บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

Re: บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย P.P. »

ผมก็โดนหมวยมา1คันก็เพราะกระทู้นี้แหละครับ หลงเข้ามาอ่านตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย สุดท้ายก็โดนจนได้ครับ :mrgreen:
ตอนนี้ขี่หมวยไปก่อน (เพราะว่าเริ่มหายากแล้ว) ส่วนแหม่มยังหาง่ายอยู่ (อนาคตค่อยถอยครับ)
รูปประจำตัวสมาชิก
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย toop »

P.P. เขียน:ผมก็โดนหมวยมา1คันก็เพราะกระทู้นี้แหละครับ หลงเข้ามาอ่านตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย สุดท้ายก็โดนจนได้ครับ :mrgreen:
ตอนนี้ขี่หมวยไปก่อน (เพราะว่าเริ่มหายากแล้ว) ส่วนแหม่มยังหาง่ายอยู่ (อนาคตค่อยถอยครับ)
พี่ยังโชคดีที่โดนไปหนึ่ง ส่วนผม โดนไปสองแล้วครับ มีแต่หมวย แหม่มยังไม่มีโอกาสเลยครับ

:D :D :D
mayo
สมาชิก
สมาชิก
team: No
Bike: Araya Shiro, Brompton, Dahon dash

โพสต์ โดย mayo »

ผมก็โดนแหม่มมาหนึ่ง เพราะกระทู้นี้ครับ กระทู้ปั่นกิเลส 5555
kp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 465 6562
team: Independent
Bike: AM-BF-BT-Big Dummy-Dahon-KHS
ตำแหน่ง: สยามประเทศ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kp »

ผมเริ่มมีความรู้สึกเบื่อแหม่มครับ ขอแค่มีหนึ่งเดียวก็เพียงพอ :D
ใครมีอาการแบบผมบ้างไหมครับ มีมากคันขี่ได้ที่ละคัน ฉะนั้น คันเดียวก็พอเพียง ;)
อาจเป็นเพราะว่าไปไขว่ขว้างยี่ห้ออื่นๆ มาขี่ เลยรู้ว่า อะไรเหมาะสมกับตัวเอง อะไรไม่เหมาะก็แบ่งๆ กันชื่นชมไป :lol:
ใครยังไม่มี ให้รีบหามาครับ จะกินมาม่ากี่เดือนก็แล้วแต่ ต้องพยายามต่อไป .... จบสุดท้าย ก็ต้องมีไว้ติดกาย
ไฟล์แนบ
BT P6R Stealth Black.JPG
BT P6R Stealth Black.JPG (72.84 KiB) เข้าดูแล้ว 883 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย kp เมื่อ 04 ส.ค. 2014, 16:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"การเห็นเป็นเหตุแห่งการคิด การคิดเป็นเหตุแห่งการเห็น ถ้าคิดดีก็เป็นทางเย็น ถ้าคิดไม่เป็นก็เย็นสบาย..." หลวงพ่อเกษม เขมโก
อัตตา หิ อัตตโน นาโถ/No pain No gain/Independent/กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ/Live and Learn
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

kp เขียน:ผมเริ่มมีความรู้สึกเบื่อแหม่มครับ ขอแค่มีหนึ่งเดียวก็เพียงพอ :D
ใครมีอาการแบบผมบ้างไหมครับ มีมากคันขี่ได้ที่ละคัน ฉะนั้น คันเดียวก็พอเพียง ;)
อาจเป็นเพราะว่าไปไขว่ขว้างยี่ห้ออื่นๆ มาขี่ เลยรู้ว่า อะไรเหมาะสมกับตัวเอง อะไรไม่เหมาะก็แบ่งๆ กันชื่นชมไป :lol:
ใครยังไม่มี ให้รีบหามาครับ จะกินมาม่าก็เดือนก็แล้วแต่ ต้องพยายามต่อไป .... จบสุดท้าย ก็ต้องมีไว้ติดกาย
รูปภาพ

แสดงว่า เป็นคนรักเดียวใจเดียว แต่ขี้เบื่อ

dum2011
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 022870115
Bike: dahon

