ดันทุรังทำ scooma ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kruth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: จักรยานบันเทิง / Weekend Bike Club
Bike: Bianchi Mini Velo 7

ดันทุรังทำ scooma ครับ

โพสต์ โดย kruth »

เห็นรถรุ่นนี้มานาน ชอบการพับและเส้นสาย/ทรงรถของมันครับ แต่ไม่ชอบแฮนด์เดิมๆของมันเลย ...แฮนด์ชอปเปอร์เวลาขี่มันจะโยกๆนิดหน่อย เพราะตัวยึดที่เป็นเบ้าพลาสติกกลมๆมันมีแก๊บนิดนึง ทำให้คลอน....

เลยไปเสิร์ชดูของต่างประเทศว่าเค้าทำอะไรกันมั่ง เปลี่ยนแฮนด์ได้รึเปล่า ...จนไปเจอของญี่ปุ่นเค้าเปลี่ยนแฮนด์ เป็นBullhorn ......ถ้าอย่างนั้นเราก็น่าจะทำคอหงส์ใส่แฮนด์หมอบได้ :D

อันนี้ตย.จากญี่ปุ่นสร้างแรงบันดาลใจ :D :D
รูปภาพ
รูปภาพ

แต่การตามหาที่ทำคอหงส์ยากเย็นกว่าหารถซะอีก หาไปหามาจนไปเจอกระทู้"ทำรถทัวร์ริ่งใช้เอง" ของอ.อ้อม ...คิดว่าทำรถทั้งคันยังทำได้ แค่คอหงส์ก็น่าจะทำได้มั้ง...ข่าวดีคือ อ.อ้อม ทำให้ :D :D :D

ทำเป็นสองชิ้น ชิ้นนึงเป็นคอเสียบลงไปในตัวถัง อีกชิ้นเป็นคอทำร่องทำหูใส่ปลดเร็ว
รูปภาพ
รูปภาพ

เสร็จแล้วเป็นแบบนี้
รูปภาพ

ลองใช้เกียร์ปลายแฮนด์ดู ไม่เคยใช้อยากลอง
รูปภาพ

มือเบรค
รูปภาพ

ตีนผี
รูปภาพ

สติกเกอร์ยังไม่เสร็จ พริ้นต์มาลองก่อน
รูปภาพ

จนป่านนี้ยังไม่รู้เลยว่าไอ้นี่มีไว้ทำไม ห้อยกระเป๋าเหรอ????
รูปภาพ

เวลาพับ (เหมือนม้าพยศ ฮี๊ๆๆๆๆ)
รูปภาพ

พับสุดๆ
รูปภาพ

ที่เก็บคอเวลาพับรถแล้วถอดคอเก็บไว้ตรงนี้
รูปภาพ

เจอปัญหาจนได้ :: เริ่มจากเวลาวัดความสูงของคอผมไม่ได้เอาขาตั้งลง ใช้วิธียืนเทียบกะๆเอา :( องศามันเปลี่ยน ทำให้คอมันสูงกว่าที่ควรจะเป็นเกือบ10cm ปัญหาต่อมา พอคอมันสูงทำให้ถอดคอไม่ได้ เพราะติดสายเบรค....ไม่ต้องถอดก็ได้ฟะ :evil: :evil:

ลองขี่แล้ว คอมันขยับนิดนึงเวลาเบรคเพราะตัวชิ้นที่เสียบลงตัวถังมันไม่พอดี ส่วนคอที่ยาวเกินผมก็ยังอยากดันทุรังว่าจะตัดให้สั้นลง ให้พอดี เดี๋ยวหาที่ตัดทำร่องทำหูใหม่ให้ได้ก่อน ...ส่วนที่ผมไม่ชอบของscooma น่าจะเป็นขาตั้ง (จริงๆก็อยากเอาขาตั้งออกนะ แต่เอาออกแล้วมันจะพับไม่ได้เพราะมันมีกลไกของมันอยู่) กับรถมันหนัก นอกนั้นโอเคเลยครับ 8-)

อ่อ ลืมมันพับแล้วเข็นได้ด้วยครับ แต่ไม่เวิร์คๆ :lol: :lol:
รูปภาพ
NOK1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818380534
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก
Bike: AM BK LHT XO-3

Re: ดันทุรังทำ scooma ครับ

โพสต์ โดย NOK1 »

ไอเดียสุดยอดครับ :D
vanox
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vanox »

รูปภาพ
scooma ใส่คอหงส์ สวยดูปาดเปียวดีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย vanox เมื่อ 03 ก.ย. 2011, 12:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

:D :D เฟรมเขาดีไซด์สวยดีแหะ..เก๋ไม่เหมือนใคร.. :lol: ..ส่วนเรื่องคอ..เดี๋ยวขี่ไปสักพัก ไอเดียคงออกมาเองว่าแก้ไขอย่างไง... :D :D ..อยากเห็นรูปตอนที่มันพับสำเร็จจัง..มันจะพับได้ขนาดไหนกัน.. 8-) 8-)
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
หมี่โกเม้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096 6422264
team: Phuket Mini Velo
Bike: minivelo riverone

โพสต์ โดย หมี่โกเม้ง »

สวยกว่าที่คิดอีกนะเนี่ย
หัวข้อต้อง scooma zaaaa อิอิ
"สำหรับผม จักรยาน เป็น มากกว่ายานพาหนะ"
กนิษฐ์พงษ์ ฉันทาลุนัย
หมี่โกเม้ง 149 ถ.พังงา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
clubfit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08.4547.4999
ตำแหน่ง: Bangkok 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย clubfit »

