โครงการจับรถมาแต่งซิ่ง [ซ่อมบำรุง... ปรับแต่ง... ]

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ชอบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816459569
team: จรจัด
Bike: merida tfs300 giant
ตำแหน่ง: ถนน ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ

Re: โครงการจับรถจ่ายตลาดมาแต่งซิ่ง

โพสต์ โดย ชอบ »

อึดเข้าไว้ครับ อีกนิดเดียว ทำแล้วอย่าไปนึกถึงราคาที่ทำเอา มันส์ อย่างเดียวคิดว่าเท่ากับลงทะเบียนเรียนซ่อมจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818438294
team: อิสระ
Bike: TREK 3900, Chevrolet FM207, ARAYA, Gruovy, Black cat, BS-RADAC.
ตำแหน่ง: 45/128 ซอยวิชัย(น) หมู่บ้านสุดจิตต์นิเวศน์ แขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน กรุงเทพมหานคร 10150
ติดต่อ:

Re: โครงการจับรถจ่ายตลาดมาแต่งซิ่ง

โพสต์ โดย skksurasak »

เปรียบเทียบให้ดูกันชัดๆ
ก่อนแต่ง... VS หลังแต่ง .....

ได้จานหน้ามาแล้วจะนำมาลงให้ดูใหม่นะครับ
ตอนนี้พักไปทำอย่างอื่นก่อน

โครงการต่อไป FullSus ...
ยังไม่แน่ใจว่าจะทำอะไรกับมันดี
อาจจะอัพระบบขับเคลื่อน มองไว้เป็น 3 x 8
ปัจจุบัน จานหน้า 48-38-28 หลัง 28-14
ไฟล์แนบ
รถแม่บ้าน.. รูปร่างสะโอสะองค์ ขึ้นมาแล้ว
รถแม่บ้าน.. รูปร่างสะโอสะองค์ ขึ้นมาแล้ว
B&A1 .jpg (116.05 KiB) เข้าดูแล้ว 1187 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย skksurasak เมื่อ 14 เม.ย. 2011, 19:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รถก็เก่า.. คนก็แก่.. แรงก็ไม่มี..
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
nightbird
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nightbird »

เป็นความภูมิใจที่ได้สร้างด้วยตัวเองครับ ;)
คล้ายหลักอานจะยาวไม่พอไหมครับ จะเลยขีดบอกระยะ
ใส่เบาะLow rider (หรือเบาะสปริงแม่บ้านมีหมุด)สีเดียวกับปลอกแฮนด์ก็ไม่เลวนะครับ
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900, Chevrolet FM207, ARAYA, Gruovy, Black cat, BS-RADAC.
ตำแหน่ง: 45/128 ซอยวิชัย(น) หมู่บ้านสุดจิตต์นิเวศน์ แขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน กรุงเทพมหานคร 10150
ติดต่อ:

เป็นความภูมิใจที่ได้สร้างด้วยตัวเองครับ
คล้ายหลักอานจะยาวไม่พอไหมครับ จะเลยขีดบอกระยะ
ใส่เบาะLow rider (หรือเบาะสปริงแม่บ้านมีหมุด)สีเดียวกับปลอกแฮนด์ก็ไม่เลวนะครับ
ความจริงไม่ได้ขี่สูงขนาดนี้ครับ เสียบไว้ดูเล่นสวยๆ
ตอนนี้เอาล้อเก่ามาใส่ขี่เล่นก่อน ลองเบรคด้วยว่ามีปัญหาไหม?
ก็เบรคได้ดีนะครับ แต่ยังไม่ได้ลองที่ความเร็วสูง
ปกติผมไม่ใช่คนเบรดรถกระทันหันอยู่แล้ว
จะค่อยๆ เลียเบรคไว้เพื่อชลอความเร็วของรถก่อน
ยังไม่เคยเบรคกระทันหันที่ความเร็วสูงสักที
ขับรถยนต์ก็เหมือนกัน เบรคไม่ค่อยสึก เพราะไม่ค่อยได้เบรค

