สอบถามการถ่างเฟรมและดุมรถพับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

Re: สอบถามการถ่างเฟรมและดุมรถพับ

โพสต์ โดย Paddock »

เก็บความรู้ครับ

ความรู้ดีๆทั้งนั้น :o
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
ชายขอบโขง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818427607
Bike: Protronic AddaX

Re: สอบถามการถ่างเฟรมและดุมรถพับ

โพสต์ โดย ชายขอบโขง »

ชอบครับ
อุปกรณ์จักรยานเพื่อทำบุญรถเด็ก&คนแก่
wimandao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fancuilli

โพสต์ โดย wimandao »

เข้ามาขอความรู้ด้วยคนค่ะ
nassan
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย nassan »

ขอบคุณมากครับ
ceevanon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0809334906
team: 2 wheel ride
Bike: miyata lapierre

โพสต์ โดย ceevanon »

:D
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

ผมใช้ แกนดุมล้อ ถ่างหางหลังเฟรมเหล็กออกไป 5 มิล ทิ้งไว้วันนึง
กลับบ้านมา พอเอาแกนดุมล้อออก หางหลังมันเด้งกลับเข้ามาเท่าเดิมเลยครับ :( :(

ผมต้องการให้มันกว้างกว่าเดิม 3 มิล อย่างนี้ทำยังไงดี รึว่าถ่างเผื่อน้อยไป
ควรถ่างออกจากของเดิมสักกี่มิลครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

iamsu เขียน:ผมใช้ แกนดุมล้อ ถ่างหางหลังเฟรมเหล็กออกไป 5 มิล ทิ้งไว้วันนึง
กลับบ้านมา พอเอาแกนดุมล้อออก หางหลังมันเด้งกลับเข้ามาเท่าเดิมเลยครับ :( :(

ผมต้องการให้มันกว้างกว่าเดิม 3 มิล อย่างนี้ทำยังไงดี รึว่าถ่างเผื่อน้อยไป
ควรถ่างออกจากของเดิมสักกี่มิลครับ
น่าจะถ่างน้อยเกินไปครับ ลองเพิ่มระยะถ่างให้มากขี้นอีกนิดครับ ว่าแต่เฟรมเป็นเหล็ก หรือว่าอลู ครับ หากเป็นอลู คงต้องใช้กว่าระวังตอนถ่างให้มากกว่าเหล็กครับ เพราะว่าวัสดุอลูยืดหยุ่นได้น้อยกว่าเหล็กครับ

:D :D :D
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

ขอบคุณครับ เฟรมเป็นเหล็กครับ จัดเพิ่มออกไปอีก 5 มิล เป็น 10 มิลแล้ว
ถ้ายังเด้งเข้ามาเท่าเดิมอีกก็คงต้องใช้แผนสองคือ เจียร์น๊อตล็อค ให้มันบางลงแทน
เดี๋ยวทิ้งไว้สัก 3 วัน กลับจากทำบุญค่อยมาลุุ้นกันอีกที เอาทางพระเข้าข่มอีกทาง :lol: :lol:
song4love
สมาชิก
สมาชิก
Bike: -

โพสต์ โดย song4love »

:D
kornMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O8162658O1
Bike: I love Mini(451)/DAHON

โพสต์ โดย kornMTB »

iamsu เขียน:ขอบคุณครับ เฟรมเป็นเหล็กครับ จัดเพิ่มออกไปอีก 5 มิล เป็น 10 มิลแล้ว
ถ้ายังเด้งเข้ามาเท่าเดิมอีกก็คงต้องใช้แผนสองคือ เจียร์น๊อตล็อค ให้มันบางลงแทน
เดี๋ยวทิ้งไว้สัก 3 วัน กลับจากทำบุญค่อยมาลุุ้นกันอีกที เอาทางพระเข้าข่มอีกทาง :lol: :lol:
เท่าที่ถ่าง เราต้องถ่างเพิ่มระยะถ่างออกไปเรื่อยๆ ครับ

1 ถ่างจาก 0mm เป็น 5mm

2 จากนั้น ค่อยคลายเหล็กที่เราใช้ถ่างออก หางเฟรม ก็จะคืนตัวกลับมา

3 วัดระยะว่า มันถ่างได้ตามระยะที่ต้องการหรือยัง (ตอนนี้ระยะน่าจะเพิ่มขึ้นแล้ว)

