กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

โพสต์ โดย naigod »

็Handyman เขียน:เคยไปแม่สอดมาแล้วหนนึงครับ....ถ้าไม่รู้ทางไม่เป็นไรครับ ถามคนในตัวเมืองแม่สอดส่วนใหญ่เค้าจะรู้จัก "โกดัง 9" ที่ขายจักรยานเยอะๆ ถามไปประมาณเนี้ยครับ เพราะตอนไปมีข้อมูลแค่นี้ :lol: :lol: ถามทางไปเรื่อยๆครับ เจอด่านทหารก็ถามเค้าก็จะรู้จัก พอไปถึงหน้าโกดัง จะมีรปภ.(น่าจะเป็นคนพม่า) ให้จอดรถยนต์ไว้ข้างนอก แล้วเดินเข้าไปอีกประมาณ 100 เมตรผ่านรั้วกั้น ที่สำคัญห้ามนำกล้องถ่ายภาพเข้าไปนะครับ ไม่อย่างงั้นผมจะเอาภาพบรรยากาศมาให้ดู พอเข้าไปได้ จะมองเห็นรถยนต์ไม่มีป้ายทะเบียนคล้ายจะเป็นรถมือสองจอดอยู่เป็นจำนวนมากก็ไม่แน่ใจว่าเขาขายด้วยหรือเปล่า ผ่านเข้าไปจะเริ่มเป็นพื้นที่โกดังขายจักรยาน ขอบอกว่า เยอะมากครับ...และมีหลายโกดังอยู่ข้างใน ลองเดินให้ทั่วก่อนครับ อย่าเพิ่งซื้อ พนักงานขายนุ่งสโร่ง (เป็นคนพม่า) เสียส่วนใหญ่ แต่พูดไทยเข้าใจอยู่ครับ มีรถให้เลือกหลากหลาย รถพับจะอยู่ที่ 1000 -3000 เสือหมอบ1700 - 5000 แล้วแต่ยี่ห้อรุ่น บังเอิญผมอยากได้เสือหมอบ ลองไปต่อราคาดูได้มาคันละ 1700 ต้องจ่ายภาษีอีกคันละ 250 (อันนี้บังคับจ่ายทุกคัน)เวลาต่อรองพยายามคิดรวมตัวนี้ไปด้วยนะครับ แล้วต้องจ่ายค่านำจักรยานออกไปนอกเขตโกดังอีกคันละ 20 บาทให้กับเด็กส่งรถ(อันนี้ผมไม่เข้าใจ) พยายามคิดว่าเป็นทิป....เราจะนำจักรยานที่ซื้อแล้วออกไปนอกเขตโกดังไม่ได้นะครับ ต้องให้คนงานที่เป็นคนพม่านำออกไปซึ่งทางโกดังที่เราซื้อจะมีพนักงานเตรียมไว้อยู่แล้ว...เราเดินตัวปล่าวออกไปรอห้นาประตูทางออกได้เลย ตอนเค้ามาส่งรถให้เราด้านนอกเค้าจะให้เอกสารการซื้อขายซึ่งมีรายการจ่ายภาษี (250) มาด้วยครับตามจำนวนจักรยานที่ซื้อ....เอกสารตัวนี้จะต้องใช้แสดงให้กับด่านศุลกากรซึ่งอาจจะเรียกตรวจตอนขากลับออกมาครับ.........ก็พอจะมีประสบการณ์แค่นี้หละครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน....ถ้ามีโอกาศก็อยากไปอีกครับ :lol: :lol: :lol:
ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากคุณ Handyman มากๆเลยครับ ถ้ามีโอกาสไปแม่สอดไม่พลาดแน่ๆ คราวนี้
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
kampeerapaappat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840974455
team: สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย
Bike: Dahon Classic&Scott
ตำแหน่ง: UTK
ติดต่อ:

Re: กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

โพสต์ โดย kampeerapaappat »

แล้วมี DHC ของพวกเราหรือเปล่า
Life's Possible and Update every time

ความสำเร็จในปัจจุบันคือ ความตั้งใจในอดีต ไม่ใช่เกิดขึ้นโดยบังเอิญ
...............................
อย่า..เป็นนักจับผิด
อย่า..มัวแต่คิดริษยา
อย่า..เสียเวลากับความหลัง
อย่า..พังเพราะไม่รู้จักพอ
..ว.วชิรเมธี..
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
ติดต่อ:

ต้องไปลองค้นหาดูครับ แต่คาดว่าอาจจะโดนอุ้มออกมาก่อนที่จะถูกเอาไปเก็บในโกดัง :mrgreen:
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