มีภาพมาเพิ่มครับหลังจากเอาล้อเดิมมาใส่ทดลองเบรค
ไฟล์แนบ
อานขาวเก่าเก็บ เก็บจนราขึ้น เป็นจุดดำๆ เสียดายมากเลย
อานขาวเก่าเก็บ เก็บจนราขึ้น เป็นจุดดำๆ เสียดายมากเลย
IMG_2151.JPG (45.42 KiB) เข้าดูแล้ว 1181 ครั้ง
เต็มๆคัน.. ปลดสายเกียร์ออกก่อน รอจานหน้ามาแล้วค่อยใส่ล้อใหม่
เต็มๆคัน.. ปลดสายเกียร์ออกก่อน รอจานหน้ามาแล้วค่อยใส่ล้อใหม่
IMG_2134.JPG (63.12 KiB) เข้าดูแล้ว 1181 ครั้ง
หลักวีเบรคด้านหน้าใชงานได้สมบูรณ์แบบ
หลักวีเบรคด้านหน้าใชงานได้สมบูรณ์แบบ
IMG_2146.JPG (51.46 KiB) เข้าดูแล้ว 1181 ครั้ง
หลักวีเบรคด้านหลังรอยเชื่อมไม่สวยแต่แข็งแรง
หลักวีเบรคด้านหลังรอยเชื่อมไม่สวยแต่แข็งแรง
IMG_2145.JPG (46.71 KiB) เข้าดูแล้ว 1181 ครั้ง
เอาล้อเก่ามาใส่ทดสอบเบรคก่อนว่าใช้ได้ไหม?
เอาล้อเก่ามาใส่ทดสอบเบรคก่อนว่าใช้ได้ไหม?
IMG_2135.JPG (60.68 KiB) เข้าดูแล้ว 1181 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย skksurasak เมื่อ 14 เม.ย. 2011, 19:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รถก็เก่า.. คนก็แก่.. แรงก็ไม่มี..
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
อู๋ พัทยาCraZyGang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-761 2109
team: CraZyGang
Bike: Brompton - DahonClassic

โพสต์ โดย อู๋ พัทยาCraZyGang »

:lol: :lol: :mrgreen: :mrgreen:เสร็จจนได้ ยินดีด้วยครับ ยังไงก็ขี่ด้วยความภูมิใจ ทำเองกะมือ :lol: :lol: :lol:
ติดตามเฟสบุ๊ค.....https://www.facebook.com/krittekorn.siriprechapong
..เฟสบุ๊ค รวมภาพกีฬาโดยอู๋ พัทยา..https://www.facebook.com/Sportphoto-1571937013074152/
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำ ซึ่งอาจจะอยู่ตามบอร์ดต่างๆ ในเว็บนี้
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ
ผมรออีกนิดหนึ่งคือจานหน้า
ได้จานมาแล้วจะสรุปค่าเสียหายทั้งหมดว่าเป็นเงินเท่าไร?

:D :D :D
เผื่อจะเป็นประโยชน์และเป็นแนวทางสำหรับท่านที่ประสงค์จะอับรถมินิ หรือรถพับ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

ราคา ที่ให้ไว้ ขอเป็นไป ตาม PM นะท่าน ตอนนี้ อาตมา บวช อยู่ หลัง สงกราน ค่อย คุยกันนะ โยม
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คุณ X3 โทรมาให้คำแนะนำเยอะเลยครับ
คำแนะนำข้อหนึ่งคือให้ใส่จานใหญ่ 56 ฟันไปเลย
เพราะใส่ 52 ฟันเดี๋ยวก็ต้องเปลี่ยนอีก

