ตะแกรงหลังรถพับ ให้สาวนั่งซ้อนได้มั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sodatona
ขาประจำ
ขาประจำ

ตะแกรงหลังรถพับ ให้สาวนั่งซ้อนได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย sodatona »

รถพับมีตะแกรงหลัง เป็นเหล็กรูปทรงดูแข็งแรงดี แต่พอไปอ่านๆดูเห็นบอกรับน้ำหนักได้มากสุด25kg เอง
จะให้สาวนั่งซ้อนก็กลัวว่านั่งๆอยู่ตะแกรงจะหักครับ(หนักไม่ถึง50โล แต่ก็เกือบ2เท่าของน้ำหนักที่ระบุนะ) :lol:
เลยขอถามแก้สงสัยซักหน่อย

- ทำไมรถพับไม่ค่อยนิยมนั่งซ้อนท้ายกัน ทั้งๆที่ถ้านั่งตะแกรงหลังน้ำหนักไม่น่าส่งผลต่อจุดพับกลางเฟรมเลย
- มีตะแกรงแบบไหนรับน้ำหนักได้เกิน50โลมั้ยครับ
- ทำไมรถแม่บ้านเก่าๆ เฟรมผุๆ อย่างที่เค้าให้เช่าตามสวนรถไฟยังซ้อนกันได้เลยครับ
- ถ้าซ้อนไม่ได้จริงๆ หาที่วางเท้ามาติดแถวดุมล้อหลังแล้วให้ยืนเกาะได้มั้ยครับ มีขายตามร้านหรือไม่

มีสาวมาขอซ้อน ปฎิเสธไปแล้วเสียเชิงชายยังไงไม่รู้ :lol:
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

Re: ตะแกรงหลังรถพับ ให้สาวนั่งซ้อนได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย DNA- »

ส่วนตัวผมไม่สนใจน้ำหนักบรรทุกหรอกนะครับ

หากจะให้ซ้อนสักอย่าง

แต่จากประสบการณ์ และความดื้อของผมเคยเอาตะแกรงเหล็ก ย้ำเหล็กจริง ๆ ที่มาเป็นชุดกับเสือภูเขาเหล็กในยุคนั้นเมื่อราว ๆ เกือบ ๆ 20 ปี โดยที่ตัวถังก็ยังเป็นเหล็ก สมัยนั้นใครมีรถอลูนี่ไฮโซมากแล้ว ก็เอาไว้ซ้อนได้จริง ๆ นั่นแหล่ะครับ ไม่มีผลใด ๆ ต่อเฟรม แต่ ... มีผลต่อผู้ปั่นครับ เพราะบันไดจะไปโดนขา/เข่าคนนั่งซ้อนหลัง และอีกปัจจัยก็คือ ตำแหน่งของตะแกรงนั้นมันโย้ออกไปด้านหลัง ทำให้น้ำหนักไปลงล้อหลังมากขึ้น ถึงมาก ทำให้ล้อหน้าเบา จนบางครั้งแทบจะทำแบบเด็กแวนซ์ในปัจจุบันที่ให้เพื่อนนั่งหลังแล้วประคองตัวยกล้อหน้าได้เลย

ส่วนหากนำไปเปรียบเทียบกับรถจ่ายตลาด คุณไปมองดูช่วงตะเกียบหลังเลยครับ ระยะมันยาวกว่า บันไดปั่นมันก็มีโอกาสโดนบ้าง แต่ด้วยแขนจานมาตรฐาน(ไม่สั้นไม่ยาวนัก ผมก็ไม่รู้ขนาดหรอก) ไม่ใช่ยาว 170-172.5-175-177.5 หรือ 180 อย่างที่มีให้เลือกใช้

แล้วพอมาใช้เสือหมอบผมก็ดื้อครับ ไม่มีหูใส่ตะแกรง ก็ผ่ารูน๊อตตะแกรงหลัง แล้วใส่กับตัวแกนล้อหลัง ตัวปลดเลย แต่แค่ใช้ใส่ของนิดหน่อย ๆ

