การเลือกซื้อรถพับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: การเลือกซื้อรถพับ

โพสต์ โดย Imo »

g :P :P :P
รูปประจำตัวสมาชิก
sukizilla
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พระนครไรเดอร์ ปั่นป่วนคลับ
Bike: Haro Extreme X6 2007 , JAVA mini Skeggia 2015

โพสต์ โดย sukizilla »

เพิ่งได้มาอ่านทู้นี้ ได้ความรู้มากเลยครับ ผมเพิ่งจะได้ครอบครองรถพับน้อยกับเค้าคันนึงหลังอยากได้มานานแล้ว หาข้อมูลอยู่แป๊บเดียวหลังจากได้ไปเห็น Java fit 16 speed ก็ไปจัดมาเลยเพราะดีไซน์สวยราคาไม่แพง ไม่เคยขี่รถพับมาก่อนแม้แต่ลองนั่งคร่อม

ขี่ทีแรก เอ.... ทำไมมันช่างแข็งกระด้าง สั่นสะเทือน ตัวสั้น ขี่แกว่งๆ หน้าไว ควบคุมยาก เกือบจะไม่สนุกจนเผลอคิดบ่อยๆว่าซื้อมาทำไมวะเนี่ย 555 คงไม่ชินกับประเภทรถน่ะครับ ปกติใช้ฟรีไรด์ Haro X-6 ขี่ใช้งานทุกภารกิจ ไม่เคยใช้รถล้อเล็กยางแข็งโป๊ก ไม่มีกันสะเทือนมาก่อนเลยครับ ...... แต่ก็ชอบมันนะครับ น่ารักดี กะว่าจะให้แฟนขี่เวลาไปเที่ยวกันครับ
Nothing sound like L-Twin engine.
Thank You
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0861011168
Bike: DAHON

โพสต์ โดย Thank You »

rainbow เขียน:ดีใจกับคนได้ของ
เสียใจกับคนมาทีหลัง
มาตอนดาฮอนสูญพันธุ์ไปแล้ว

เรื่องมันยาว...สรุปว่าตอนนี้ P18 ไม่มีแล้ว
ยกเว้นมือ2 ที่แย่งกันไม่เคยทัน ราคา(กำลังจะแพงกว่า)ตอนเป็นมือใหม่
เพราะดีมานด์ท่วมซัพพลาย
แม้ว่ายี่ห้อ Doctor Hon เป็นยี่ห้อ Dahon เดิม
แต่สเป็คเดิมไม่มีแล้ว ตัวเฟรมรุ่นใหม่นี้ของ Doctor นี้เป็นอลู 7005
แม้ว่าระบบขับเคลื่อนพึงพอใจ 53/39 เฟือง 11-32
แต่ราคาขึ้นจาก P18 เดิม 17500 บาท เป็น 26000 บาท ไปแล้ว ถือว่าขึ้นแรงมาก

แม้ใครจะสู้ราคา แต่ก็ต้องทำใจว่าไม่ใช่4130 แต่เป็นอลูไปแล้วอีกหนึ่ง

ส่วน ตัวที่มาแทน P18 Tern ไม่มีความรู้เลย
ใครเสนอเข้ามาที แต่แน่นอน แพงกว่าเดิมแน่ ทำใจไว้ได้เลย

ที่รีวิว P18 ไว้มากมาย ก็เลยรีวิวเก้อ สูญพันธุ์เฉยเลย

ผลพลอยเสีย....คือทำให้ทุกรุ่นของ Dahon พลอยขยับราคาขึ้นไปหมด
ทั้งๆที่ไม่ได้ดีเด่นอะไร แสนธรรมดา ตะก่อน 3-4000 เดี๋ยวนี้ 5-6000 ผมละงง
ไม่ใช่พิมพ์นิยมอะไรกะเขาสักหน่อย
ผมว่าอย่าไปตื่นเต้นกับมัน ยิ่งพวกเราเห่อตาม ราคายิ่งได้ใจ