แนะนำการตั้งตีนผีให้ด้วยสุดยอดเลย
ผมลองปรับดู วันนี้ขี่ได้แล้วครับ
โซ่ไม่ตกแล้วครับ (เคยตกนอกครับ)
แต่เนื่องจากผมใจร้อนไปหน่อย ตอนตัดโซ่ไม่ค่อยระวัง
คิดว่าโซ่เส้นนี้มีปัญหา เพราะมันมีเสียงดังแปลกๆ
ทั้งๆที่ผมใส่ทั้งจารบี และน้ำมันหล่อลื่นแล้ว
แต่ตอนนี้เข้าได้ทุกเกียร์แล้ว ไม่โดดด้วย
เลยกลับไปปรับแต่เกียร์เสือหมอบ(สับถัง)ใหม่
เพราะเมื่อก่อนมันเป็นเกียร์อัตโนมัติ
แต่เปลี่ยนเองตามใจมันไม่ใช่ตามใจผม
ตอนนี้ผมสามารถเปลี่ยนเกียร์ตามใจผมได้แล้วครับ
ไฟล์แนบ
ตีนผี สายเกียร์ผูกเชื่อไว้ชั่วคราวก่อนเผื่อแก้ไขจัดสายใหม่
ตีนผี สายเกียร์ผูกเชื่อไว้ชั่วคราวก่อนเผื่อแก้ไขจัดสายใหม่
IMG_2117.JPG (75.16 KiB) เข้าดูแล้ว 1140 ครั้ง
จานเดิมโซ่ใหม่.. เปลี่ยนได้ทุกเกียร์แล้วครับ
จานเดิมโซ่ใหม่.. เปลี่ยนได้ทุกเกียร์แล้วครับ
IMG_2105.JPG (71.51 KiB) เข้าดูแล้ว 1140 ครั้ง
มือเกียร์รวม
มือเกียร์รวม
IMG_2122.JPG (45.13 KiB) เข้าดูแล้ว 1140 ครั้ง
crazy-mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o8l~3x4~xxl7
team: Family Bike

โพสต์ โดย crazy-mtb »

แวะมาร่วมภูมิใจด้วย กับความสำเร็จที่ก่อจากความตั้งใจและมุ่งมั่นพยายามครับ
ที่เห็นอยู่นี้คือรถที่ทำเองกับมือของเรา รถที่แม้มีเงินมากก็อาจจะหาซื้อไม่ได้
รถที่บ่งบอกความเป็นตัวตนของเราที่สุด รถที่สร้างด้วยใจแท้ๆ :P

สภาพรถตอนนี้ดูสปอร์ตชวนปั่นขึ้นมากครับขอบอก

ปั่นให้สนุกนะครับ
:D
ความสุขจากจักรยาน หาใช่ด้วยสมรรถนะสูงสวยแพง หรือจุดหมายปลายทางไม่ ..หากแต่อยู่ตรงระหว่างทาง : "Bike for Love", "Heart Made Bike"
monobike
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย monobike »

รูปภาพ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่ทำสำเร็จ ส่วนตัวผมชื่นชมคนที่มีความคิดริเริ่ม และเป็นตัวของตัวเอง
ผมเชื่อว่าคุณได้เรียนรู้อะไรมากมาย จากการที่ได้ทำรถเอง แม้กระทั้งวิธีการถอดระบบlogic บางครั้งทำให้เค้าใจว่าคนที่คิด
คนผลิตจักรยานมานี่ชั่งคิดจริงๆ จะถอดนี่ชิ้นนึงต้องถอดไอ้นี่ให้ได้ก่อนมันถึงจะออกมาได้

ผมเองก็เพิ่งเล่นรถจักรยานมาไม่นาน ส่วนตัวผมอยากทำรถของตัวเองขึ้นมา Handmade Bicycle , Custom Bicycle
ได้แต่ซื้อๆๆนำเข้าๆ เฮ้อ... ทำได้แค่นี้ ตอนนี้ผมเองก็ค่อยๆพยายามศึกษาไปจากพี่ๆที่ให้ความรู้มา ทีละนิดละหน่อย
ศึกษาไปตามเวลาสมควร สุดท้ายผมหวังว่าคุณคงทำรถของตัวเองได้สักคันแบบCustom Bicycle ก็ได้จะติดตามและขอเรียนรู้จากคุณไปเด้วย