แล้วก็เมื่อ 5 ปีที่แล้วก็ยังใช้ Giant FCR-2 เฟรมอลู ให้แฟนนั่งท่อบน ไปส่งที่ท่ารถตู้ปากซอยประจำ ๆ ซึ่งมันก็ติดขัดบ้างแต่ปั่นได้ง่ายกว่า เพราะในระหว่างนั้นก็เคยลองให้นั่งหลัง แต่ติดบันไดอยู่มาก และไม่ดีกับการทรงตัวด้วยเพราะล้อหน้าเบา

ไม่ใช้หลักวิชาการใด ๆ เอามาจากประสบการณ์ครับ ส่วนรถพับนั้นมันเล็กมาก ๆ แล้วคนนั่งจะไปนั่งดมตูดคนปั่นใช่ไหม :lol: :lol:
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตะแกรงหลังรถพับ ให้สาวนั่งซ้อนได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

รูปภาพ
DNA- เขียน:แล้วก็เมื่อ 5 ปีที่แล้วก็ยังใช้ Giant FCR-2 เฟรมอลู ให้แฟนนั่งท่อบน ไปส่งที่ท่ารถตู้ปากซอยประจำ ๆ ซึ่งมันก็ติดขัดบ้างแต่ปั่นได้ง่ายกว่า เพราะในระหว่างนั้นก็เคยลองให้นั่งหลัง แต่ติดบันไดอยู่มาก และไม่ดีกับการทรงตัวด้วยเพราะล้อหน้าเบา
รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
โรมันติก :D :D :D
sodatona
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากให้ซ้อนตรงท่อเฟรมเหมือนกัน แต่รถพับยังไงก็คงทำไม่ได้แน่ๆ :(
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

รถพับรับนำหนักได้แค่ 105 กก. ครับ ระวังพังนะ ถ้าเฟรมเหล็กน่าจะได้ :lol: :o
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
popter007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FineDay Phuket & IT. LBR. Team
Bike: GT-OUTPOST, TRINX Folding bike
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย popter007 »

สวัสดีครับ
ขอแบ่งปันประสบการณ์ของตะแกรงหลังด้วยคนครับ
สำหรับตะแกรงหลังรถพับแล้วนี่ก็เป็นจุดที่ช่วยผมตัดสินใจซื้อรถพับคันนี้ ด้วยเหตุผลส่วนตัวที่ว่าครั้นพกพาไปใหนแล้วขี่คนเดียวเดี๋ยวคุณแฟนเค้าจะนั่งรอในรถแล้วจะเบื่อเอาแถมหากเราขี่คนเดียวแล้วให้แฟนรอ ใจเราก็จะเป็นกังวลไม่ได้ปลดปล่อยอารมณ์ไปกับสายลมและวิวสองข้างทาง...เหมือนจะดูดีนะครับ อิอิ
หาข้อมูลจากหลายๆท่าน เค้าก็บอกกล่าวกันว่ารถพับเฟรมเหล็กจะหนักมากแต่แข็งแรงด้วย เลือกไปเลือกมากว่าสัปดาห์คำตอบที่ได้ก็คือ TrinX ที่มีโครงสร้างของเฟรมเป็นเหล็กและตะแกรงหลังเป็นเหล็กเส้นใหญ่
ได้รถมาวันแรกจุดหลักๆที่เริ่มปรับตั้งก็จะเป็นชุดตะแกรงหลังนี่ด้วย พยายามขันน๊อตให้แน่นที่สุดทุกจุดยึดตะแกรงหลังกับตัวเฟรม
และแล้วก็ไปลองกันเลยครับ ชวนแฟนใส่กางเกงยีนขายาวป้องกันเวลาหักหรือล้มลงขาจะได้ไม่เป็นแผล...คงกันได้บ้างละนะ สาธุ
เส้นทางถนนทางลาดยางบางๆ หิดกรวดกระจัดกระจายบ้าง บนริมสันเขื่อนบางวาด ภูเก็ต ผมขี่แฟนซ้อน ผม74กก. แฟน46กก.
บอกได้คำเดียวครับ "มั่นคงแข็งแรงดีมาก" แต่ก็ไม่แน่ใจลองเปลี่ยนคนขี่ดูบ้าง ผลออกมา "เยี่ยม!...เอาอยู่"
ครั้งต่อมาลองขี่ทางระยะยาวขึ้นรอบเมืองเก่าภูเก็ตประมาณ4กม. ผมเป็นคนขี่แฟนซ้อนเช่นเดิม ผลออกมาเป็นเช่นเดิมครับ "เอาอยู่...จริง"
แต่ก็อย่างที่คุณDNA-กล่าว รูปทรงของรถพับไม่เหมาะที่จะซ้อนท้าย ผ่านประมาณกิโลแรกแฟนผมเริ่มบ่นให้ได้ยินว่าเมื่อยขาบ้าง บันไดตีขาบ้าง ขายืดไปเบียดกับฟุตบาทบ้าง แต่ก็ยังฝืดไปต่อได้จนจบเพราะมันสนุกมาก...
ขอให้ได้ตะแกรงหลังแข็งแรงมาใส่หลังรถพับไวๆนะครับ
โชคดีครับ

