สงสัยเรื่องเสียงดัง ก็อก ก็อก ก็อก บริเวณคอพับของDR.Hon Vector P9ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
overview
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878227467
Bike: จักรยานพับได้

Re: สงสัยเรื่องเสียงดัง ก็อก ก็อก ก็อก บริเวณคอพับของDR.Hon Vector P9ครับ

โพสต์ โดย overview »

ลองให้ร้านเบริดไบค์ดูนะครับ ไม่ก็ร้านบีเอ็มไบค์ ปล.ผมเป็นพวกมีอะไรนิดหน่อยไปหาหมอเลยครับ ฟังดูอาจเหมือนคนคิดมาก แต่ผมว่าไปหาหมอใหญ่ปลอดภัยกว่านะครับ
แค่อยากจะปั่น
รูปประจำตัวสมาชิก
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สงสัยเรื่องเสียงดัง ก็อก ก็อก ก็อก บริเวณคอพับของDR.Hon Vector P9ครับ

โพสต์ โดย freez »

overview เขียน:ลองให้ร้านเบริดไบค์ดูนะครับ ไม่ก็ร้านบีเอ็มไบค์ ปล.ผมเป็นพวกมีอะไรนิดหน่อยไปหาหมอเลยครับ ฟังดูอาจเหมือนคนคิดมาก แต่ผมว่าไปหาหมอใหญ่ปลอดภัยกว่านะครับ

อันที่จริงมันก็ไม่ได้มีอะไรซับซ้อนหลอกครับคุณoverview เพราะว่าในCDที่แถ๋มมากับตัวรถก็ได้อธิบายวิธีการปรับแต่งเอาไว้ให้แล้วครับ :D

แต่ปัญหาที่พวกเรากำลังแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอยู่คือ ทำไมทางโรงงานไม่ทำมาให้มันดีกว่านี้ ทำไมขายแต่รถแต่ไม่ทำอะไหล่มาขายด้วย ก็เท่านั้นเองครับ :D
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรศักดิ์ เขียน:ผมลืมตอบเจ้าของกระทู้ไป เสียงก๊อกๆๆ ที่ผมเจอมันมีสาเหตุมาจากสายเบรค-สายเกียร์มันเป็นสายแข็ง เวลาขี่มันจะตีกับตัวถังรถ ผมแก้โดยเอาสายยางอ่อนสีใสๆเลือกที่มันนิ่มหน่อย ซื้อตามร้านขาย hardware เอามาตัดเลียนแบบพลาสติกเส้นที่ใช้เก็บพวกสายไฟ เอามาพันบริเวณที่มันตีกับตัวถังรถ ทำแล้วหายครับ

อ่า.....อันนี้เป็นเรื่องที่ผมคาดไม่ถึงจริงๆครับ เดะต้องไปดูใหม่ซะแล้ว :o

ขอบคุณมากครับพี่บรรศักดิ์ :D
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรศักดิ์ เขียน:
freez เขียน:พี่บรรศักดิ์ครับ แล้วถ้าเราเอาน้ำยากันน็อตคลายตัวหยอดลงไปให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยละครับ (แต่ต้องตั้งให้ดีๆก่อนนะครับ)
พี่บรรศักดิ์ว่ามันน่าจะโอเครไหมครับ :D
ผมเพิ่งนึกออก ลองขันน๊อตสองตัวออกมาแต่อย่าให้หลุดเพื่อป้องกันสปริงมันเด้งออกมา น็อตมันยาวเหมือนกัน แล้วเอาเทปพันเกลียวก๊อกน้ำพันเข้าไป พันให้สูงๆจนถึงคอหัวน็อตเลย ทำทีละตัว อย่าขันน็อตออกมา 2 ตัวพร้อมกัน ให้ทำให้เสร็จทีละตัว เดี๋ยวมีเวลาผมจะลองทำดูบ้าง
วิธีนี้น่าสนใจมากครับ พี่บรรศักดิ์ลองทำแล้วได้ผลยังไงเอามาบอกกันบ้างนะครับ :mrgreen:

ขอบคุณมากครับ :D
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

freez เขียน:
overview เขียน:ลองให้ร้านเบริดไบค์ดูนะครับ ไม่ก็ร้านบีเอ็มไบค์ ปล.ผมเป็นพวกมีอะไรนิดหน่อยไปหาหมอเลยครับ ฟังดูอาจเหมือนคนคิดมาก แต่ผมว่าไปหาหมอใหญ่ปลอดภัยกว่านะครับ

อันที่จริงมันก็ไม่ได้มีอะไรซับซ้อนหลอกครับคุณoverview เพราะว่าในCDที่แถ๋มมากับตัวรถก็ได้อธิบายวิธีการปรับแต่งเอาไว้ให้แล้วครับ :D

แต่ปัญหาที่พวกเรากำลังแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอยู่คือ ทำไมทางโรงงานไม่ทำมาให้มันดีกว่านี้ ทำไมขายแต่รถแต่ไม่ทำอะไหล่มาขายด้วย ก็เท่านั้นเองครับ :D
มันมีเว็บดาฮอนรีแพร์คิทอยู่ เปลี่ยนได้ทุกชิ้นแหละ แต่แค่ในไทยไม่เอามาให้ครบๆ แค่นั้น ไว้เดี๋ยวจะหาเว็บมาลงให้ดูนะ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
pantoffski
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมพี่ล้ง
Bike: LA Urbano TBT, Strida จีน

โพสต์ โดย pantoffski »

ของผมซื้อมาไม่ถึงเดือนก็คอหลวมครับ เป็นเพราะน๊อต 2 ตัวที่ลิ้นนั่นเหมือนกัน แต่ไขเข้าไปก็หายครับ
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Cookiebike เขียน:
freez เขียน:

มันมีเว็บดาฮอนรีแพร์คิทอยู่ เปลี่ยนได้ทุกชิ้นแหละ แต่แค่ในไทยไม่เอามาให้ครบๆ แค่นั้น ไว้เดี๋ยวจะหาเว็บมาลงให้ดูนะ
+10 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

อยากพ่วงข้อมูลนี้ไว้ด้วยกัน
ของผม Horize จัดการอยู่หมัดแล้วครับ แก้ไขตรงจุดแบบไม่ได้คาดเดา ตามกระทู้นี้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1199286
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”