รูปภาพ
คลิ๊กที่ภาพ..
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คุณ monobike
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งว่าจักรยานเป็นอะไรที่มนุษย์คิดขึ้นมาอย่างสร้างสรรค์ และมีพัฒนาการที่ต่อเนื่องทั้งทางด้านคุณภาพและประสิทธิภาพ
จักรยานที่ใช้แรงคนเพียงสองขา สามารถทำความเร็วได้ 50-60 กม.ต่อชั่วโมง เป็นเรื่องที่มหัศจรรย์มาก
แค่ผมได้สัมผัสความเร็วจากสองขาของผมที่ความเร็วประมาณ 30 กม/ชม ก็นับได้ว่าเป็นประสบการณ์ที่ตื่นเต้นว่า 1 แรงคน สามารถทำความเร็วได้พอๆ กับเครื่องจักร (มอเตอร์ไซค์เล็กๆ แถวบ้านความเร็วสูงสุดแค่ 60 กม/ชม, จักรยานติดมอเตอร์ไฟฟ้า ความเร็วสูงสุด 25 กม/ชม)
จักรยานเป็นอะไรที่น่าทึ่ง และน่าหลงไหลเป็นอย่างยิ่ง, ผมเองเคยนิยมชมชอบการขี่จักรยานมาตั้งแต่เด็กๆ แต่ไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของได้แต่เช่าเขาขี่ (เมื่อก่อนที่สนามหลวงมีจักรยานให้เช่าขี่) พอโตขึ้นทำงานมีรายได้ก็ไม่สนใจจักรยาน ตอนนี้พ้นวัยทำงาน กลับมาสนใจจักรยานใหม่ เพราะจักรยาน LA แม่บ้านที่เอาไว้ขี่ไปจ่ายตลาด หรือขี่ออกจากหมู่บ้านไปขึ้นรถเมล์หายไป ไปเดินดูจักรยานตามห้าง Big C ร้านจักรยานแถวๆ วรจักร ก็ซื้อไม่ลง เพราะคุณภาพไม่ประทับใจ ที่คุณภาพดีหน่อยก็แพงจนไม่กล้าซื้อ(เพราะยังไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับรถจักรยาน) เลยเริ่มค้นหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เจอคนเอาจักรยานจากญี่ปุ่นมาขาย เขาขายอย่างเดียวครับไม่ได้ซ่อมก่อน มาหักๆ พังๆ อย่างไรก็ขายมาอย่างนั้น ในที่สุดก็เกิดความคิดที่จะลองถอดชิ้นส่วน มาซ่อม ทำสี และประกอบใหม่ดู ก็สามรถทำรถเป็นคันได้ ต้องขอขอบคุณเว็บไซท์ จักรยานทั้งหลายโดยเฉพาะ ThaiMTB ที่ให้ข้อมูลดีๆ โดยเฉพาะข้อเขียนของ "อาจารย์ Lucifer" กับ ท่าน "เสือ Spectrum"
แก้ไขล่าสุดโดย skksurasak เมื่อ 14 เม.ย. 2011, 19:36, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pisun6102
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pisun6102 »

:D อึดอีกนิด เกือบสำเร็จแล้วป๋า สู้ๆ..ครับป๋า :mrgreen:
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อยากเตือนมือใหม่นิดหนึ่งนะครับเรื่องการตัดต่อโซ่
พอดีผมรื้อเข้ารื้อออกหลายรอบ ด้วยความไม่เข้าใจระบบเกียร์จักรยาน
เลยทำให้โซ่ที่ตัดต่อเสียหายหลายจุด เพราะตอนตัดต่อใจร้อนไปด้วย
ตอนนี้เวลาหมุนขาจาน โซ่สะดุดเป็นช่วงๆ
เป็นเพราะเราต่อกลับไปไม่ดี ขาดประสบการณ์
ตอนนี้รู้แล้วครับว่าเขามีปลดเร็วไว้ทำไม
ตอนตัดมันไม่ยากครับ แต่ตอนต่อกลับไปมันลำบากเหมือนกัน
เพราะเรายังใช้เครื่องไม่ชำนาญ เลยทำให้รอยต่อไม่เรียบ
และถอดหลายครั้ง เลยมีหลายแผล โซ่สะดุดเป็นระยะ
เลยเสียโซ่ไปเส้นหนึ่ง แต่ก็ดีกว่าทำให้เฟืองและตีนผีเสียหายครับ
แก้ไขล่าสุดโดย skksurasak เมื่อ 14 เม.ย. 2011, 19:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nightbird
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nightbird »