ถ้าสเป็คเดิมก็เพี้ยน ไม่เหมือนเดิมแล้ว แนะนำว่าอย่าปิดใจ
ลองเปิดตาพิจารณา อย่าง K-Rock , TrinX , cronus
หรือ เชฟวี่ ราคาต่ำกว่าหมืน หรือเกินไม่มาก ก็ได้ของดีแล้ว
รอคนเคยใช้มาฝอยให้เราฟัง
สวัสดีครับ .. ก่อนอื่น ต้องขอบคุณ คุณ Rainbow และทุกความเห็นของกระทู้นี้ ทำให้ผมได้ครอบครอง P18 จนได้
ผมหาข้อมูลจนมาจบที่ P18 แต่ .. ไม่มีขายแล้ว มือ 2 ก็ได้ .. ไม่มีใครปล่อย เจอแล้ว .. ไม่ทัน
รอ รอ ว่าจะตัดใจเอารุ่นอื่นแล้ว .. แล้วผมก็ได้มาแล้ว P18 ขอบคุณเจ้าของคนเก่าด้วยที่ดูแล P18 อย่างดี
ข้อมูลที่คุณ Rainbow รีวิวไว้ ไม่เก้อ ไม่สูญพันธุ์ .. สำหรับผม ขอบคุณครับ
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

ล่าสุดนี่..ข่าวผันผวน ประมาณว่าดาฮอนจะกลับมาเพราะผลทางรูปคดี
ใครติดตามข่าว เป็นอย่างไรบ้าง ช่วยแลกเปลี่ยนกันหน่อย ผมตกข่าว
แค่ฟังๆมา แล้วดาฮอนกลับมานั้น ซื้อที่ไหน ตัวแทน?หรือหิ้ว?
รุ่นไหนที่มีขายตอนนี้ แฟนๆดาฮอนร้องกันระงม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

เข้ามารายงาน ว่าซื้อ P18 ตัวที่สอง
คงอยากถามว่าคลั่งไคร้อะไรหนักหนาถึงได้ซื้อตั้ง2ตัว

ก็แฟนยึดเอาไป มันดีขี่ถูกใจเรา แล้วก็ยังถูกใจเธออีกด้วย
ตามซื้อก็ไม่มีของ ตามมือ2 ก็แย่งไม่ทัน ได้แต่ถอนใจ

รู้งี้ตอนนั้นซื้อมาเตรียมไว้2ตัว แต่เป็นไปไม่ได้แน่
ใครจะไปรู้ว่ามันจะเป็นแบบนี้

วันนั้นเข้าไปบอร์ดมือสอง พอดีโพสต์เข้ามา แจ็คพอตซิพี่น้อง
อย่างทันท่วงทีไม่รอให้หายใจโทรสวนไป นึกว่าสายจะไหม้ซะแล้ว
ดันติดสายด้วย ก็รับไว้ โดยไม่คิดไรมาก เพราะไม่มีเวลาคิดต่างหาก
ตกลงเรียบร้อยโดยไม่ต่อราคาสักคำ ต่อไม่ได้เดี๋ยวอด

เห็นในรูปแล้วมันดูได้ บอกว่าใช้แล้ว 2 ครั้งเท่านั้น หลอกเราหรือเปล่าวะ
ที่สำคัญ เจ้าของไม่ส่งด้วย ตายละทำไงดีพี่น้อง
จำใจเสี่ยง โอนเงินก่อน โดยไม่เห็นของ เพื่อเป็นเสมือนการจองห้ามแซง

ที่ไม่แนะนำวิธีแบบนี้กับใคร มันเสี่ยงเกินไป
ใครทำผมก็จะห้ามด้วยซ้ำ แต่นักเลง P18 อย่างผมขอรับความเสี่ยงเอง
หากไปเจอกลายเป็นงอมตีน อย่างเฉาเลย แล้วเราจะทำไงเนี่ยะ ยังไม่รู้เลย