ถ้ายังก็ เพิ่มระยะ ไปเรื่อยๆทีละน้อย 3-5mm ครับ แล้วทำตามข้อ 2 และ 3 ครับ

รถที่ถ่าง (130mm เป็น 135mm) เท่าที่ใช้มาก็ ยังดีไม่มีปัญหาครับ

เป็นคหสต. ครับ

ปล. เจียร์น๊อตล็อค(ข้างเดียว) ต้องระวังเรื่อง ศูนย์ล้อด้วยนะครับ เพราะเจียร์น๊อตออกไป ศูนย์ล้อผิดไปครับ
"ระวัง ความคิด มันจะกลายเป็น คำพูด
ระวัง คำพูด มันจะกลายเป็น การกระทำ
ระวัง การกระทำ มันจะกลายเป็น นิสัย
ระวัง นิสัย มันจะกลายเป็น สันดาน"
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

kornMTB เขียน:
iamsu เขียน:ขอบคุณครับ เฟรมเป็นเหล็กครับ จัดเพิ่มออกไปอีก 5 มิล เป็น 10 มิลแล้ว
เท่าที่ถ่าง เราต้องถ่างเพิ่มระยะถ่างออกไปเรื่อยๆ ครับ

1 ถ่างจาก 0mm เป็น 5mm

2 จากนั้น ค่อยคลายเหล็กที่เราใช้ถ่างออก หางเฟรม ก็จะคืนตัวกลับมา

3 วัดระยะว่า มันถ่างได้ตามระยะที่ต้องการหรือยัง (ตอนนี้ระยะน่าจะเพิ่มขึ้นแล้ว)

ถ้ายังก็ เพิ่มระยะ ไปเรื่อยๆทีละน้อย 3-5mm ครับ แล้วทำตามข้อ 2 และ 3 ครับ

รถที่ถ่าง (130mm เป็น 135mm) เท่าที่ใช้มาก็ ยังดีไม่มีปัญหาครับ

เป็นคหสต. ครับ

ปล. เจียร์น๊อตล็อค(ข้างเดียว) ต้องระวังเรื่อง ศูนย์ล้อด้วยนะครับ เพราะเจียร์น๊อตออกไป ศูนย์ล้อผิดไปครับ
ประสบการณ์ตรง จากเกียร์ Nuvinci หรือเปล่าครับ อาจารย์กร :D :D :D
kornMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O8162658O1
Bike: I love Mini(451)/DAHON

โพสต์ โดย kornMTB »

ครับพี่ธูป จากเกียร์ Nuvinci ก็ด้วยครับ

ไม่ถึงขนาดอาจารย์ครับพี่ ผมอาศัย "ครูพักลักจำ" เอาครับพี่ ^^
"ระวัง ความคิด มันจะกลายเป็น คำพูด
ระวัง คำพูด มันจะกลายเป็น การกระทำ
ระวัง การกระทำ มันจะกลายเป็น นิสัย
ระวัง นิสัย มันจะกลายเป็น สันดาน"
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ

สำเร็จละครับ :D :D :D ไม่ต้องเจียร์น๊อตล็อคให้บางแล้ว ผมขันอออกจนสุดแกนรู ปลดเร็วล้อหลัง ทิ้งไว้ 7 วัน
ของเดิม 111.7mm ใส่แกนล้อถ่างออกไป 128.8mm กลับมาลองถอดได้เพิ่มออกมารวมเป็น 114.5mm
ล้อเกียร์ดุม Sram Auto มันมีน๊อตล็อคจี๋ฝั่งซ้าย 2 ตัว ต้องถอดนีอตล็อคจี๋ออกไปตัวนึงถึงจะยัดลงได้ครับ

ต้องแก้ปัญหาต่อไป :( น๊อตล็อคจี๋ฝั่งซ้ายเกียร์ดุม Sram Auto มันใช้ประแจเบอร์ใหญ่มากน่าจะ 20mm
ลองเอาน๊อตล็อคจี๋แบบทั่วไปมาใส่ก็หมุนไม่เข้า เหมือนขนาดเกลียวของแกนเกียร์ดุมจะละเอียดกว่า
ก็คงจะต้องเจียร์ด้าน สัน ออกแทน ให้เท่าน๊อตล็อคจี๋ส่วนใหญ่ ไม่อยากพกประแจหนักเพิ่มอีกอันนึงครับ
MThaw
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานพับกากๆ
ตำแหน่ง: Rama1, Rama6, Ladprao

โพสต์ โดย MThaw »

แนะนำสมาชิก
ผมรีวิวอีกหนึ่งวิธีการถ่างตะเกียบไว้ใน Youtube ด้วยครับ

https://www.youtube.com/watch?v=_r4Aa8QkYLA

.
.
ส่วนไหนจะใหญ่เท่า ...ส่วนรวม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”