คุณก๊อตครับ รูปที่ผมลงเป็นรูปถ่ายที่ญี่ปุ่นครับ ไปเจอในเว็ปมาก็เลยเอามาดูกันเล่นๆครับ :D
เท่าที่อ่านๆในกระทู้ผมว่าโกดังที่แม่สอดน่าจะมีจักรยานมากที่สุดในประเทศไทยแล้วครับเนี้ย
กองขนาดมหึมาสูง3-4เมตร กินพื้นที่เท่าขนาดสนามหลวง ผมเคยไปช่องจอมก็ยังไม่ถึงขนาดนี้
เสียดายมากผมเองก็เคยขับรถไปทำธุระที่แม่สอดอยู่หลายครั้ง ไปแต่ละครั้งอยู่พักเป็นอาทิตย์ ไม่ทราบมาก่อนว่าจะมีแหล่งจักรยานมากขนาดนี้
คุณก๊อตคิดว่าพวกจักรยานดังๆเช่น น้องบรอม DHC พับแบรนด์ดังๆต่างๆ มันจะมีเหลือให้เราไปเลือกไหมครับเนี้่ย กำลังอยากจะไปแม่สอดอีกครั้งครับ
แต่กลัวว่าจะมีพ่อค้าคนกลางตัดรถดีๆออกไปก่อนแล้ว ไปแล้วไม่รู้คุ้มหรือปล่าว :D
kruth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: จักรยานบันเทิง / Weekend Bike Club
Bike: Bianchi Mini Velo 7

โพสต์ โดย kruth »

จากฉะเชิงเทราครับ :D http://www.doctor-bicycle.com/Doctor-Bi ... llery.html
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

kruth เขียน:จากฉะเชิงเทราครับ :D http://www.doctor-bicycle.com/Doctor-Bi ... llery.html
ขอบคุณมากครับคุณ kruth ผมก็กำลังหาอยู่เหมือนกันว่าที่ฉะเชิงเทราตรงไหนที่เป็นแหล่งขายจักรยานเพราะเคยมีคนบอกมาเหมือนกัน คราวนี้มีที่หมายให้ไปเยี่ยมชมอีกแล้ว

เว็บ doctor-bicycle.com สร้างเมื่อ 19-jul-2008 Updated 01-may-2011 Expires 19-jul-2013 ฝากอยู่กับ NETDESIGNHOST.COM เว็บสร้างบนเครื่อง MAC

รูปภาพ

ร้านตั้งอยู่ที่ อำเภอบางน้ำเปรี้ยว จังหวัดฉะเชิงเทรา ไม่ไกลจากมีนบุรีมากนัก ขับรถจากมีนบุรีใช้เวลาประมาณ 30 นาที หรือถ้าใครแวะมากราบนมัสการหลวงพ่อโสธรก็สามารถแวะมาที่ร้านเราได้โดยง่ายขับรถจากวัดหลวงพ่อโสธร ใช้เวลาเพียง 15 นาทีเท่านั้น ใครมี GPS ตั้งพิกัดไปที่ N13 50.303 E101 3.212 ได้เลย ด้านล่างเป็นแผนที่ Google map ค่ะ เริ่มเดินทางจากจุด a (มีนบุรี) มายังจุด b (doctor-bicycle) ด้านล่างเป็นแผนที่ Google map ค่ะ เริ่มเดินทางจากจุด a (วัดหลวงพ่อโสธร) มายังจุด b (doctor-bicycle)

รูปภาพ
รูปภาพ

ร้านของเราเป็นศูนย์รวมจักรยานมือสองนำเข้าคุณภาพดีจากประเทศญี่ปุ่น จุดเด่นของสินค้าในร้านเราก็คือ เมื่อสินค้ารอการจัดส่งอยู่ในประเทศญี่ปุ่น สินค้าทั้งหมดถูกจัดเก็บในโกดัง ดังนั้นสินค้าทั้งหมดจึงอยู่ในสภาพที่ดีกว่า และ เมื่อสินค้าถูกส่งมาถึงประเทศไทยแล้ว เราใช้รถลากตู้คอนเทนเนอร์มาส่งที่ร้านเราโดยตรง ซึ่งสามารถลดความเสียหายจากการขนส่งแบบอื่น ๆ ได้ดี และ เราใช้โกดังอย่างดีในการจัดเก็บสินค้าในร้านของเรา ดังนั้นสภาพสินค้าของเราจึงมีความแตกต่างจากผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายรายอื่นมาก แวะมาพิสูจน์ด้วยตัวท่านเอง เราจำหน่ายทั้งปลีกและส่ง ในราคากันเอง ร้านเปิดทุกวัน ตั้งแต่ 8.00 น. - 17.00 น. ยินดีต้อนรับทุกท่าน

