ขาไก่ BD-1>>ขาไก่ PG>>ขาไก่Bi>>ขาไก่LG>>เชิญทางนี้

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

Re: ขาไก่ BD-1>>ขาไก่ PG>>ขาไก่Bi>>ขาไก่LG>>เชิญทางนี้

โพสต์ โดย bird8850 »

บังโคลนขาไก่ มีสี ดำ แดง เงิน
กันโซ่ตกขาไก่ สำหรับจาน ได้มากสุด 56 ฟัน
รายละเอียด PM มาถามครับ
ไฟล์แนบ
P04-05-12_10.15.jpg (33.72 KiB) เข้าดูแล้ว 4601 ครั้ง
P04-05-12_10.15[1].jpg (30.22 KiB) เข้าดูแล้ว 4601 ครั้ง
P17-05-12_11.20.jpg (38.72 KiB) เข้าดูแล้ว 4601 ครั้ง
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
รูปประจำตัวสมาชิก
popkwed
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike friday

ขาไก่ BD-1>>ขาไก่ PG>>ขาไก่Bi>>ขาไก่LG>>เชิญทางนี้

โพสต์ โดย popkwed »

.
แก้ไขล่าสุดโดย popkwed เมื่อ 20 พ.ค. 2012, 18:05, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
kan013
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: dahon vittesse d7, Bridgestone grandtech, Brompton, Tokyo Bike
ตำแหน่ง: รังสิตคลองสอง
ติดต่อ:

Re: ขาไก่ BD-1>>ขาไก่ PG>>ขาไก่Bi>>ขาไก่LG>>เชิญทางนี้

โพสต์ โดย kan013 »

เรื่องความนิยมที่เมื่อก่อนจะสูงกว่านี้มาก
อาจจะมาจากราคามือหนึ่งที่สูงหรือไม่
ถ้าราคามือหนึ่งเท่ากับ brompton คนก็หันไปเล่ย brompton กันเยอะกว่า :lol: :lol:

หรืออาจจะมาจากชื่อคำว่า "ขาไก่" เอง มันดูประหลาด ตลกๆ เป็นความรู้สึกที่ผมอ่านพบเจอครั้งแรก
(ถ้าผู้คนไปตั้งชื่อเล่นของ Brompton ว่าเจ้า "ตัวนิ่ม" (เนื่องจากเวลาพับเก็บแล้วกลมดิ๊ก :lol: :lol: ) อาจจะทำให้ความนิยมมันจะลดลงก็เป็นได้นะ เอิ๊กๆๆ :lol: :lol: ) (ตอนแรก ตั้งว่าเจ้านางอาย เปลี่ยนเป็น ตัวนิ่มคร้าบ)

เรื่องของชื่อ "ขาไก่"
"ขาไก่" ชื่อนี้ท่านได้แต่ใดมา
เพราะเท่าที่ลองหาข้อมูลดู คำว่า "ขาไก่" นั้น เพิ่งจะเรียกเจ้ารถชนิดนี้ได้ไม่นาน เมื่อก่อนเห็นเรียกแต่ Birdy กัน
กระทู้ในบอร์ดเดิม หลังฉากสีแดง เมื่อปี 2550 กระทู้ข้างล่างนี้ ไม่มีคำว่า "ขาไก่" สักคำเดียว

พอจะโชว์ได้ไหมครับ(ภาค 2.) " Birdy Peugeot " อีกหนึ่งในCollection ครับ... 19 ส.ค. 50
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=170519
กระทู้นี้เรียกกลุ่ม Birdy Thailand ด้วยนะครับ (ถ้าปัจจุบันคงเรียกว่า ขาไก่ Thailand)

หรือว่าพูดกันแต่ผมหาไม่เจอก็ไม่รู้
พอค้นเจออีกอัน ปลายปี 50

ก็เริ่มมีคำว่า ขาไก่ (แต่ยังไม่เยอะ จะใช้คำว่า Birdy RM Peugeot กันซะมาก)