:lol: :D :) :D :lol:
. . . ไข่มุกอันดามัน สวรรค์เมืองใต้ หาดทรายสีทอง สองวีรสตรี บารมีหลวงพ่อแช่ม . . .
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ท่าปั่นmtb ไม่เหมาะกับให้คนนั่งซ้อนท้ายนะผมว่า
ถ้าเป็น รถแม่บ้าน นั่งตัวตรงล่ะก็คงสบาย เพราะ บันได อยู่ ห่างจากเบาะหลังมาก
จะเหมาะจริงๆ ก็ให้ สาว ยืน บนขาเหยียบดุมล้อหลัง เอามือพาดบ่าคนปัน่ แบบหนังเลิฟโครมาดี้ มากกว่า
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
sodatona
ขาประจำ
ขาประจำ

popter007 เขียน:สวัสดีครับ
ขอแบ่งปันประสบการณ์ของตะแกรงหลังด้วยคนครับ
สำหรับตะแกรงหลังรถพับแล้วนี่ก็เป็นจุดที่ช่วยผมตัดสินใจซื้อรถพับคันนี้ ด้วยเหตุผลส่วนตัวที่ว่าครั้นพกพาไปใหนแล้วขี่คนเดียวเดี๋ยวคุณแฟนเค้าจะนั่งรอในรถแล้วจะเบื่อเอาแถมหากเราขี่คนเดียวแล้วให้แฟนรอ ใจเราก็จะเป็นกังวลไม่ได้ปลดปล่อยอารมณ์ไปกับสายลมและวิวสองข้างทาง...เหมือนจะดูดีนะครับ อิอิ
หาข้อมูลจากหลายๆท่าน เค้าก็บอกกล่าวกันว่ารถพับเฟรมเหล็กจะหนักมากแต่แข็งแรงด้วย เลือกไปเลือกมากว่าสัปดาห์คำตอบที่ได้ก็คือ TrinX ที่มีโครงสร้างของเฟรมเป็นเหล็กและตะแกรงหลังเป็นเหล็กเส้นใหญ่
ได้รถมาวันแรกจุดหลักๆที่เริ่มปรับตั้งก็จะเป็นชุดตะแกรงหลังนี่ด้วย พยายามขันน๊อตให้แน่นที่สุดทุกจุดยึดตะแกรงหลังกับตัวเฟรม
และแล้วก็ไปลองกันเลยครับ ชวนแฟนใส่กางเกงยีนขายาวป้องกันเวลาหักหรือล้มลงขาจะได้ไม่เป็นแผล...คงกันได้บ้างละนะ สาธุ
เส้นทางถนนทางลาดยางบางๆ หิดกรวดกระจัดกระจายบ้าง บนริมสันเขื่อนบางวาด ภูเก็ต ผมขี่แฟนซ้อน ผม74กก. แฟน46กก.
บอกได้คำเดียวครับ "มั่นคงแข็งแรงดีมาก" แต่ก็ไม่แน่ใจลองเปลี่ยนคนขี่ดูบ้าง ผลออกมา "เยี่ยม!...เอาอยู่"
ครั้งต่อมาลองขี่ทางระยะยาวขึ้นรอบเมืองเก่าภูเก็ตประมาณ4กม. ผมเป็นคนขี่แฟนซ้อนเช่นเดิม ผลออกมาเป็นเช่นเดิมครับ "เอาอยู่...จริง"
แต่ก็อย่างที่คุณDNA-กล่าว รูปทรงของรถพับไม่เหมาะที่จะซ้อนท้าย ผ่านประมาณกิโลแรกแฟนผมเริ่มบ่นให้ได้ยินว่าเมื่อยขาบ้าง บันไดตีขาบ้าง ขายืดไปเบียดกับฟุตบาทบ้าง แต่ก็ยังฝืดไปต่อได้จนจบเพราะมันสนุกมาก...
ขอให้ได้ตะแกรงหลังแข็งแรงมาใส่หลังรถพับไวๆนะครับ
โชคดีครับ

