ชุดขับเคลื่อนของรถพับ มีแบบไหนมั่งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
oatgz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-950-6073
team: โอตะ เสือเมืองนนท์
Bike: canondale scapel lefty, argon 18 nitrogen

ชุดขับเคลื่อนของรถพับ มีแบบไหนมั่งครับ

โพสต์ โดย oatgz »

อยากได้เป็นแนวทางในการ up รถหน่ะครับ

รุ่นธรรมดาจนถึงรุ่นสุดยอด มีแบบไหนมั่งครับ
รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม

มีสลึงพึงบรรจบให้ครบบาท
อย่าให้ขาดสิ่งของต้องประสงค์
มีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจง
อย่าจ่ายลงให้มาก จะยากนาน

เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ชุดขับเคลื่อนของรถพับ มีแบบไหนมั่งครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

จักรยานพับใช้อุปกรณ์ขับเคลื่อนทั้งของเสือภูเขาและเสือหมอบนั่นแหละครับ

รุ่นล่างเฟือง 6 หรือ 7 ชั้นจานหน้าใบเดียว เฟืองหลังมักเป็นเฟืองเกลียว 6 หรือ 7 ชั้นครับ

ถัดมาที่ใช้กันมากก็เป็นเฟือง 8 เฟือง 9 ชั้นของเสือภูเขา

ถ้าเป็นรถพับที่เน้นเรื่องการปั่นฯ ทำความเร็วบนทางเรียบบางทีก็ใช้ชุดเกียร์ของจักรยานเสือหมอบ

ส่วนชุดเกียร์ของจักรยานพับโดยเฉพาะซึ่งจะต้องเปลี่ยนเกือบทั้งระบบคือดุม + เฟืองท้าย ก็คือเฟือง SHIMANO CAPREO 9 สปีด Super Compact 9-26T ครับ

รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=238258
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ชุดขับเคลื่อนของรถพับ มีแบบไหนมั่งครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

เสือ Spectrum เขียน:จักรยานพับใช้อุปกรณ์ขับเคลื่อนทั้งของเสือภูเขาและเสือหมอบนั่นแหละครับ

รุ่นล่างเฟือง 6 หรือ 7 ชั้นจานหน้าใบเดียว เฟืองหลังมักเป็นเฟืองเกลียว 6 หรือ 7 ชั้นครับ

ถัดมาที่ใช้กันมากก็เป็นเฟือง 8 เฟือง 9 ชั้นของเสือภูเขา

ถ้าเป็นรถพับที่เน้นเรื่องการปั่นฯ ทำความเร็วบนทางเรียบบางทีก็ใช้ชุดเกียร์ของจักรยานเสือหมอบ

ส่วนชุดเกียร์ของจักรยานพับโดยเฉพาะซึ่งจะต้องเปลี่ยนเกือบทั้งระบบคือดุม + เฟืองท้าย ก็คือเฟือง SHIMANO CAPREO 9 สปีด Super Compact 9-26T ครับ

รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=238258
อันนี้ขอถามพี่เสือหน่อยครับ ผมมีชุดล้อ powerway อยู่แล้ว ถ้าใช้ชุดขับเคลื่อนของ shimano capreo 9 สปีดเนี่ย ต้องเปลี่ยนดุมด้วยรึเปล่า ไม่อยากเปลี่ยนเลยเพราะดุมล้อเดิมก็ไหลลื่นดีมาก
ชุดเกียร์ติดรถของผม 8 สปีดของ microshift เฟืองท้าย 8 ใบ จานหน้า 2 จาน ดังที่เคยบอกเล่าเก้าสิบพี่เสือไปบ้างแล้ว