เจ้านกน้อย Birdy BD-1 ( 6 พ.ย. 50 เรียกว่าเจ้านกน้อย น่ารักเชียว :oops: :oops: )
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=189170
และ
BD-1 PEUGEOT มาอวดโฉมกัน ดีไม๊ครับ ทุกรุ่นที่อยู่ในตระกูล R/M 15 พ.ย. 50
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=191520
ในกระทู้นี้มีพี่เต๋าด้วย
รูปภาพ

ปี 51 มีคนตั้งกระทู้ว่า

ขาไก่ที่พูดถึงกันบ่อยๆ ใช้เจ้านี้หรือเปล่า 22 มี.ค. 51
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=218910

มีคุณ poommm อธิบายในความเห็นที่ 6 ว่า
ความเห็นที่ 6
รูปภาพ
มันคือลักษณะของระบบกันสะเทือนหน้าของ Birdy ที่ออกแบบโดย Riese & Muller
เรียกขานแบบไทยๆว่า"ขาไก่"
ในตลาดญี่ปุ่นมีผู้นำเข้า 2 บริษัท
ต้นสังกัดเลยให้ตั้งชื่อกันเอง เป็น BD-1 กับ Peugeot
ในญี่ปุ่นเลยไม่มียี่ห้อ Birdy
ปัจจุบัน Peugeot-Birdy ในญี่ปุ่นก็เปลี่ยนมาใช้แบรนด์ Bianchi แทน
...
ที่ไปที่มาของขาไก่หลายยี่ห้อ BD-1, Peugeot, Bianchi, Birdy
จึงมีด้วยประการเช่นนี้แล

From : poommm ****** [ 22 มี.ค. 51 - 11:36:04 น. ]

ลองค้นดูเห็นแค่นี้ครับ
สรุปว่า รอยต่อช่วงปลายปี 2550 ต่อต้นปี 2551 ก็เริ่มมีคนเรียกเจ้ากันกระเทือนล้อหน้าว่า "ขาไก่" เป็นรูปแบบรถอย่างนี้ว่า "ขาไก่"
อันมาจากการที่รถตระกูล RM นี้ มีหลายยี่ห้อ Birdy Peugeot, Bianchi, Louis Garneau เลยเรียกรวมๆว่าขาไก่
อันนี้ผมว่าเป็นนวัตกรรมทางภาษาของคนจักรยานอย่างเราๆท่านๆเลยครับ :lol: :lol: :lol:
ผิดถูกยังไง ผู้รู้แจ้งด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kan013 เมื่อ 22 พ.ค. 2012, 19:49, แก้ไขแล้ว 15 ครั้ง
Boon_4651
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860704703
team: ตอนแรกว่าจะมี...ตอนนี้ขอปั่นคนเดียว
Bike: DAHON P-18 , Merida matt 5 , Brompton M2L

โพสต์ โดย Boon_4651 »

bird8850 เขียน:บังโคลนขาไก่ มีสี ดำ แดง เงิน
กันโซ่ตกขาไก่ สำหรับจาน ได้มากสุด 56 ฟัน
รายละเอียด PM มาถามครับ

ขอทราบรายละเอียดทาง PM หน่อยครับ...

เฟรมแบบเก่าไม่รู้ว่าจะใส่ได้หรือเปล่า..
"จักรยานที่ดีและคุ้มค่า ขึ้นอยู่กับว่าเราได้ปั่นมันบ่อยแค่ไหน"
kan013
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: dahon vittesse d7, Bridgestone grandtech, Brompton, Tokyo Bike
ติดต่อ:

กระทู้นี้ยังเรียก Birdy rm เลยครับ
ปัจจุบัน ใครจะขาย คงตั้งชื่อว่า ขายขาไก่ RM เป็นแน่แท้ ไม่งั้นไม่เข้าจายย :lol:

ขาย Birdy rm สภาพใหม่ครับ 25 มี.ค. 51
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=219612