:lol: :D :) :D :lol:

รบกวนขอรูปตะแกรงหลังของคุณ popter007 ได้มั้ยครับ เผื่อจะหามาใช้บ้าง
จริงๆถ้าตะแกรงรับน้ำหนักได้ คิดว่าจะหาทางดัดแปลงให้มีที่วางเท้าได้ไม่น่ายากครับ
umbabab เขียน:ท่าปั่นmtb ไม่เหมาะกับให้คนนั่งซ้อนท้ายนะผมว่า
ถ้าเป็น รถแม่บ้าน นั่งตัวตรงล่ะก็คงสบาย เพราะ บันได อยู่ ห่างจากเบาะหลังมาก
จะเหมาะจริงๆ ก็ให้ สาว ยืน บนขาเหยียบดุมล้อหลัง เอามือพาดบ่าคนปัน่ แบบหนังเลิฟโครมาดี้ มากกว่า
อยากทำที่เหยียบตรงดุมล้อหลังเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ใส่แกนปลดไวอยู่ เลยไม่สามารถใส่น๊อตตัวโตๆเพื่อใช้เป็นที่เหยียบได้ = ='
อยากให้มีคนคิดทำแกนปลดไวแบบเป็นที่เหยียบในตัวจัง
tumtawan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891618003
team: อิสระ
Bike: tcr highroad

โพสต์ โดย tumtawan »

ผมมีวิธีท่องเที่ยวกับแฟนโดยการเอารถพับเหล็กขึ้นรถทัวรคันเดียว
พอลงรถ,แฟนนั่งหลัง กระเป่าแขวนหน้าแฮนด...และผมก้อเริ่มออกปั่นนับแต่นั้น
ไปมาหลายทริปละคับ......ลาว,พม่า,เชียงราย,เชียงใหม่,ตรงๆหนชันก้อเข็นเอา ถ้าเที่ยวไกลก้อขั้นสองแถวเอา
สนุกทั้งผมและแฟนคับ :)
เรื่องเล่าจากห้องเรียนวิชาญี่ปุ่นศึกษา : strida @JAPAN! : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=401592

ห้องเรียนจีนศึกษา : strida @cathay:http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=476711

ฝรั่งเศสกับstrida : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=613409
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ

แว๊บมาดูนึกขึ้นได้ตอนเกือบยี่สิบปีก่อน ก่อนที่จะมาเล่น MTB นั้นเล่น BMX อยู่พักนึงแต่อาศัยปั่นไม่ได้เล่นท่าอะไรนะครับ

