ไม่มีประเด็นอะไรให้คุยต่อแล้วนะครับ^^ปิดกระทู้

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

ไม่มีประเด็นอะไรให้คุยต่อแล้วนะครับ^^ปิดกระทู้

โพสต์ โดย ป๊อป »

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
8-) 8-) 8-) 8-) 8-) 8-) 8-) 8-) 8-)
แก้ไขล่าสุดโดย ป๊อป เมื่อ 18 ก.พ. 2014, 16:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
piak
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897761486
team: อิสระ
Bike: เสือ diamondback - yosemite พับ brompton s2e - dahon alpha - bs pinica

Re: อยากได้ความเห็น เรื่องรถพับ ต้องการความเร็วเพื่อ ?

โพสต์ โดย piak »

เพื่อรองรับทั้ง เหตุผล และ อารมณ์ ของเจ้าของกระมังครับ

และผมว่าไม่มีใครเอาไปกัดเสือหมอบจริงๆ จังๆ หรอกครับ

สนุกกับการใช้จักรยาน และมิตรภาพในสังคมจักรยานดีกว่าครับ :D
less is more = b i c y c l e
nukung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Doppelganger 260, Java FIT

Re: อยากได้ความเห็น เรื่องรถพับ ต้องการความเร็วเพื่อ ?

โพสต์ โดย nukung »

หมอบไม่มีที่เก็บ และขนลำบากครับ อยู่คอนโดห้องเล็กๆ เลยต้องทำพับให้เร็ว เพื่อไปกัดหมอบเพื่อน และพับยังใส่รถเก๋งได้ถึง 2 คันไว้ไปปั่นชิวๆกับ ผ.บ. ได้ด้วยครับ :D
tom3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: น่าถีบ(20"ปั่น),พับ-เพียบ
Bike: 2 Topone + STRiDA + 2 Louis Garneau pop + Lamborghini Concetto + Oyama Skyline Pro + Merida Speeder T2 + Louis Garneau RSR-V
ตำแหน่ง: รามคำแหง52

โพสต์ โดย tom3 »

เอาไว้คุย(โม้) :lol:
ดีกว่าเดิน เพลินกว่าวิ่ง
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ

nukung เขียน:หมอบไม่มีที่เก็บ และขนลำบากครับ อยู่คอนโดห้องเล็กๆ เลยต้องทำพับให้เร็ว เพื่อไปกัดหมอบเพื่อน และพับยังใส่รถเก๋งได้ถึง 2 คันไว้ไปปั่นชิวๆกับ ผ.บ. ได้ด้วยครับ :D
โอ้...อันนี้ผมไม่เคยคิด และไม่เคยนึกถึงเลยนะครับ
ใช่ๆๆๆๆ บางคนรักความเร็วหรือมีเพื่อนขี่เสือหมอบ ทว่าเจ้าตัวไม่สะดวกในการเก็บรักษาใช่มั้ยครับ
จึงต้องอัพรถพับไปแตะระดับนั้น

หนึ่งเหตุผลที่ขวนให้ผมเข้าใจได้ระดับหนึ่งแล้วครับ
หวังว่าจะมีเหตุผลดีๆมาลบอคติที่ผมมีได้อีกหลายๆข้อ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ธรรมชาติของจักรยานพับ โดยเฉพาะที่วงล้อมีขนาดเล็กอย่างล้อ 16 หรือ 14 นิ้วนั้น มีความเร็วและลักษณะการเคลื่อนที่แตกต่างไปจากจักรยานคันใหญ่ ล้อใหญ่ครับ คล่องแคล่ว หน้าไว แม้ใช้ความเรีวต่ำ แต่ทำความเร็วเดินทางได้ไม่สูงมาก

หากใช้ความเร็วสูงระดับ 25 หรือ 30 + จะปั่นฯ ยากเพราะแฉลบล้มได้ง่ายจากอุปสรรคทั่วไปบนถนน และค่อนข้างต้องใช้สมาธิสูงในการควบคุมรถ เอาเข้าจริงๆ ถ้าเป็นคนที่ "คลั่งความเร็ว" มันจะเป็นความรู้สึกที่ไม่ค่อยเป็นสุขนักกับการเอาจักรยานพับล้อเล็กๆ ไปปั่นฯ ทำความเร็วสูงครับ ท้ายที่สุดถ้าตามดูไปเรื่อยๆ นักปั่นฯ แนวนี้ก็จะกลายพันธ์ "ขายจักรยาน" ไปปั่นฯ หมอบในท้ายที่สุึดอยู่ดีแหละครับ :D