skksurasak เขียน:อยากเตือนมือใหม่นิดหนึ่งนะครับเรื่องการตัดต่โซ่
พอดีของผมมันรื้อเข้ารื้อออกหลายรอบ ด้วยความไม่เข้าใจระบบเกียร์จักรยาน
เลยทำให้โซ่ที่ตัดต่อเสียหาย เพราะตอนตัดต่อใจร้อนไปด้วย
ตอนนี้เวลาหมุนขาจาน โซ่สะดุดเป็นช่วงๆ
เป็นเพราะเราต่อกลับไปไม่ดี ขาดประสบการณ์
ตอนนี้รู้แล้วครับว่าเขามีปลดเร็วไว้ทำไม
ตอนตัดมันไม่ยากครับ แต่ตอนต่อกลับไปมันลำบากเหมือนกัน
เพราะเรายังใช้เครื่องไม่ชำนาญ เลยทำให้รอยต่อไม่เรียบ
และถอดหลายรั้ง เลยมีหลายแผล โซ่สะดุดเป็นระยะ
เลยเสียโซ่ไปเส้นหนึ่ง แต่ก็ดีกว่าทำให้เฟืองและตีนผีเสียหายครับ
ลองจับโซ่สองด้านให้รอยต่ออยู่ตรงกลางบิดไปมานิดนึงครับ...รอยต่อโซ่ที่แข็ง(น่าจะเรียกโซ่ตาย)นั้นจะลื่นขึ้นทันที....แรกผมก็สงสัยทำไมช่างที่ร้านต่อแล้วลื่นกว่าเรา.ช่างต่อก็เป็นบ้างครับ.โซ่ไม่พังง่ายๆ(ถ้าไม่โดนค้อนคีมจนบิดเบี้ยวคามือไปซะก่อน)................ก็ทำเองเช่นกันครับกว่าจะรู้ :mrgreen:
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณ คุณ nightbird มากเลยครับ
ผมต้องเปลี่ยนโซ่อยู่แล้วครับ วันนี้จาน 56 ฟันมาแล้ว ลองใส่แล้ว ไม่ติดครับ ใช้กะโหลกเดิมๆ แต่โซ่ตึงมาก ขนาดใช้เฟือง 7 ตีนผียังเหยียดสุดๆ ลองปั่นดูแล้วครับ ใช้ได้ (ลองกับเกียร์ 5-6-7) แต่ไม่ได้ขี่เร็ว ระยะสั้นๆ ประมาณ 200 เมตร เพื่อทดสอบจานครับ
สั่งซื้อโซ่ใหม่ไปแล้วครับ ไม่มีเวลาเดินไปซื้อเองเลยสั่งร้านออนไลน์ ส่งวันจันทร์ครับ แต่มีภาพติดตั้งจานใหม่ 56 ฟันมาให้ชมกัน ใส่บังโคลนแล้วด้วย สีทองด้วยนะ .. พ่นเองแบบตามใจฉัน ...
ไฟล์แนบ
เป็นคันแล้วครับ
เป็นคันแล้วครับ
IMG_2163.jpg (98.57 KiB) เข้าดูแล้ว 1084 ครั้ง
ตีนผีรอกใหญ่ขายาวเหยียดสุดไม่ติดพื้นครับ
ตีนผีรอกใหญ่ขายาวเหยียดสุดไม่ติดพื้นครับ
IMG_2169.JPG (65.8 KiB) เข้าดูแล้ว 1084 ครั้ง
จานหน้า 56 ฟัน ใส่แล้วหล่อสุดๆ
จานหน้า 56 ฟัน ใส่แล้วหล่อสุดๆ
IMG_2159.JPG (77.29 KiB) เข้าดูแล้ว 1084 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”