ขอคำแนะนำซื้อชุดเครื่องมือ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
vanox
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอคำแนะนำซื้อชุดเครื่องมือ

โพสต์ โดย vanox »

ขอคำแนะนำซื้อชุดเครื่องมือ ชุดไหนยี่ห้อไหนจะซื้อมาใช้กับรถพับน่ะครับ
ชุดเครื่องมือไหนครอบคุมถอดได้ทั้งคันน่ะครับกลัวซื้อมาผิดขนาด
เช่นถอดจาน กระโหลก คอแฮนด์ เฟืองหลัง
หรือว่าใช้ได้กับรถจักยานทุกประเภทครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

รูปภาพ
ขอยืมภาพจากyokobike
yappyhappy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819956689
Bike: Ubike Folding bike.."Citizen" & Kalaq Folding Bike "Q6"

Re: ขอคำแนะนำซื้อชุดเครื่องมือ

โพสต์ โดย yappyhappy »

ของผมแบบในรูปนี่แหล่ะครับ แต่ยังไม่ครบที่้องการหรอก อาจจต้องศื้อเพิ่ม แต่เริมท่ชุดนี้ก็แยกส่วนรถปได้เยอะแล้วครับ
vanox
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำซื้อชุดเครื่องมือ

ขอบคุณครับ
แล้วถอดกระโหลกได้เปล่าครับ อยากถอดจานหน้าน่ะครับ
rak monthon2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: โทร โทรโทร ไม่ติดอย่าโทร
team: กินลมชมวิว
Bike: รถถีบมือสอง
ตำแหน่ง: ใต้ฟ้าเดียวกัน

โพสต์ โดย rak monthon2 »

ดูแล้วไม่น่าจะครบครับ..ต้องดูด้วยครับว่าเป็นกระโหลกแบบไหน
ความพอดีอยู่ตรงไหน : หากเรารู้จักคำว่าพอ มันก็จะเป็นสิ่งที่ดี
มีคนกล่าวไว้ว่า หากท่าน วิ่งได้ไม่เร็วเท่ากับกระต่าย ก็ขอให้ท่าน จงขยันเดินให้ได้อย่างเต่า
vanox
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

rak monthon2 เขียน:ดูแล้วไม่น่าจะครบครับ..ต้องดูด้วยครับว่าเป็นกระโหลกแบบไหน
นี่ไงๆ สำคัญเลยตรงนี้ แล้วต้องทำไงต่อครับมีกระโหลกแบบไหนบ้างครับรถพับน่ะ
AMUR
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi

โพสต์ โดย AMUR »

คุณvanoxคงไม่ถอดรุ่นอื่นแน่ :mrgreen: นอกจากเจ้าคลาสสิคใช่มะ? :lol:

ถ้าไม่ค้ำคอเป็นจานเลื้อยนะ ประแจเลื่อนแบบที่ติดกล่องนี้มารู้สึกว่าจะเล็กไป
จะถอดน๊อตล็อคไม่ได้อ่ะดิ ส่วนค้ำคอเป็นจานดูด ชุดนี้เล็งจากภาพแล้ว ตัวถอด
จานดูด มันคือตัวที่นอนนิ่งอยู่ตรงมุมขวาบน ชุดนี้ที่ให้มามีตัวถอดกระโหลกกลวง
ถอดเฟืองหลัง ขันหัวซี่ลวด ตัวตัดโซ่ ขันบันได งัดล้อ ถอดสเตอร์สวม