บ้านเขาอยู่ตั้งบางขุนเทียน บ้านผมอยู่นครสวรรค์ ใกล้นิดเดียว 3ร้อยกว่าโล

ยอมแถกเหงือกไป เพื่อ P18 นะเนี่ยะ ถ้าไม่ใช่ตัวนี้ไม่ไปหรอก
เจอตัว ไม่ผิดหวัง ยังใหม่กริ๊บสีเทา เหมือนไม่ได้ลงถนนเลย โล่งอก
ได้มา หมื่นแปด ก็แพงกว่าตอนใหม่นิดหน่อย แต่ถ้านับของแถมไฟหน้า+หลังแล้ว
ไม่แพงนักเพราะไฟของดี

ที่บ้านเขา ใกล้ๆกับร้าน BM-Bike พอดี จากที่นั่นเลยปั่นไปอัพที่ร้าน BM ทันที
เพิ่มบังโคลนใหม่ เพิ่มตะแกรงใหม่ เอาแบบทั้งหลังทั้งหน้า และขาตั้งคู่ Massload
รวมเบ็ดเสร็จถึง 2 หมื่นจนได้ ขี่กลับหัวลำโพง กระเป๋าเบาโปร่ง ตาลอย ชื่นใจ ขี่ดีเป็นบ้า

และแล้ว ผมก็ได้ครอบครอง P18 ตัวที่สองเพราะเหตุนี้
(ตัวแรกสีส้มซื้อจากร้าน Bird ติดตะแกรงขาตั้งบังโคลนที่ Bok-Bok)
(ตัวนี้สีเทาติดตะแกรง+บังโคลน+ขาตั้งดำล้วนที่ BM)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ยินดีด้วยครับพี่
ตอนงานจักรยานที่เมืองทอง ก็เห็นร้านเอาด๊อกเตอร์และดาฮอนมาโชว์เหมือนกันครับ แต่จำชื่อร้านไม่ได้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

rainbow เขียน:เข้ามารายงาน ว่าซื้อ P18 ตัวที่สอง
คงอยากถามว่าคลั่งไคร้อะไรหนักหนาถึงได้ซื้อตั้ง2ตัว

ก็แฟนยึดเอาไป มันดีขี่ถูกใจเรา แล้วก็ยังถูกใจเธออีกด้วย
ตามซื้อก็ไม่มีของ ตามมือ2 ก็แย่งไม่ทัน ได้แต่ถอนใจ

รู้งี้ตอนนั้นซื้อมาเตรียมไว้2ตัว แต่เป็นไปไม่ได้แน่

วันนั้นเข้าไปบอร์ดมือสอง พอดีโพสต์เข้ามา แจ็คพอตซิพี่น้อง
อย่างทันท่วงทีไม่รอให้หายใจโทรสวนไป นึกว่าสายจะไหม้ซะแล้ว
ดันติดสายด้วย ก็รับไว้ โดยไม่คิดไรมาก เพราะไม่มีเวลาคิดต่างหาก
ตกลงเรียบร้อยโดยไม่ต่อราคาสักคำ ต่อไม่ได้เดี๋ยวอด

เห็นในรูปแล้วมันดูได้ บอกว่าใช้แล้ว 2 ครั้งเท่านั้น หลอกเราหรือเปล่าวะ
ที่สำคัญ เจ้าของไม่ส่งด้วย ตายละทำไงดีพี่น้อง
จำใจเสี่ยง โอนเงินก่อน โดยไม่เห็นของ เพื่อเป็นเสมือนการจองห้ามแซง

ที่ไม่แนะนำวิธีแบบนี้กับใคร มันเสี่ยงเกินไป
ใครทำผมก็จะห้ามด้วยซ้ำ แต่นักเลง P18 อย่างผมขอรับความเสี่ยงเอง
หากไปเจอกลายเป็นงอมตีน อย่างเฉาเลย แล้วเราจะทำไงเนี่ยะ ยังไม่รู้เลย

บ้านเขาอยู่ตั้งบางขุนเทียน บ้านผมอยู่นครสวรรค์ ใกล้นิดเดียว 3ร้อยกว่าโล

ยอมแถกเหงือกไป เพื่อ P18 นะเนี่ยะ ถ้าไม่ใช่ตัวนี้ไม่ไปหรอก
เจอตัว ไม่ผิดหวัง ยังใหม่กริ๊บสีเทา เหมือนไม่ได้ลงถนนเลย โล่งอก
ได้มา หมื่นแปด ก็แพงกว่าตอนใหม่นิดหน่อย แต่ถ้านับของแถมไฟหน้า+หลังแล้ว

