รถพับล้อ 8 นิ้วขอคำแนะนำ เรื่องยางอะไหล่ อื่นๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kartking
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-9397033
team: คนโสด
Bike: mongoose , klein xtr 2011

Re: รถพับล้อ 8 นิ้วขอคำแนะนำ เรื่องยางอะไหล่ อื่นๆ

โพสต์ โดย kartking »

ขอเป็นสมาชืกรถจิ๋วด้วยhb6ครับ
ยางเพิ่งแบนยังไม่ได้ถอดดูเลย :oops:
ยาน้ำบำรุงร่างกายพลูคาวตราไวแลคพลัส VILACPLUSทะเบียนยาG716/45เราคือโรงงานมาเองสอบถามได้คร๊าบบบT.087-9397033
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: รถพับล้อ 8 นิ้วขอคำแนะนำ เรื่องยางอะไหล่ อื่นๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

เห็นทรายที่ชายหาดเปียกๆ แน่นๆ เลยไปแบกน้องเล็กมาลองปั่น

นั่งปุ๊บ ล้อจมทรายปั๊บ นอนดีกว่า :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

อ้วนค้าบ เขียน:เห็นทรายที่ชายหาดเปียกๆ แน่นๆ เลยไปแบกน้องเล็กมาลองปั่น

นั่งปุ๊บ ล้อจมทรายปั๊บ นอนดีกว่า :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
ใกล้น้ำทะเลแบบนี้ พี่อ้วนดูแลชิ้นส่วนที่เป็นเหล็ก มันให้มันเกิดสนิมอย่างไรครับ

:D
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

อย่าเรียกผมพี่เลยครับ เรียกน้องรึหลานเลยก็ดี :lol: :lol:

หลังจากจอดแหง่กบนชายหาด และปั่นถนนเลียบหาดจนมืดแล้ว (ลืมติดไฟไปครับ :lol: :lol: )
รูปภาพ

ผมก็ยกน้องเล็กกลับห้องพัก ใช้ฝักบัว กับแชมพูสระผมล้างๆ ถูๆ พร้อมผมอาบน้ำแหละครับ เสร็จแล้วก็เอาไปผึ่งลมระเบียง :D :D
รูปภาพ

จริงๆเจ้าคันนี้ ส่วนที่เป็นเหล็กที่จะเกิดสนิมไม่กี่จุดเองครับ อย่างพวกแกนล้อ แกนบันได ห่วงทรายซะมากกว่า ผมเลยไม่ค่อยซีเรียส :D :D
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
m101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TARMAC EXPERT SL3 // JAVA FIT // WCI BIKE // TRINX 16 // EGG'S 8/12นิ้ว

โพสต์ โดย m101 »

ต้องขอบคุณกระทู้นี้ และโดยเฉพาะคุณ อ้วนค้าบ สำหรับคำแนะนำเรื่องยาง 8 นิ้วด้วยครับ

ล้อ 8 เหมือนกัน แต่แค่ล้อหน้านะครับ หลังใหญ่หน่อย 12 อิอิ

รูปภาพ
เก้าช่อง
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย เก้าช่อง »

คุณอ้วนค้าบ เคยเอาเจ้าตัวเล็กลงไปขี่บนถนนใหญ่ไหม เล่าประสบการณ์ให้ฟังบ้างนนะครับ ตอนนี้ผมสนใจรถเล็กล้อ 12 นิ้ว กะว่าจะปั่นไปทำงาน ระยะทางไปกลับก็ 10 กม. แต่ไม่ไแน่ใจว่าจะเอาไปปั่นบนถนนจะไหวไหม ขอบคุณครับ
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

เก้าช่อง เขียน:คุณอ้วนค้าบ เคยเอาเจ้าตัวเล็กลงไปขี่บนถนนใหญ่ไหม เล่าประสบการณ์ให้ฟังบ้างนนะครับ ตอนนี้ผมสนใจรถเล็กล้อ 12 นิ้ว กะว่าจะปั่นไปทำงาน ระยะทางไปกลับก็ 10 กม. แต่ไม่ไแน่ใจว่าจะเอาไปปั่นบนถนนจะไหวไหม ขอบคุณครับ
เจ้าตัวเล็ก ถนนใหญ่ที่เคยลงก็แค่พหลโยธินอะคับ สะพานควาย ไป mbk เลี้ยวขวาไปสะพานกษัตริย์ศึก.
เส้นทางนี้ พอไปได้ครับ เพราะคุ้นเคย ข้ามทางรถไฟแถวๆ พญาไท ผมก็ดึงล้อหน้าให้ลอยหน่อยๆ แล้วล้อหลังรูดขวางไปเลย ล้อยิ่งเล็ก ยิ่งซอกแซกง่าย รถติดๆ นี่สบายเลย แต่พอรถวิ่งแล้วค่อนข้างน่ากลัว เพราะล้อเล็กผมออกตัวไวมาก แต่ความเร็วปลายไม่มีเลย แถมไม่ไหลด้วย.
เท่าที่ใช้มา 8 16 20 ผมว่าล้อยิ่งใหญ่ยิ่งปั่นดี ทั้งเรื่องความเร็วและการข้ามอุปสรรค ล้อ 8 นี่น้องเคยยืมปั่นไปชนรางประตูเลื่อนบนพื้นก็แทบคว่ำ ดีผมเดินตามไปคว้าไว้ทัน ล้อยิ่งเล็กยิ่งต้องกังวลกับสภาพถนนกว่าล้อใหญ่
ความเห็นผมนะ ระยะ 5 กม. ถ้าสภาพถนนดีๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ ล้อ 12 สบายๆ เลยครับ.
แต่ถ้าผมจะซื้อมาใช้งาน ถ้าที่ราคาพอๆ กัน ผมจะเอารถพับตัวที่เบาที่สุด และล้อใหญ่ที่สุด เช่น ถ้าราคาเท่าๆ กัน มีล้อ 16 กับ 20 ที่น้ำหนักเท่ากัน ผมจะเอาล้อ 20 :mrgreen:
เก้าช่อง
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย เก้าช่อง »