กระทู้นี้เริ่มเรียกขาไก่แล้ว เป็นเปอร์โยต์เหมือน jedi ของ LG 30 มี.ค. 51
**** ปรับลดราคารถพับ PEUGEOT ALLONS-Y ขาไก่ ****
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=220794
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย kan013 เมื่อ 20 พ.ค. 2012, 18:06, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
kan013
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ค้น "ขาไก่" ในบอร์ดหลังแดงมาได้หลายอัน

Bianchi ขาไก่ 12 ก.พ. 51
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=210097

รวมพลคน "ขาไก่" 28 เม.ย. 51
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkato ... =227091&st

หลังจากกระทู้ รวมพลคน "ขาไก่" แล้ว เราก็เรียกรถแบบนี้ว่า ขาไก่โดยสมบูรณ์แบบ :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย kan013 เมื่อ 20 พ.ค. 2012, 18:12, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
kan013
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เรื่องล้อเข็นเวลาพับ "ขาไก่"

อีกเรื่องครับ ที่อยากมีคือ เห็น brompton มีตะแกรงหลัง และ ล้อเวลาเข็นได้ แต่ เจ้า ขาไก่ มันไม่มีเป็น standard ไว้
ต้องมาหาเพิ่มเอง ซึ่งผมก็หาไม่เจอครับ ว่าซื้อที่ไหน อ่านแว๊บๆเห็นคุณบอยเจ้าสำนักปากเกร็ดจะทำอยู่

ค้นไปค้นมาเจอ DIY ใบบอร์ดแดงเลยเอามาฝากครับ (ใครจะทำ ทำเผื่อด้วยนะคร้าบ)

Peugeot Birdy ใครว่าพับแล้วเข็นไม่ได้ เครดิตคุณ Vitoon (กระทู้นี้ ก.ค. 51 เจ้าของกระทู้ยังไม่เรียกว่าขาไก่เลยฮะ :lol: :lol: )
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=246853

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย kan013 เมื่อ 20 พ.ค. 2012, 17:50, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Boon_4651
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860704703
team: ตอนแรกว่าจะมี...ตอนนี้ขอปั่นคนเดียว
Bike: DAHON P-18 , Merida matt 5 , Brompton M2L

โพสต์ โดย Boon_4651 »

^
^
^

ว้าว...ขอบคุณมากครับ...
"จักรยานที่ดีและคุ้มค่า ขึ้นอยู่กับว่าเราได้ปั่นมันบ่อยแค่ไหน"
Small Wheel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818250292
team: Small Wheel
Bike: small wheel

โพสต์ โดย Small Wheel »

บอร์ดเริ่มสนุกแล้วครับ ขอบคุณคุณ kan013 ที่ช่วยสืบค้นข้อมูลมาให้อ่านกัน และท่านที่เคยเป็นเจ้าของขาไก่ในบอร์ดรุ่นก่อน ผมว่าแต่ละท่านก็ไม่ธรรมดานะคับ

:lol: :P
โก @Small Wheel

รูปภาพ
โก Small Wheel

ติดตามความเคลื่อนไหว Small Wheel Facebook Fan page ได้ที่ !!!

https://www.facebook.com/smallwheelgroup
kan013
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Boon_4651 เขียน:^
^
^

ว้าว...ขอบคุณมากครับ...
Small Wheel เขียน:บอร์ดเริ่มสนุกแล้วครับ ขอบคุณคุณ kan013 ที่ช่วยสืบค้นข้อมูลมาให้อ่านกัน และท่านที่เคยเป็นเจ้าของขาไก่ในบอร์ดรุ่นก่อน ผมว่าแต่ละท่านก็ไม่ธรรมดานะคับ

:lol: :P
โก @Small Wheel
ยินดีครับ
เพิ่งเข้าสูวงการรถพับเมื่อไม่นานนี้เองครับ
Hong@SmallWheel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0824418007
Bike: RM BD-1Ti, RM-BD1w, BT M6R, BT M3R, Bike Friday NWT, Bike Friday Air Glide, B-Bike, Speed One, Bruno Minivelo