อาศัยเป็นพาหนะสำคัญ เอาไว้ปั่นไปเรียนตั้งแต่ ม.2 ได้ ด้วยความที่อยากมีจักรยาน เฟรมเหล็ก Haro COPY ในยุคนั้นเลย

นั่งแฮนด์ 1 คน นั่งตัวถัง ขาวางน๊อตล้อ หนึ่งคน (น้องเพื่อนทั้งสองคน)

ยืนหลังคนละข้าง (น้องผม และเพื่อนน้อง) ได้อีกสองคน สรุป ปั่นคนเดียวไปได้ 5 คน ตอนโน้นจักรยานผมก็ใส่เกียร์แล้ว เป็นเฟือง 5 ชั้น ซับเกียร์แบบรูดๆ ทำก้านปรับเกียร์เสียไปหลายตัวเพราะมือแรง จนมีครั้งนึง บิดไม่ไปจนหัก อุ้งมือขวาเป็นแผลฉีกเพราะไปโดนจุดที่ปัก 55

ภาพตัวอย่าง เฟรม
รูปภาพ
ตัวอย่างที่เหยียบติดตะเกียบ
รูปภาพ

ตัวอย่างที่เหยียบใส่แกนดุม
รูปภาพ
ประเด็นคือเจ้าน๊อตวางเท้าที่เอามาใส่ตรงแกนดุม เป็นเกรียวน็อตเบอร์ 15 ก็ใช้ได้แต่ไม่ค่อยทน เพราะไม่นานแกนมันจะงอ หรือว่าตัวรองเท้ามันงอเอง !! ต้องดูที่คุณภาพของทั้งสองอย่างด้วย แต่ก็น่ากลัวจะมีปัญหาระยะยาว

แต่ถ้าเอาไว้ลำพังยืนซ้อน ผมว่าน่าจะโอเคกว่านั่งซ้อนนะ ;p
popter007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FineDay Phuket & IT. LBR. Team
Bike: GT-OUTPOST, TRINX Folding bike
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย popter007 »

สวัสดีครับ
รูปตัวอย่างตะแกรงหลังครับ

:D :D :D
ไฟล์แนบ
ตะแรงหลัง1.jpg (80.38 KiB) เข้าดูแล้ว 13092 ครั้ง
ตะแรงหลัง2.jpg (69.48 KiB) เข้าดูแล้ว 13092 ครั้ง
ตะแรงหลัง3.jpg (95.88 KiB) เข้าดูแล้ว 13092 ครั้ง
ตะแรงหลัง4.jpg (90.49 KiB) เข้าดูแล้ว 13092 ครั้ง
. . . ไข่มุกอันดามัน สวรรค์เมืองใต้ หาดทรายสีทอง สองวีรสตรี บารมีหลวงพ่อแช่ม . . .
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ

ก็ถ้าสูงเท่านี้นั่งซ้อนได้นะครับ แต่ขาคนซ้อนก็คงต้องพับเก็บไว้ที่อื่น เพราะมันต่ำไม่เหมาะซ้อนอยู่แล้ว :p
สมปอง japan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อยากร่วมสังกัด ทุกทีม .....เพื่อสุขภาพ
Bike: PEUGEOT Calibri , Dahon Classic
ตำแหน่ง: ริมคลองแสนแสบ รามคำแหง

โพสต์ โดย สมปอง japan »

ผมใช้คันนี้ ไปรับแฟน บ่อย ครับ 2 คน รวมกัน ประมาณ 105 กก.ครับ
ไฟล์แนบ
IMAG0763.jpg (116.49 KiB) เข้าดูแล้ว 13046 ครั้ง
SomphongJapan Ins.
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ถ้าใจตรงกัน อะไรมันก็ได้ สนุกเสมอแหละครับ
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
warrior
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานแก่นหล่อน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย warrior »

ซ้อนไม่ได้ ก้อให้ขี่คอสิครับ ง่ายๆๆ

รูปภาพ
รูปภาพ
ยิ้มอ่อนๆๆๆ^___^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”