ดังนั้นการปั่นฯ เรื่อยๆ ในเมืองด้วยความเร็วระดับกลางๆ หรือค่อนข้างช้าจึงเป็นเรื่องปรกติของจักรยานล้อเล็ก ว่ากันตามจริงถ้าเราสามารถทำตัวกลมกลืนกับความเร็วและธรรมชาติของจักรยานแบบนี้มันก็เป็นความสนุกอีกแบบหนึ่งครับ

สนุกในความ "ช้า" ระดับ เร็วกว่าการเดิน เพลินกว่าการวิ่ง ครับ :D

ส่วนที่ชาวรถพับบางท่านมีอารมณ์สนุกในการเอาไปเปรียบหรือตั้งใจแข่งกับจักรยานล้อใหญ่อย่างเสือหมอบเพราะจักรยานพับบางคันมันให้ความรู้สึกว่า "แต่งได้" พอแต่งแล้วก็ "อยากลอง"

ไม่มีอะไรมากหรอกครับ หากมองไปรอบๆ ตัวคุณก็จะเจออารมณ์แบบนี้ในเรื่องอื่นอย่างเช่น สี่ล้อเล็กแต่งซิ่ง หรือ มอเตอร์ไซด์แม่บ้านอยากแต่งเป็น Bigbike กระบะธรรมดาแต่งเป็น 4WD :mrgreen:

แค่ตัวเราเองไม่ "หลงประเด็น" เอง ผมว่าก็พอเพียงและ "ดี" แล้วละครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
RustyBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: มาสิ มาซี่ ซีเอ็กซ์ คอมพ์

โพสต์ โดย RustyBike »

ผมชอบลองทำอะไรที่เต็มหรือเกินขีดจำกัดครับ มีรถพับก็อยากลองว่ามันทำได้มากสุดแค่ไหน ทั้งระยะ และความเร็ว

พอรู้ ก็กลับมาปั่นเอื่อยๆเหมือนเดิม :lol: :lol:
แรงขา สร้างโดยการซ้อมเท่านั้น
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

ไว้โม้ครับ... :D
เสือซ่อนเล็บ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Freedom
Bike: Java Fit_Red

โพสต์ โดย เสือซ่อนเล็บ »

เป็นเรื่องของอารมณ์ล้วนๆ :mrgreen:
อย่าไปหาเหตุผลกะมันเลยครับ 555 :lol:
พบกันนับเป็นวาสนา จากกันถือเป็นโชคชะตา
มะระเรสซิ่ง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816180605
team: ไม่มี
Bike: Bridgestone miyata

โพสต์ โดย มะระเรสซิ่ง »

เพื่อ ไม่ให้โดนรังแกโดยรถใหญ่ เคยมั้ยที่เราขี่ด้วยความเร็วปกติของเราแล้วดันไปแซงรถใหญ่ขี่ช้าราคาแพง
แล้วเขาจะเกิดอาการวิญญาณ ตูเดอฟองซ์เข้าสิงทันที่ แล้วไล่ตามเเซงคืน ซึ่งพี่ขี่ช้ามาตั้งลิบๆแล้ว
ฉะน้นต้องมีการสั่งสอนกันบ้างว่าเรามดตัวน้อยนิดก็อย่าคิดว่าน้อย อิอิอิ :twisted: :twisted: :twisted:
สวัสดี ฉันถีบรถถีบ สนุกดี
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือซ่อนเล็บ เขียน:เป็นเรื่องของอารมณ์ล้วนๆ :mrgreen:
อย่าไปหาเหตุผลกะมันเลยครับ 555 :lol:
นั่นสิครับ
ผมนี่ท่าจะบ้าไปแล้ววววววว
คิดเยอะปวดหัวเปล่าๆ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