โพสต์ โดย Hong@SmallWheel »

ขอบคุณมากครับท่านkan013ที่เข้ามาให้ข้อมูล ผมจะดีใจเป็นอย่างยิ่งครับหากพี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีของมูลเกี่ยวกับเจ้าขาไก่ เอหรือเราจะเรียกbirdyดีหรือไม่เนี่ย ช่วยนำมาลงให้ด้วยครับ อย่างน้อยก็จะเป็นวิทยาทานให้กับผู้ที่เริ่มเข้ามาใช้ขาไก่(birdy)ใหม่ๆ ที่ซึ่งผมคาดหวังลึกๆว่าเมื่อผมเปิดกระทู้นี้แล้วจะทำให้ขาไก่(birdy)ตื่นจากหลับครับ ให้เขาได้รับใช้เราโลดแล่นอย่างที่ควรจะเป็น ไม่ใช่ปล่อยให้เขาจอดสงบอยู่ในห้องเก็บของ หรือหากท่านใดมีขาไก่แต่ไม่มีตัวลัดหลักอานทำให้ปั่นไม่ได้แจ้งผมมาได้นะครับ ผมได้จัดทำขึ้นมาใหม่ประมาณ10ชุด ของผมได้เคยทำหายไปทำให้ไม่สามารใช้จักยานคันโปรดได้(เป็นรุ่นตัวรัดหลักอานอยู่ด้านหน้า). เคยหาอยู่นานมากอีเมลไปที่ดีลเล่อร์ทั้งสิงค์โปรและเยอรมันแต่ก็ไม่ได้รับคำตอบสุดท้ายก็จัดทำขึ้นมาเองครับ
ซื่อสัตย์ ยุติธรรม สังคมจะอยู่ร่วมกันได้
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RM BD-1Ti, RM-BD1w, BT M6R, BT M3R, Bike Friday NWT, Bike Friday Air Glide, B-Bike, Speed One, Bruno Minivelo

Hong@SmallWheel เขียน:วันนี้เรามาว่ากันถึงปัญหาการใช้งานเจ้าขาไก่คันโปรดของเราดีกว่าครับ โดยผมจะไล่หัวข้อออกมาก่อนหากพี่ๆเพื่อนๆจะช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยก็จะยิ่งทำให้ครบสมบรูณ์มากขึ้น หลังจากนั้นเราก็จะมาว่ากันถึงวิธีการแก้ไขหรือปรับปรุงกันครับ
1. ตัวถังแตกร้าวโดยเฉพาะช่วงบริเวณรัดหลักอานและใต้เบาะ
2. พับแล้วโซ่ตก
3. พับแล้วเข็นไม่ได้ หรือคันใดมีล้อแต่ก็ยังเข็นลำบากอยู่ดี
4. ระยะแฮนด์ไกลทำให้ต้องเอื้อมมากเวลาปั่น
5. สีกระเทาะหลุดล่อนดูไม่สวย
6. หาอะหลั่ยและของแต่งยากมาก
7. ยางล้อ18นิ้วหายาก
8. อยากตกแต่งโมดิฟายแต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไร เช่นใส่จานหน้าสองใบ หรืออยากอัพเป็นล้อ20นิ้ว เป็นต้น
9.
10.
ไม่ทราบว่ายังจะมีข้อด้อยใดๆของขาไก่(Birdy)เพิ่มอีกหรือไม่ครับ หากมีเพียงเท่านี้ผมจะรวบรวมคำตอบของทุกข้อมาให้ครับ และจะทยอยลงไปเรื่อยๆครับ :!:
ซื่อสัตย์ ยุติธรรม สังคมจะอยู่ร่วมกันได้
ขาประจำ
ขาประจำ

naigod เขียน:กิจกรรมแรกที่ทำได้ง่ายๆ ส่งภาพขาไก่ที่ท่านมีโพสลงในกระทู้นี้ไม่จำกัดจำนวนและสภาพรถ เพื่อเก็บสถิติขาไก่เท่าที่จะเสาะหาได้ในอินเตอร์เน็ตของประเทศไทย และเป็นแนวทางให้สำหรับท่านที่ชอบแต่งรถจะได้ดูตัวอย่างขาไก่ที่แต่งแล้ว และท่านที่ชอบแบบอนุรักษ์นิยมจะได้เห็นสภาพขาไก่เดิมๆ จากโรงงาน เป็นต้น