โพสต์ โดย dum2011 »

หลังจากที่เคยมีทั้งE-Tมานึกถึงตัวเองว่าทำไมอยากมี เหตุผลก็คงเหมือนเพื่อนๆกะมัง พับดี เทห์ฯลฯ หลังจากที่ขายออกไปก็ไม่เคยคิดเสียดายและก็ไม่เคยคิดซื้อกลับมาขี่ใหม่ ก็ได้ข้อสรุปไม่เหมาะกับสไตล์เราเพราะเราไม่ค่อยพับบ่อย ไม่ค่อยได้ใช้รถในเมือง
ปล.อะไรที่ไม่เหมาะกับเราอาจจะเหมาะกับคนอื่นก็ได้ครับ 8-)
รูปภาพ
สมบัติผลัดกันชม
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

dum2011 เขียน:หลังจากที่เคยมีทั้งE-Tมานึกถึงตัวเองว่าทำไมอยากมี เหตุผลก็คงเหมือนเพื่อนๆกะมัง พับดี เทห์ฯลฯ หลังจากที่ขายออกไปก็ไม่เคยคิดเสียดายและก็ไม่เคยคิดซื้อกลับมาขี่ใหม่ ก็ได้ข้อสรุปไม่เหมาะกับสไตล์เราเพราะเราไม่ค่อยพับบ่อย ไม่ค่อยได้ใช้รถในเมือง
ปล.อะไรที่ไม่เหมาะกับเราอาจจะเหมาะกับคนอื่นก็ได้ครับ 8-)
รูปภาพ
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

dum2011 เขียน:หลังจากที่เคยมีทั้งE-Tมานึกถึงตัวเองว่าทำไมอยากมี เหตุผลก็คงเหมือนเพื่อนๆกะมัง พับดี เทห์ฯลฯ หลังจากที่ขายออกไปก็ไม่เคยคิดเสียดายและก็ไม่เคยคิดซื้อกลับมาขี่ใหม่ ก็ได้ข้อสรุปไม่เหมาะกับสไตล์เราเพราะเราไม่ค่อยพับบ่อย ไม่ค่อยได้ใช้รถในเมือง
รูปภาพ
เท่าที่ทราบ คันนี้ก็เคยผ่านมือน้าดำมาเหมือนกันครับ ก่อนจะผ่านมืออาจารย์ไก่ แล้วมาถึงมือผมครับ

รูปภาพ

didE1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835302323
team: คนเดียว เที่ยวไปเรื่อย ๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย didE1234 »

ปรับแสงให้ เห็นแล้วคิดถึงเลย

รูปภาพ

นีกถึงตอนไปดันเนิน 20กิโล 5 ชั่วโมง ที่ เกาะทาสมาเนีย โน่น :mrgreen:

รักษาสภาพเดิมไว้ได้ดีมากครับท่าน toop :)
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

รูปภาพ

เหมือนคุณดำเลยครับ หลายปีที่แล้วเคยมีป้ายแดงทั้งSและM ซื้อมาแต่งแล้วพับกับตั้งโชร์เท่านั้น ขี่ไม่เกิน5ครั้งแล้วก็ขายออกไปและไม่คิดที่จะซื้อกลับมาอีกเลย
ชอบใช้แต่รถHi performance ทั้งออกทริปและปั่นทางไกล เมื่อเทียบน้ำหนักและประสิทธิภาพแล้วมันต่างกันมากจริงๆครับ
Kaew bangkae
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818899499
team: เกาะสมุย
Bike: BROMPTON M6R

โพสต์ โดย Kaew bangkae »