จากประสบการณ์เลย ผมเป็นคนที่พยายามทำรถซิ่งมาก่อน แต่ไม่ได้ไปกัดหมอบหรืออะไรหรอกนะ มันมีความรู้สึกว่ารถเล็กมันก็ไวได้นะเฟ้ย อยากพิสูจน์ให้รถใหญ่หรือคนอื่นๆ ได้เห็น แต่พอถึงจุดนึงแต่งเยอะแล้ว (อัลเทกร้า 10 สปีดกับล้อ 16) ลองเยอะแล้ว เหมือนเป็นการขี่แบบไล่ตามสิ่งที่ฝืนธรรมชาติครับ พอคิดแบบนี้แล้วก็เลิกสนใจหรือต้องการให้ใครมามองรถเล็กว่าช้าหรืออะไรเลย มาคิดถึงประสิทธิภาพในการขนย้าย การแพ็คเดินทางให้สะดวกมากกว่า พอมาทำแบบนี้ก็รู้สึกว่าตรงจุดกว่า และเปลี่ยนอะไหล่ไปแล้วได้ใช้งานจริงๆ มีประโยชน์มากกว่าไปแต่งซิ่งครับ

อีกเรื่องคือผมเคยปั่นไล่กวดพวกนี้เหมือนกัน แต่สุดท้ายก็พบว่า ให้เราไวกว่าได้แค่ไหน มันก็ระยะสั้นๆ สุดท้ายการขี่ได้ไว แล้วคงทนสำคัญกว่า จากนั้นก็เริ่มหันกลับมาสนใจการขี่ยังไงให้ไปได้ทุกที่ ปั่นต้านลมหนักๆ ปั่นขึ้นเนินสูงๆ ให้ได้มากกว่าจะมาทำความไวแข่งกับใครครับ (เน้นเกียร์ลงลึกมากกว่าสูงขึ้น)

คนที่มาปรึกษาผมเรื่องแต่งซิ่งส่วนใหญ่เขาจะมีพวกเพื่อนฝูงปั่นรถใหญ่ครับ ทีนี้ก็อยากมีรถเล็กที่ตามเค้าทันในระดับหนึ่งจะได้ไม่เป็นภาระกับเพื่อน อันนี้ผมเข้าใจและเห็นด้วยครับ แต่ก็ไม่เคยไปห้ามใครแต่งนะ ผมว่าพอถึงจุดนึงทุกคนจะแบ็คทูเบสิคกันเอง ไม่ก็เปลี่ยนแนวไปเลย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย freez »

ผมคิดว่าถ้าคนที่เอารถพับไล่กัดหมอบได้จริงๆ ผู้ปั่นคงชอบเพราะจะมีคนไม่น้อยชมว่าเก่งจังเลย เท่ห์จังเลยทำได้ยังไง นี้ขนาดปั่นรถพับนะเนียแล้วถ้าปั่นหมอบจะเร็วขนาดไหน :shock: :shock:

สรุปว่ามันเป็นความสุขของคนบางกลุ่มที่ชอบทำอะไรที่มันฝืนขีดจำกัด ทำได้แล้วมันจะสะใจมากๆประมาณนี้มั้งครับ :mrgreen: :mrgreen:
Jomhlong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Jomhlong »

สูงสุดกลับสู่สามัญ ;)
psmobile
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815392224
team: -
Bike: honda step compo

โพสต์ โดย psmobile »

ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ พยายามแต่งรถพับ ในหลายๆ คันที่มี หรือพยายามจะสรรหามา เพื่ออะไร ? สำหรับผมนะ เพื่อ.... ทดสอบประสิทธิภาพครับ ทั้งรถพับ และคนปั่น (รู้สึกภูมิใจ คือชอบที่จะทำ) สุดท้ายแล้ว ก็คือ สนองความต้องการส่วนตัวซะมากกว่า ผมว่า มันเป็นความสุขเฉพาะบุคคล สบายใจ ไม่เดือดร้อนใคร หรือครอบครัว แถมดีซะอีก มีการถ่ายทอดประสบการณ์ และเล่าสู่กันฟัง ในหลาย กระทู้ครับ :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”