ผมขอประเดิมกิจกรรมนี้ด้วยภาพนี้ครับ

รูปภาพ

และภาพนี้
รูปภาพ

ส่วนประเด็นต่างๆ ที่เฮียฮ้งเสนอไว้ก็ยังรอการแลกเปลี่ยนข้อมูลกันอยู่นะครับ โพสสลับกันไปมาอ่านเพลินดี :D :D
เยี่ยมมากครับ เราจะได้รู้ว่าประเทศไทยมีเจ้าขาไก่อยู่กี่แบบกี่รุ่นครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Nut2940 เขียน:รบกวนขอความรู้ เรื่อง ขาไก่ rm bd1 ปลายเปิด ด้วยครับผม ว่าน่าเล่นสู้รุ่นอื่นๆได้บ้างหรือเปล่าครับ หรือมีข้อดีข้อเสียอย่างไร
เพราะไปจีบไว้อยู่คันนึงครับ ถ้าจบคงได้ราคาต่ำกว่าหมื่น แต่จริงๆแล้ว สนใจ peugeot pacific มากกว่า ถ้าระหว่าง 2 ตัวนี้ อะไรน่าสนกว่ากันครับ ขอบคุณครับ
ขออภัยด้วยครับที่ตอบให้ช้าครับ จะปลายเปิดหรือปลายปิดในความเข้าใจและการทดสอบของผมมันมีสมรรถนะพอๆกันครับ(ยกเว้นรุ่นแรกที่เป็นเบรคก้ามปูและรุ่นที่ใช้สายพานขับเคลื่อน) ส่วนที่ต่างน่าจะเป็นเรื่องของความสวยงามเช่นปลายปิดดูสวยและเรียบร้อยกว่าปลายเปิด และรุ่นถัดมาของปลายปิดก็มีรุ่นที่สายเบรคหน้าร้อยเข้าไปในขาไก่ก็ดูเรียบร้อยมากยิ่งขึ้นแล้วยังสามารถปรับปรุงให้ใช้ล้อ20"ได้อีกด้วยครับ ส่วนราคาหากได้ต่ำกว่าหมื่นและมีสภาพพอใช้งานได้สีอาจจะถลอกบ้างหากไม่กังวลกับเรื่องสีก็น่าใช้ดีครับ

สำหรับที่ถามว่าจะเป็น RM or Peugeot ก็แล้วแต่ชอบครับความต่างน่าจะเป็นระบบขับเคลื่อนที่มีหลายตัวเลือกทั้งสองยี่ห้อครับ หากได้เป็นชุดขับเคลื่อนของ shimano capreo เราก็จะได้เฟืองชิดที่เหมาะกับปั่นถนนในเมือง หากได้เป็นชุดของ shimano deore เราก็จะได้จักรยานที่ปั่นขึ้นเนินชันได้ดีกว่า capreo ครับ แล้วก็ยังมีเป็นชุดของ Alivio และอื่นๆ อีกครับ หรือหากไม่ชอบก็หาชุดขับเคลื่อนมาเปลี่ยนใหม่ได้ครับ
(ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวที่ได้จากการทดลองใช้ครับ ถูกผิดอย่างไรขอได้รับการติติงจากพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ)
ขาประจำ
ขาประจำ

บั้นท้ายงามๆ :D :D
ไฟล์แนบ
resized_IMG_4310.jpg (91.44 KiB) เข้าดูแล้ว 4485 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”