บรอมตั้นเหมาะกับใช้ในเมืองจริงๆครับ ต่อรถลงเรือ ช่วงที่หลงและชอบ หาป้ายแดงมาครอบครอง 6-7 คัน ไม่ว่าจะเป็นรุ่นลิมิเต็ด หรือไทเทเนียม แฮนด์ S แฮนด์ M มีหมด แต่ก๋ไม่ค่อยได้นำออกไปปั่นเลยครับ กลับมาจากทำงาน ก็จับพับ จับกาง แล้วก็เช็ดๆถูๆดูไปดูมา ก็มีความสุขดีครับ แต่สุดท้ายพอนานเข้าก็ค่อยๆคิดได้ ว่าเงินครึ่งล้าน เอามาวางกองไว้เฉยๆทำไม ยิ่งไว้นานราคาก็ค่อยๆลดหายไปเรื่อยๆ สุดท้ายเลยตัดสินใจขายหมด แต่ใจก็ยังรักและชอบอยู่ ไว้มีโอกาสพร้อมและมีเวลาเมื่อไร คงหามาอีกสักครั้ง แต่คงคันเดียวพอแล้ว ปั่นแบบชิวๆตามสวนสาธารณะ ติดรถไปเที่ยวตามต่างจังหวัดบ้าง ช่วงนี้ก็ตามดูในกระทู้ไปเรื่อยๆ ติดตามข่าวสารของบรอมตั้นอยู่ตลอดเวลา ถ้ามีรุ่นลิมิเต็ดสวยๆถูกใจ อาจจับจองเป็นเจ้าของอีกสักครั้งก็เป็นไปได้
"เพราะนี่ไม่ใช้รถจักรยาน นี่คือบรอมตั้น"
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

super bike เขียน:
รูปภาพ

เหมือนคุณดำเลยครับ หลายปีที่แล้วเคยมีป้ายแดงทั้งSและM ซื้อมาแต่งแล้วพับกับตั้งโชร์เท่านั้น ขี่ไม่เกิน5ครั้งแล้วก็ขายออกไปและไม่คิดที่จะซื้อกลับมาอีกเลย
ชอบใช้แต่รถHi performance ทั้งออกทริปและปั่นทางไกล เมื่อเทียบน้ำหนักและประสิทธิภาพแล้วมันต่างกันมากจริงๆครับ
ความคิดนี้ ผมเคยคิดเหมือนกันครับพี่ ตอนที่ได้หมวยเขียวจากอาจารย์ไก่มา ตั้งใจจะปล่อยหมวยแดงเหมือนกันครับ แต่คิดอยู่ตั้งนาน ก็คิดไม่ตกครับ กลัวอดคิดถึงไม่ไหว ก็เลยเก็บไว้ทั้งสองคันครับ แต่ตอนนี้พูดถึงบรอมตั้น ก็คงจะไม่ซื้อเพิ่มแล้วครับ หากไม่เจอคันที่ใช่จริงๆครับ

toop
ขาประจำ
ขาประจำ

didE1234 เขียน:ปรับแสงให้ เห็นแล้วคิดถึงเลย

รูปภาพ

นีกถึงตอนไปดันเนิน 20กิโล 5 ชั่วโมง ที่ เกาะทาสมาเนีย โน่น :mrgreen:

รักษาสภาพเดิมไว้ได้ดีมากครับท่าน toop :)
แหะๆ สัญญากับพี่ไว้แล้วครับ ว่าจะดูแลอย่างดีครับ หากปล่อยไป กลัวว่าเวลาฟังเพลงนี้แล้วจะอดคิดถึงไม่ได้ครับพี่

col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Cannondale 3.0 SR600 / Dr.Hon Mu Uno / Brompton M3E * S2L * M6R / Bickerton Mk1 * Mk2 * Mk3 * Country / and a Custom Fixed
ตำแหน่ง: รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

โพสต์ โดย col_sun »

10557174.jpg (51.72 KiB) เข้าดูแล้ว 663 ครั้ง
[/url]

สายลากรถซ่อนในท่อนอน ไอเดียดีครับ 8-)
น่าจะดัดแปลงทำเองได้ไม่ยาก :lol:

toop
ขาประจำ
ขาประจำ

col_sun เขียน:
[/url]

สายลากรถซ่อนในท่อนอน ไอเดียดีครับ 8-)
น่าจะดัดแปลงทำเองได้ไม่ยาก :lol:

ไอเดียดีอีกแล้วครับ ผมว่าเอาหูน้ำอัดลมกระป๋องมาโมใส่ น่าจะพอได้นะครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”