แล้วการใช้เฟืองที่ออกแบบมาสำหรับจักรยานพับโดยเฉพาะที่มีเฟืองเล็กสุดเริ่มจาก 9 (9-26 ฟัน)เนี่ย มันดีกว่าเฟืองเสือภูเขาหรือเสือหมอบแค่ไหนครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:
อันนี้ขอถามพี่เสือหน่อยครับ ผมมีชุดล้อ powerway อยู่แล้ว ถ้าใช้ชุดขับเคลื่อนของ shimano capreo 9 สปีดเนี่ย ต้องเปลี่ยนดุมด้วยรึเปล่า ไม่อยากเปลี่ยนเลยเพราะดุมล้อเดิมก็ไหลลื่นดีมาก
เฟือง Caprio นี่มาพร้อมดุมครับ แต่ผมก็จำ Spec. ไม่ได้ว่าเป็นดุมที่ใช้กับวงล้อขนาดกี่รู เอาเป็นว่าถ้าจำนวนซี่ลวดต่างกันต้องเปลี่ยนทั้งดุมใหม่ที่มาพร้อมกับเฟืองและวงล้อด้วยครับ
Dhandranunda เขียน:
แล้วการใช้เฟืองที่ออกแบบมาสำหรับจักรยานพับโดยเฉพาะที่มีเฟืองเล็กสุดเริ่มจาก 9 (9-26 ฟัน)เนี่ย มันดีกว่าเฟืองเสือภูเขาหรือเสือหมอบแค่ไหนครับ
เฟืองท้ายของเสือภูเขาหรือเสือหมอบนี่เล็กที่สุดแค่ 11 ฟัน เอามาจับคู่กับจานหน้าทั่วไปที่ใช้ในจักรยานพับแล้วก็ยังปั่นฯ ทำความเร็วสูงสุดได้ไม่เท่าเสือภูเขา/เสือหมอบ Shimano ก็เลยทำเฟืองเล็ก 9 ฟันชุด Caprio ออกมาเพื่อที่เวลาเอามาจับคู่กับจานหน้าจักรยานพับแล้วจะได้ความเร็วไล่เรี่ยกับจักรยานล้อใหญ่กว่าครับ

ถ้าไปแก้อีกทางคืออาจจะต้องใช้จานหน้า 56 ฟัน ถึง 60 ฟันกับเฟืองชุดเดิมแทน จานหน้าขนาดใหญ่มากมันดูเทอะทะไม่สวยเหมือนพวก 52 - 53 ฟันด้วยครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

เป็นข้อเลือกที่น่าสนใจ ขอบคุณมากครับ
ขวด

Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

เฟือง capreo ต้องใช้ดุมของมันเข้าชุดเท่านั้นครับ

ส่วนจำนวนซี่ เท่าที่เห็นในห้องพ่อค้าออนไลน์ ก็จะเป็น 32 รูครับ

ถ้าจะใส่ จานหน้า 56 กับเฟือง capreo นี่คงต้องขาแรงมากๆครับ

รูปภาพ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
ขาประจำ
ขาประจำ

Toshi เขียน:
ถ้าจะใส่ จานหน้า 56 กับเฟือง capreo นี่คงต้องขาแรงมากๆครับ

สงสัยพิมพ์ข้อความสั้นเกินไป ต้องขออภัยด้วยครับ

เฟืิองขุด Caprio เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ยังอยากใช้จาน 52 - 53 ฟัน แต่อยากไล่กวดเสือหมอบ เสือภูเขาให้ทันนะครับ

แต่ถ้าจะใช้ "เฟืองเดิม" ที่มีเฟืองเล็กที่สุด 11 ฟัน จานหน้า 56 หรือ 60 ฟันเป็นอีกตัวเลือกหนึ่งครับ :D
oatgz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-950-6073
team: โอตะ เสือเมืองนนท์
Bike: canondale scapel lefty, argon 18 nitrogen

โพสต์ โดย oatgz »

ขอบคุณมากครับผม
รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม

มีสลึงพึงบรรจบให้ครบบาท
อย่าให้ขาดสิ่งของต้องประสงค์
มีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจง
อย่าจ่ายลงให้มาก จะยากนาน

ขาประจำ
ขาประจำ

เสียดาย ผมเพิ่งจะเปลี่ยนชุดล้อเดิมเป็น powerway ถ้าใส่เฟือง capreo ก็ต้องเปลี่ยนดุม แหม เซ็งจริงๆ
ขวด

kanapat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816472212
Bike: araya storck kestrel cinelli pinarello sunow brompton etcs

โพสต์ โดย kanapat »