ศูนย์รวมจักรยานมือสองนำเข้าจากประเทศญี่ปุ่นสินค้าล็อทใหม่มาถึงแล้ว มากมายหลายพันคัน !!!มาก่อน เลือกก่อน ด่วน !!!จำหน่ายปลีกและส่ง คุณภาพเยี่ยม ราคากันเองโทร. 038581553-4 โทร. 0816344005

รูปภาพ
pisitas
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: โรงพยาบาลโนนไทย นครราชสีมา

โพสต์ โดย pisitas »

:o อันนี้ใกล้ กทม. เดี๋ยวได้แวะ
ปั่น ปั่น ปั่น เพื่อสุขภาพของเรา ;-)

*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..*
็Handyman
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851289596,0813680688
team: ไปทุกทีม
Bike: ทัวริ่งเก่าๆคุ่ใจสักคันพอแล้ว
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ็Handyman »

naigod เขียน:
็Handyman เขียน:เคยไปแม่สอดมาแล้วหนนึงครับ....ถ้าไม่รู้ทางไม่เป็นไรครับ ถามคนในตัวเมืองแม่สอดส่วนใหญ่เค้าจะรู้จัก "โกดัง 9" ที่ขายจักรยานเยอะๆ ถามไปประมาณเนี้ยครับ เพราะตอนไปมีข้อมูลแค่นี้ :lol: :lol: ถามทางไปเรื่อยๆครับ เจอด่านทหารก็ถามเค้าก็จะรู้จัก พอไปถึงหน้าโกดัง จะมีรปภ.(น่าจะเป็นคนพม่า) ให้จอดรถยนต์ไว้ข้างนอก แล้วเดินเข้าไปอีกประมาณ 100 เมตรผ่านรั้วกั้น ที่สำคัญห้ามนำกล้องถ่ายภาพเข้าไปนะครับ ไม่อย่างงั้นผมจะเอาภาพบรรยากาศมาให้ดู พอเข้าไปได้ จะมองเห็นรถยนต์ไม่มีป้ายทะเบียนคล้ายจะเป็นรถมือสองจอดอยู่เป็นจำนวนมากก็ไม่แน่ใจว่าเขาขายด้วยหรือเปล่า ผ่านเข้าไปจะเริ่มเป็นพื้นที่โกดังขายจักรยาน ขอบอกว่า เยอะมากครับ...และมีหลายโกดังอยู่ข้างใน ลองเดินให้ทั่วก่อนครับ อย่าเพิ่งซื้อ พนักงานขายนุ่งสโร่ง (เป็นคนพม่า) เสียส่วนใหญ่ แต่พูดไทยเข้าใจอยู่ครับ มีรถให้เลือกหลากหลาย รถพับจะอยู่ที่ 1000 -3000 เสือหมอบ1700 - 5000 แล้วแต่ยี่ห้อรุ่น บังเอิญผมอยากได้เสือหมอบ ลองไปต่อราคาดูได้มาคันละ 1700 ต้องจ่ายภาษีอีกคันละ 250 (อันนี้บังคับจ่ายทุกคัน)เวลาต่อรองพยายามคิดรวมตัวนี้ไปด้วยนะครับ แล้วต้องจ่ายค่านำจักรยานออกไปนอกเขตโกดังอีกคันละ 20 บาทให้กับเด็กส่งรถ(อันนี้ผมไม่เข้าใจ) พยายามคิดว่าเป็นทิป....เราจะนำจักรยานที่ซื้อแล้วออกไปนอกเขตโกดังไม่ได้นะครับ ต้องให้คนงานที่เป็นคนพม่านำออกไปซึ่งทางโกดังที่เราซื้อจะมีพนักงานเตรียมไว้อยู่แล้ว...เราเดินตัวปล่าวออกไปรอห้นาประตูทางออกได้เลย ตอนเค้ามาส่งรถให้เราด้านนอกเค้าจะให้เอกสารการซื้อขายซึ่งมีรายการจ่ายภาษี (250) มาด้วยครับตามจำนวนจักรยานที่ซื้อ....เอกสารตัวนี้จะต้องใช้แสดงให้กับด่านศุลกากรซึ่งอาจจะเรียกตรวจตอนขากลับออกมาครับ.........ก็พอจะมีประสบการณ์แค่นี้หละครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน....ถ้ามีโอกาศก็อยากไปอีกครับ :lol: :lol: :lol:
ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากคุณ Handyman มากๆเลยครับ ถ้ามีโอกาสไปแม่สอดไม่พลาดแน่ๆ คราวนี้
:D :D ยินดีครับ......อยากให้คนรักจักรยานได้มีโอกาสเข้าถึงสินค้าได้ง่าย และในราคาที่ไม่สุงจนเกินไป ดีใจครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา กลัวเหมือนกันว่าวันนึงจักรยานพวกนี้จะมีราคาที่สุงมากขึ้นกว่านี้ คนที่มีงบน้อย....ก็ไม่มีโอกาศที่จะซื้อหรือของเหลือก็เป็นของไม่มีคุณภาพ เพราะของดีๆถุกเหมาไปหมดแล้ว ผมคนนึงไม่เคยทันกับเขาเลยในห้องซื้อขายในเวปเนี่ย.. :lol: :lol:

