บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Cannondale 3.0 SR600 / Dr.Hon Mu Uno / Brompton M3E * S2L * M6R / Bickerton Mk1 * Mk2 * Mk3 * Country / and a Custom Fixed
ตำแหน่ง: รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

Re: บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย col_sun »

Real Men Wear Pink
จัดไปอะไหล่ชมพูๆ :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
zmz2000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959499424
Bike: dahon neo brompton
ตำแหน่ง: บางเขน กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย zmz2000 »

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
ควมคิดของผมคนที่ซื้อBromptonมีอยู่2ประเภทครับ
1.รวย ถ้าไม่รวยก็ไม่กล้าซื้อ
2.บ้า ถ้าไม่บ้าก็ไม่กล้าซื้อ จริงไหมครับ ผมก็อยู่ในประเภทที่2ครับคือ บ้า (บ้าคือชอบมากมาย)
แต่ถ้าเทียบBromptonมือ2ราคา45,000บาทกับมอไซค์ใหม่45,000บาท ใช้1ปีถ้าขายBromptonขายได้ประมาณ40,000บาท ถ้ามอไซค์ขายได้ไม่น่าเกิน25,000บาท
ผมคิดว่าBromptonคืออุปกรณ์ใช้ออกกำลังชนิดหนึ่ง อาจจะแพงแต่คุ้มกับสุขภาพของเรา
แล้วแต่ความคิดมุมมองของใคร ที่จะเลือกมีความสุขแบบไหนต่างหาก จริงไหมครับ
ผมมีความสุขที่ได้ขี่Bromptonก็เท่านั้นเอง แล้วคุณล่ะ???? ขอให้มีความสุขกันทุกท่านน่ะครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

zmz2000 เขียน:ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
ควมคิดของผมคนที่ซื้อBromptonมีอยู่2ประเภทครับ
1.รวย ถ้าไม่รวยก็ไม่กล้าซื้อ
2.บ้า ถ้าไม่บ้าก็ไม่กล้าซื้อ จริงไหมครับ ผมก็อยู่ในประเภทที่2ครับคือ บ้า (บ้าคือชอบมากมาย)
แต่ถ้าเทียบBromptonมือ2ราคา45,000บาทกับมอไซค์ใหม่45,000บาท ใช้1ปีถ้าขายBromptonขายได้ประมาณ40,000บาท ถ้ามอไซค์ขายได้ไม่น่าเกิน25,000บาท
ผมคิดว่าBromptonคืออุปกรณ์ใช้ออกกำลังชนิดหนึ่ง อาจจะแพงแต่คุ้มกับสุขภาพของเรา
แล้วแต่ความคิดมุมมองของใคร ที่จะเลือกมีความสุขแบบไหนต่างหาก จริงไหมครับ
ผมมีความสุขที่ได้ขี่Bromptonก็เท่านั้นเอง แล้วคุณล่ะ???? ขอให้มีความสุขกันทุกท่านน่ะครับ
แต่สำหรับผม มีความสุขทุกครั้งทึ่ได้ปั่นจักรยานทึ่มีอยู่ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นบรอมตั้นครับ แหะๆ แต่บรอมตั้นก็ปั่นได้สนุกนะครับ ถึงแม้ว่าผมจะมีแต่หมวย
:D :D :D
mr-microwave
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Link D8

โพสต์ โดย mr-microwave »

กำลังวางแผนจะซื้อแล้วครับ แต่ยังสงสัยว่า 6 speed ที่มีนี่เปลี่ยนด้วยทั้งมือซ้ายและขวาใช่ไหมครับ (3 กับ 2) ไม่ทราบว่าเวลาใช้งานจริงจะใช้เกียร์ยังไงดีครับ
Tamarind Boutique Resort @ Kanchanaburi

Leave the chaos behind, rest in a 'Green' resort in a peaceful village.
Design you sight seeing trip on your own bikes!

http://www.tamarindboutique.com
tamarindboutique@gmail.com

"CYCLISTS FRIENDLY"
(special price for 'CYCLISTS')
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Cannondale 3.0 SR600 / Dr.Hon Mu Uno / Brompton M3E * S2L * M6R / Bickerton Mk1 * Mk2 * Mk3 * Country / and a Custom Fixed
ตำแหน่ง: รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