ถามผู้รู้ครับ
อยากได้spocket 11 teeth ไปใส่ internal hud gear shimano model SG-3R40 (ดุมรถแม่บ้าน)
และ ไปใส่ internal hub gear model SG-3c41 หรือ จำนวนซี่น้อยที่สุด 2 medel นี้spocket ไม่เหมือนกัน
ขาประจำ
ขาประจำ

เฟืองที่ใช้กับเกียร์ดุมดัดแปลงจากเฟืองสวมธรรมดาไม่ได้ครับ อย่างแรกคือมันบางกว่ากันมากเลย เรื่องที่สองบากข้างในก็เข้ากันไม่ได้ ต้องไปใช้เฟืองหลังแบบอื่น เคยมีคนมาแนะนำวิธีแปลงไว้แต่ผมก็จำไม่ได้แล้วครับว่าอยู่กระทู้ใหน

ค่อยๆ ตามหาอ่านเอาในกระทู้เกี่ยวกับเกียร์ดุมดีกว่าครับ เผื่อว่าอาจจะเจอข้อมูล
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:เฟืองที่ใช้กับเกียร์ดุมดัดแปลงจากเฟืองสวมธรรมดาไม่ได้ครับ อย่างแรกคือมันบางกว่ากันมากเลย เรื่องที่สองบากข้างในก็เข้ากันไม่ได้ ต้องไปใช้เฟืองหลังแบบอื่น เคยมีคนมาแนะนำวิธีแปลงไว้แต่ผมก็จำไม่ได้แล้วครับว่าอยู่กระทู้ใหน

ค่อยๆ ตามหาอ่านเอาในกระทู้เกี่ยวกับเกียร์ดุมดีกว่าครับ เผื่อว่าอาจจะเจอข้อมูล
ช่วงสงกรานต์นี้ คุณเสือสเปคตรัมไปเที่ยวที่ไหนมาบ้างครับ?
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

หลบทั้งฝนและน้ำสงกรานต์อยู่บ้านครับ ช่วงนี้ขับรถยนต์มากกว่าปั่นจักรยาน :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:หลบทั้งฝนและน้ำสงกรานต์อยู่บ้านครับ ช่วงนี้ขับรถยนต์มากกว่าปั่นจักรยาน :lol:
เมื่อวานนี้ นึกว่าถนนหนทางกทม จะปลอดคนเล่นสาดน้ำแล้ว เลยเอารถพับไปปั่นออกกำลังกายที่สวนรถไฟ ที่ไหนได้ ออกก็เจอสาด กลับก็เจอสาด แถมบางคนสาดเข้าหน้าเข้าตา แว่นเลอะจนต้องจอดเช็ด ดีที่ไม่เจอแป้ง แต่ก็เจอน้ำผสมน้ำแข็งครับ

สมัยก่อน กทม เล่นหนักๆ ก็แค่วันที่ 13 วันเดียว หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยมีเล่นกันเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะเน้นจุดหลักๆ เช่น ถนนข้าวสาร แต่ปีนี้ดูจะเล่นกัน 3 วัดรวด เล่นถึงสามสี่ทุ่มด้วยแฮะ
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

เดี๋ยวนี้ส่วนมากก็เล่นกันราวๆ 3 วันนี่แหละครับ หรือหากยังติดใจ เสาร์-อาทิตย์ผมว่าบางสถานที่ก็อาจจะยังมีแถมครับ :D

วันแรกที่เล่นสาดน้ำกัน ผมมีธุระต้องใช้รถยนต์ไปแถวใกล้ๆ บ้าน รถยนต์ปิดกระจกสนิทยังโดนสาดน้ำเลยครับ :lol: แถมผ่านไปที่หนึ่งเขาสาดน้ำกันอยู่ฝั่งซ้ายของรถที่ผมขับ มอเตอร์ไซด์แล่นสวนมาตัวเปียก + ซ้อนสาม แถเข้ามาหน้ารถในเลนสวนเฉยเลยครับ เลยเข้าใจแล้วละครับว่าอุบัติเหตุส่วนมากที่ว่าเกิดจากมอเตอร์ไซด์เป็นยังไง :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”