จักรยานราคาเท่าไหร่หากซื้อมาแค่จอดไว้.... ยังไงก็แพง
BikeSunday
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pixie, Peter Pan, Little Imp

โพสต์ โดย BikeSunday »

เมื่อวานไปทำงานที่แม่สอด มีโอกาสตระเวณดูร้านขายจักรยานรวมทั้งโกดังสินค้าที่ท่า 9 ด้วย
สรุปแล้วร้านที่คัดของดีมาแล้วเป็นร้านค้าออนไลน์ใน ThaiMTB นี่เอง
มี DHC 2 คัน ค้ำคอ 1 ไม่ค้ำคอ 1 มี R&M และ panasonic ไททาเนี่ยม คันนี้น่ารักมาก
แต่เจ้าของบอกขายไปแล้ว ยืนคุยอยู่สักพักก็นึกว่าทำไมร้านดูคุ้นๆ ตา
ก็เลยถามว่ามีร้านออนไลน์ไหม เค้าบอกร้าน 3D ครับ :mrgreen:
"If you want to make big tracks on the land, you got to step out and start walking."

Louis l'amour ; How the west was won.
BikeSunday
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pixie, Peter Pan, Little Imp

ส่วนโกดังที่่ท่า 9 เชิญชมสภาพตามนี้
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
"If you want to make big tracks on the land, you got to step out and start walking."

Louis l'amour ; How the west was won.
BikeSunday
ขาประจำ
ขาประจำ

ของที่เห็นโชว์น่าจะผ่านการยำมาแล้ว

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

BikeSunday
ขาประจำ
ขาประจำ

บางร้านให้ลองขี่ได้ บางร้านไม่ให้ลอง
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

BikeSunday
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

็Handyman
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851289596,0813680688
team: ไปทุกทีม
Bike: ทัวริ่งเก่าๆคุ่ใจสักคันพอแล้ว
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ็Handyman »

ชัดเจน...ไช่เลยครับ แต่ตอนที่ผมไปห้ามถ่ายภาพ ไม่เข้าใจเค้าเหมือนกันว่าทำไม :lol: :lol:

จักรยานราคาเท่าไหร่หากซื้อมาแค่จอดไว้.... ยังไงก็แพง
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณ คุณBikeSunday มากครับสำหรับภาพรถจักรยานในโกดัง 9 เยอะแยะมากมายจริงๆ ถ้ามีโอกาสได้เข้าไปคงต้องใช้เวลาในการเลือกชมรถนานแน่ๆ เยอะจนเลือกซื้อไม่ถูกเลยถ้าไม่มีรถที่หมายตาไว้ก่อนนี้คงตัดสินใจซื้อลำบากอยู่เหมือนกัน รถดีสภาพสวยคงโดนร้านเจ้าประจำที่แม่สอดตัดซื้อไปก่อนแล้วแน่ๆ จะมีหลงหูหลงตาเหลือถึงเราบ้างหรือเปล่าก็ยากจะเดาได้ แต่ที่แน่ๆ ต้องหาโอกาสสักครั้งในชีวิตพาตัวเองเข้าไปเยี่ยมชมให้ได้ :D :D

ยังสงสัยเหมือนกันว่าทำไมเขาถึงห้ามถ่ายภาพ มันมีอะไรที่น่ากังวล แล้วภาพชุดนี้คุณBikeSunday คงได้ถ่ายไว้ก่อนที่ทางโกดังจะออกกฎห้ามหรือเปล่า สอบถามไว้เผื่อได้ไปจริงๆ จะได้เตรียมตัวถูก :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”