^
^
^
ลองอ่านกระทู้นี้ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=386335
mr-microwave
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Link D8

Re:

โพสต์ โดย mr-microwave »

col_sun เขียน:^
^
^
ลองอ่านกระทู้นี้ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=386335

ขอบคุณมากเลยครับ
Tamarind Boutique Resort @ Kanchanaburi

Leave the chaos behind, rest in a 'Green' resort in a peaceful village.
Design you sight seeing trip on your own bikes!

http://www.tamarindboutique.com
tamarindboutique@gmail.com

"CYCLISTS FRIENDLY"
(special price for 'CYCLISTS')
บางบาล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08X2108800
team: จักรยานเพื่อสุขภาพ
Bike: ขี่อะไร ก็ได้ ขอให้ พาไปให้ถึงที่ ขี่กลับให้ถึงบ้าน
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย บางบาล »

http://cycling-collection.sblo.jp/s/art ... 15497.html
เอามาฝากจากญี่ปุ่น
เว็ปที่ร้านออนไลน์จากไทย
ชอบซื้อมาขายต่อครับ
มีรถสวยๆมาใช้เลือกบ่อยๆครับ
.......เอาดีใส่ตัว อะไรชั่วให้คนอื่น (ภัยเงียบสังคม)......

ตั้งกระทู้เพื่อโจมตีให้ร้ายคนอื่น สร้างกระแสเพื่อขายของในกระทู้ตัวเอง
ถ้าคุณทำแบบนี้อยู่ขอบอกว่า ไม่มีใครเขาจะเป็นเพื่อนแท้กับคุณแน่ๆครับ
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ

ลงป้ายอาคมสำนักมดมาครับ :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
sitthisaker
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823210803
Bike: ฺBrompton

โพสต์ โดย sitthisaker »

:geek:
น้ำเอ้ยน้ำใจ เมื่อกระเซ็นโดนใคร ก็ปลื้มใจเป็นธรรมดา
Aor FB
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851204447
team: ไม่มี
Bike: Dahon Speed P7, Pop, Jifo

โพสต์ โดย Aor FB »

สวัสดีครับทุกท่าน ผมมือใหม่จริง ๆ เพิ่งสมัครสมาชิกมาไม่ถึงอาทิตย์
ซื้อจักรยานพับคันแรกเป็น dahon speed p7 สีส้ม ทำจากมาเก๊า
คันที่สองและคันที่สาม ถอยพร้อมกันยี่ห้อเดิมรุ่น Pop สีดำ และ Jifo สีเขียว ทั้งสองคันติดสติกเกอร์ hand built in the EU
คันแรกล้อ 20 นิ้ว สองคันหลัง 16 นิ้ว ไม่มีเกียร์ ทั้งสามคันต่างวัสดุกัน Pop จะถูกสุดส่วน Jifo จะแพงสุด
อ้อ ลืมบอกว่า ผมอยู่ยุโรป
ตอนนี้เริ่มสนใจ Brompton ชอบที่รูปทรงและแบรนด์ ที่นี่ของใหม่อยู่ประมาณ 1200-1400 ยูโร ยังไม่กล้าสู้ราคา
แต่มีคนประกาศขายมือสอง ถ้าต่อราคา คิดเป็นเงินไทยคงประมาณ 30,000 บาท รถปี 2011 แฮนด์ M 6 เกียร์
ขอถามว่า
1. 30,000 บาทแพงไหมสำหรับรถมือสองปี 2011 6 เกียร์
2. Brompton มือสองมีจุดที่ต้องสังเกตเป็นพิเศษตรงไหนบ้าง
กระทู้นี้ของท่าน จขกท เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณมากครับ
TimmyTheRock
ขาประจำ
ขาประจำ
team: club-Key (คลับขี่)
Bike: Dr.hon Mu Uno | speed P8 | VISP Fixed gear
ตำแหน่ง: Bangkapi, BKK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TimmyTheRock »

ถ้าที่เมืองไทย เป็นผมจะรีบคว้ามาเลยครับ
3หมื่น 6 เกียร์ แหม่มอีกด้วย
เทียบราคาดูจากใน ebay ได้ครับ ผมbid ได้ในebay 28,000 รุ่น 3ML แต่โดนค่าship5000 ยังไม่รู้โดนภาษีหรือเปล่า