สวยเมื่อสาย เพราะผมพึ่งขายไป :( :( :(

ถ้าเห็นว่าสวยแบบนี้คงไม่ปล่อยไปแน่ ทำรถได้สุดสวยดีจริงครับ
ชมใน Facebook หน่อยมั้ย : https://www.facebook.com/ClubfitAndFixed?ref=hl
อู๋ พัทยาCraZyGang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-761 2109
team: CraZyGang
Bike: Brompton - DahonClassic

โพสต์ โดย อู๋ พัทยาCraZyGang »

:roll: :roll: จริงๆเป็นรถที่ดีไซด์ได้สวยอีกรุ่นหนึ่ง แต่เสียตรงที่พับแล้วมันไม่เล็กเท่านั้นเอง
...รถคุณ Kruth แต่งได้สวยครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ไฟล์แนบ
1840.jpg (63.16 KiB) เข้าดูแล้ว 6140 ครั้ง
ติดตามเฟสบุ๊ค.....https://www.facebook.com/krittekorn.siriprechapong
..เฟสบุ๊ค รวมภาพกีฬาโดยอู๋ พัทยา..https://www.facebook.com/Sportphoto-1571937013074152/
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

โพสต์ โดย parinya-ake »

พรุ่งนี้พามาดูตัวคลองหนึ่งหน่อยดิ.............. 8-) ไม่เจอกันนานแย๊ววววว

สนใจอยากหารถพับมาขี่บน airport link บ้าง ยังตัดใจมะได้เลย มีรุ่นไหนพี่ขี่ได้บ้างอะแนะนำหน่อยดิ........... :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

รูปภาพ
:o :o โอ้โห...แต่งแบบจัดหนัก... :shock: :shock:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
โฟล์กฟาร์ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8488820
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก
Bike: จักรยานเก่า

โพสต์ โดย โฟล์กฟาร์ม »

รูปภาพ

ดันทุรังทำ แต่ออกมาสวยครับ.... :ugeek:
kruth
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานบันเทิง / Weekend Bike Club

ขอบคุณคร้าบทุกท่าน เดี๋ยวไว้คืบหน้ายังไงค่อยมาอัพเดตใหม่นะครับ :D
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bridstone Transit Light

โพสต์ โดย nutnan »

เคยเห็นรถเดิม ๆ บอกเลยว่าไม่เคยอยู่ในสายตาเลยครับ แต่พี่แต่งออกมา ซะ ....... สุดเลยจริง ๆ ครับ (สวยมาก) :D
OMG
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่มีเหลือแล้ว

โพสต์ โดย OMG »

พึ่งเห็น Scoomaสวยวันนี้แหละ จากที่เห็นแล้วก็มองผ่านไม่เคยสนใจเลยยยยย
หุ่นดูดีมากๆเลยครับ ทรวดทรงองศาดุโจง แถมการตัดสีได้ลงตัวดีครับ

แต่เจ้า scooma ตัวนี้ไม่รู้คุณ Kruth แต่งแล้วมันยังมีอาการพวกนี้อยู่บ้างไมครับ
1.ตามจุดพับต่างๆมันโยกเยก ไม่ค่อยแน่นหนา ขี่แล้วไม่ค่อยแน่น
2.น้ำหนักที่มากมายมันลดลงได้ขนาดไหนครับ จากที่แต่งแล้ว

ถ้าสองข้อนี้มันโดนแก้ไขในระดับที่รับได้ ต้องรีบไปหามาทำซะแล้วววววว
kruth
ขาประจำ
ขาประจำ

OMG เขียน:พึ่งเห็น Scoomaสวยวันนี้แหละ จากที่เห็นแล้วก็มองผ่านไม่เคยสนใจเลยยยยย
หุ่นดูดีมากๆเลยครับ ทรวดทรงองศาดุโจง แถมการตัดสีได้ลงตัวดีครับ

แต่เจ้า scooma ตัวนี้ไม่รู้คุณ Kruth แต่งแล้วมันยังมีอาการพวกนี้อยู่บ้างไมครับ
1.ตามจุดพับต่างๆมันโยกเยก ไม่ค่อยแน่นหนา ขี่แล้วไม่ค่อยแน่น
2.น้ำหนักที่มากมายมันลดลงได้ขนาดไหนครับ จากที่แต่งแล้ว

ถ้าสองข้อนี้มันโดนแก้ไขในระดับที่รับได้ ต้องรีบไปหามาทำซะแล้วววววว
จุดพับคันผมมันแน่นดีนะครับ ไม่ยวบยาบ แต่ถ้าแฮนเดิมของมัน มันก็จะคลอนๆนิดนึง ขี่แล้วรู้สึกไม่ปลอดภัย ส่วนเรื่องน้ำหนักผมว่ามันยังหนักครับ ผมเปลี่ยนวงล้อของเดิมจากเหล็กมาเป็นอลูก็เบาขึ้น แต่พอใส่ชุดคอ+แฮนด์เข้าไปนน.ก็น่าจะเกือบเท่าๆเดิมครับ :lol: :lol:
OMG
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่มีเหลือแล้ว

โพสต์ โดย OMG »

รูปภาพ

ดูไปดูมารูปนี้เจ้าคอหงษ์นี่ทำให้องศารถมันเหมือน Bike Friday Tikit ยังไงไม่รู้นะเนี่ยยยย.... :mrgreen: :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”