อ้วนค้าบ เขียน:
เก้าช่อง เขียน:คุณอ้วนค้าบ เคยเอาเจ้าตัวเล็กลงไปขี่บนถนนใหญ่ไหม เล่าประสบการณ์ให้ฟังบ้างนนะครับ ตอนนี้ผมสนใจรถเล็กล้อ 12 นิ้ว กะว่าจะปั่นไปทำงาน ระยะทางไปกลับก็ 10 กม. แต่ไม่ไแน่ใจว่าจะเอาไปปั่นบนถนนจะไหวไหม ขอบคุณครับ
เจ้าตัวเล็ก ถนนใหญ่ที่เคยลงก็แค่พหลโยธินอะคับ สะพานควาย ไป mbk เลี้ยวขวาไปสะพานกษัตริย์ศึก.
เส้นทางนี้ พอไปได้ครับ เพราะคุ้นเคย ข้ามทางรถไฟแถวๆ พญาไท ผมก็ดึงล้อหน้าให้ลอยหน่อยๆ แล้วล้อหลังรูดขวางไปเลย ล้อยิ่งเล็ก ยิ่งซอกแซกง่าย รถติดๆ นี่สบายเลย แต่พอรถวิ่งแล้วค่อนข้างน่ากลัว เพราะล้อเล็กผมออกตัวไวมาก แต่ความเร็วปลายไม่มีเลย แถมไม่ไหลด้วย.
เท่าที่ใช้มา 8 16 20 ผมว่าล้อยิ่งใหญ่ยิ่งปั่นดี ทั้งเรื่องความเร็วและการข้ามอุปสรรค ล้อ 8 นี่น้องเคยยืมปั่นไปชนรางประตูเลื่อนบนพื้นก็แทบคว่ำ ดีผมเดินตามไปคว้าไว้ทัน ล้อยิ่งเล็กยิ่งต้องกังวลกับสภาพถนนกว่าล้อใหญ่
ความเห็นผมนะ ระยะ 5 กม. ถ้าสภาพถนนดีๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ ล้อ 12 สบายๆ เลยครับ.
แต่ถ้าผมจะซื้อมาใช้งาน ถ้าที่ราคาพอๆ กัน ผมจะเอารถพับตัวที่เบาที่สุด และล้อใหญ่ที่สุด เช่น ถ้าราคาเท่าๆ กัน มีล้อ 16 กับ 20 ที่น้ำหนักเท่ากัน ผมจะเอาล้อ 20 :mrgreen:
ขอบคุณมากครับ ได้้คำตอบชัดเจนเลย
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

มาลงเป็นข้อมูลครับ
ยางใน ล้อ 8 1/2 x 2 นิ้ว จุ๊บงอ หายากมากกก ราคาแรงด้วย เจอในเวบ ctc 280.- ยังไม่รวมส่ง
ผมเลยสั่งอีเบย์ ช่วงนี้ US แข็งโดนไป 200.- รวมส่ง รอได้ ไม่รีบเปลี่ยน :lol: :lol:
มันมียางตันด้วย (solid tyre) แต่ดูน้ำหนักแล้ว 0.9 kg. เลยต้องถอย

ล้อเล็กนอกจากหายากแล้ว ยังเปลี่ยนยากอีก ExWalker นี่ เปลี่ยนยางทีถึงกับต้องถอดกระทะล้อกันเลย

รูปภาพ
kmaitree
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Folding Bike, Mini Bike, Touring Bike

โพสต์ โดย kmaitree »

ส.15/12/2561 ไปคลองถม..เดินหายางนอกยางในใช้เป็นอะไหล่รถจักรยานล้อ 8x1 1/4 เจอร้านขายรถสกูตเตอร์เลยจัดมาชุดหนึ่ง 500.- คุยกับเจ้าของร้านผู้ชาย..บอกว่าใช้กับ A-Bike นอกจากขนาด 8" แล้วยังมีขนาด 6"
ไฟล์แนบ
ยางนอกยางใน 8"x1 1/4"
ยางนอกยางใน 8"x1 1/4"
1172415.jpg (109.82 KiB) เข้าดูแล้ว 1205 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”