อ้อ...ตอนนี้หมวยร้านมือสองปั่นราคากันไป28-29K แล้วครับ
อาจจะเพราะกลายเป็นของหายาก แต่ดูค่าตัวแล้วไม่คุ้มราคาเลย

ส่วนต้องดูอย่างไรต้องให้พี่ๆ ที่มีเป็นเจ้าของแนะนำครับ
Aor FB เขียน: ตอนนี้เริ่มสนใจ Brompton ชอบที่รูปทรงและแบรนด์ ที่นี่ของใหม่อยู่ประมาณ 1200-1400 ยูโร ยังไม่กล้าสู้ราคา
แต่มีคนประกาศขายมือสอง ถ้าต่อราคา คิดเป็นเงินไทยคงประมาณ 30,000 บาท รถปี 2011 แฮนด์ M 6 เกียร์
ขอถามว่า
1. 30,000 บาทแพงไหมสำหรับรถมือสองปี 2011 6 เกียร์
2. Brompton มือสองมีจุดที่ต้องสังเกตเป็นพิเศษตรงไหนบ้าง
กระทู้นี้ของท่าน จขกท เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณมากครับ
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ

รถมือสองเท่าที่ตามดูอยู่ในบ้านผีสิงที่อังกฤษอยู่หลายคัน
ราคาที่บิดกันที่โน่น ตัว 3 เกียร์ ตกราวๆ 5 - 600 ปอนด์
ก็เกือบๆสามหมื่นบาทแล้วครับ 6 เกียร์ก็ราว 7- 800 ปอนด์
อยู่ที่สภาพ และของแถมของแต่งที่ให้มาด้วย ถ้าได้ 6 เกียร์
ในราคาสามหมื่นนี่ ก็ถือว่าน่าสนใจมากครับ ถ้าสภาพโอเค
สีถูกใจ ก็ซื้อได้ครับ ถ้าดูรถเก่า ก็เน้นดูที่เฟรมเป็นหลักครับ
ขออย่าบุบ หรือถลอกสนิมกินเนื้อ นอกนั้นอะไหล่มีเปลี่ยนได้
ขนาดซากแบบในรูปที่เห็น ยังมีคนซื้อในราคาหมื่นกว่าบาท :o
1(1)-tile.jpg (86.32 KiB) เข้าดูแล้ว 1337 ครั้ง
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

[quote="col_sun"]รถมือสองเท่าที่ตามดูอยู่ในบ้านผีสิงที่อังกฤษอยู่หลายคัน
ราคาที่บิดกันที่โน่น ตัว 3 เกียร์ ตกราวๆ 5 - 600 ปอนด์
ก็เกือบๆสามหมื่นบาทแล้วครับ 6 เกียร์ก็ราว 7- 800 ปอนด์
อยู่ที่สภาพ และของแถมของแต่งที่ให้มาด้วย ถ้าได้ 6 เกียร์
ในราคาสามหมื่นนี่ ก็ถือว่าน่าสนใจมากครับ ถ้าสภาพโอเค
สีถูกใจ ก็ซื้อได้ครับ ถ้าดูรถเก่า ก็เน้นดูที่เฟรมเป็นหลักครับ
ขออย่าบุบ หรือถลอกสนิมกินเนื้อ นอกนั้นอะไหล่มีเปลี่ยนได้
ขนาดซากแบบในรูปที่เห็น ยังมีคนซื้อในราคาหมื่นกว่าบาท :o

รูปภาพ/quote]

คันนี้ หากได้การชุบชีวิตจากพ่อมด คากิ หรือให้พี่col_sun ปรับปรุง รับรองว่า จำกันไม่ได้เลยครับ

col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ

มือไม่ถึงครับพี่ แถมกระเป๋าแบน แฟนไม่มี :lol:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

col_sun เขียน:มือไม่ถึงครับพี่ แถมกระเป๋าแบน แฟนไม่มี :lol:
แฟนไม่มีนี่แหละดีครับ ทำอะไรไม่ต้องเกรงใจครับ แต่เรื่องกระเป๋าแบนนี่คงต้องรอเวลาสะสมกระสุน และอะไหล่นิดหน่อยก็ได้แล้วครับ แลัวคันสีทองแดง สภาพก่อนทำเป็นอย่างไรครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”