ที่บ้านเขา ใกล้ๆกับร้าน BM-Bike พอดี จากที่นั่นเลยปั่นไปอัพที่ร้าน BM ทันที
เพิ่มบังโคลนใหม่ เพิ่มตะแกรงใหม่ เอาแบบทั้งหลังทั้งหน้า และขาตั้งคู่ Massload
รวมเบ็ดเสร็จถึง 2 หมื่นจนได้ ขี่กลับหัวลำโพง กระเป๋าเบาโปร่ง ตาลอย ชื่นใจ ขี่ดีเป็นบ้า

และแล้ว ผมก็ได้ครอบครอง P18 ตัวที่สองเพราะเหตุนี้
(ตัวแรกสีส้มซื้อจากร้าน Bird ติดตะแกรงขาตั้งบังโคลนที่ Bok-Bok)
(ตัวนี้สีเทาติดตะแกรง+บังโคลน+ขาตั้งดำล้วนที่ BM)
ยินดีกับพี่เรนโบว์ด้วยครับ ได้รถถูกใจ น่าจะยังลุ้นและตื่นเต้นไม่หายนะครับ
:D :D :D
Thank You
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0861011168
Bike: DAHON

โพสต์ โดย Thank You »

rainbow เขียน:เข้ามารายงาน ว่าซื้อ P18 ตัวที่สอง

ดีใจด้วยครับ สีเดียวกับที่ผมได้เลย สภาพนางฟ้า อยู่ชุมพร ไปรับรถ กรุงเทพ .. เพื่อ P18
rashomon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816409506
Bike: จักรยาน . jamis dragon ,Tokyo bike.

โพสต์ โดย rashomon »

:mrgreen:
RangerGT
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT i-drive3.0 +Dahon Horize

โพสต์ โดย RangerGT »

โห้...มันส์มากครับนั่งอ่านมาตั้งกะทุ่มนึงนี่จะสี่ทุ่มแล้ว เดือนหน้ากระทู้นี้ก็ครบสองปีเต็มแล้วสินะครับ 555
แต่ต้องขอยอมรับเลยครับเจ้าของกระทู้เขียนได้ดีนะครับ คงเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อยากได้รถพับแต่สำหรับผมขอสารภาพว่าซื้อรถแล้วค่อยมาหาอ่านครับ :D
Lasergai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869997333
team: Dahon Lover Team
Bike: Dahon: Speed Falco, Vector X-27H, Helios, Mu UNo, Speed Uno, IOS XL, DHC 86, DHC 97, Boardwalk , Hon Solo, BS: X-bike, Sneaker Light, ขาไก่: BM BD-1, PG, Neo Bike, Handy 7, Mini Cooper 16"

โพสต์ โดย Lasergai »

ขอปักไว้หน่อยครับ อ่านสนุกดี
BCC 133
leksiawhong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย leksiawhong »

กระทู้แบบนี้ถ้าไม่ได้อ่านก่อนซื้อรถ มีพลาดพลั้งกันบ้างล่ะครับ ต้องโดนคันที่2 คันที่3 อีกแน่ๆ นอกจากได้ข้อมูลแล้ว ผมคิดว่า ทุกๆคอมเม้นท์ในกระทู้นี้ ก็ช่วยให้พวกเราๆ ที่จะตัดสินใจซื้อได้ฉุกคิดในหลายๆมแง่มุมด้วยนะครับว่า เออนะจุดนี้เราไม่ได้คิดถึงเลย เออแฮะจุดนั้นมันน่าคิดนะ หลากหลายดีครับ ให้ +10
kotori
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891122227
team: ป้า
Bike: voodoo bizango 27.5

โพสต์ โดย kotori »

:mrgreen: ขอเก็บไว้อ่านบ้างครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”