ถอดแต่เจ้าคลาสสิค เอาไงดีหว่า? มีหลายอันก็ไม่ค่อยได้ใช้นะ บางอันเครื่องมือบ้านๆ
ก็ทำงานได้ บางอันก็ยังไม่มี บางอันก็ดูอ่อนแอจัง ว่าแต่มันชุดกี่ตังค์ครับเนี่ย? เป็นผม
ซื้อแยกดีกว่า เวลาไปเดินหาเครื่องมือช่างนะสนุก!มีอะไรแปลกๆให้เห็นประจำ น่าไปบ่อยๆ ;)
vanox
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คุณAMUR นี่ต้องเป็นหมอดูแน่ๆ เล่นทำนายซ๊ะผมขนลุกเลย 555
อย่างกะตาเห็น ผมมือใหม่น่ะจะถอดชิ้นส่วนอะไรทีก็คิดมาก
กลัวประกอบกลับแบบเดิมไม่ได้ 55555
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ผมก็ซื้อแยกทีละชิ้นแบบที่คุณ AMUR บอกเพราะเครื่องมือแบบรวมชุดนั้น ไม่ครอบคลุมงานของจักรยานทั้งคันครับ รวมไปถึงคุณภาพของเครื่องมือสู้แบบแยกชิ้นไม่ได้ เพียงแต่มีข้อดีตรงเป็นเครื่องมือพื้นฐานที่ทำให้เราไม่ต้องคิดเอาเองว่าต้องไปหาซื้ออะไรบ้างและราคารวมถูกกว่าการซื้อแบบแยกชิ้นโดยเฉพาะเครื่องมือบางชิ้น ปีหนึ่งหรือ 2 - 3 ปีได้ใช้ทีหนึ่งครับ หรือบางชิ้นก็แทบไม่ได้ใช้เลย

ถ้าคิดจะเรียนรู้เรื่องถอด-ประกอบ-ซ่อมจักรยานเอง ลองตั้งโจทย์ขึ้นมาดีกว่าครับว่าเราอยากหัดทำอะไรก่อน เนื่องจากความรู้เหล่านี้เรียนไม่จบ "ทุกเรื่อง" ในวันเดียวหรอกครับ ดังนั้นเรียนทีละเรื่องกับเครื่องมือทีละชิ้น "เหมาะกว่า" ครับ

ถ้าคุณเล่นไปเรื่อยๆ บางทีก็จะพบว่าเครื่องมือบางชิ้น DIY เองได้

ยกตัวอย่างเช่นประแจโซ่สำหรับถอดเฟืองสวม ราคาแยกชิ้นประมาณ 380 - 400 บาท อุปกรณ์ที่หน้าตาเหมือนกันเลยคือประแจถอดกรองน้ำมันเครื่องราคา 90 - 100 บาท มีขายตามร้านเครื่องมือช่างทั่วไป เพียงแต่โซ่ที่ติดประแจอย่างหลังมาเป็นโซ่เส้นใหญ่สำหรับจักรยาน Single Speed อ.หนึ่ง สมาชิกรุ่นเก่าท่านหนึ่งเคยแนะให้เปลี่ยนโซ่เป็นโซ่เสือภูเขาที่ทิ้งแล้วก็สามารถเอามาใช้งานได้แล้วครับ

อุปกรณ์ถอดคอนิ้ว / กระโหลกเลื้อย /กระโหลกเหลี่ยมธรรมดา(ฝั่งขาจาน) ผมใช้ประแจเลื่อนที่ไปได้ถึงเบอร์ 36 มม. ส่วนอุปกรณ์ถอดบันใดใช้ประแจปากตายเบอร์ 15 ชนิด "แขนยาว" (บันใดเวลาขันร้านมักจะขัน "แน่นที่สุด" เพื่อกันไม่ให้บันใดหลุดกลางทาง-เกลียวบันใดรูด ประแจที่จะถอดและใส่ได้ต้องเป็นเบอร์ 15 ที่ให้แรงขันได้แรงกว่าเพื่อนครับ)

ที่ต้องซื้อของแท้แน่ก็คือพวกประแจปรับจี๋ล้อหน้า-หลัง ในกรณีที่เราใช้ดุมลูกปืนเรียงธรรมดาครับ แต่ก็เคยเจอเพื่อนสมาชิกใช้ประแจที่แถมมากับเครื่องมือออกกำลังในร่มใช้แทนประแจตั้งจี๋ได้เช่นกันครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

vanox เขียน:คุณAMUR นี่ต้องเป็นหมอดูแน่ๆ เล่นทำนายซ๊ะผมขนลุกเลย 555
อย่างกะตาเห็น ผมมือใหม่น่ะจะถอดชิ้นส่วนอะไรทีก็คิดมาก
กลัวประกอบกลับแบบเดิมไม่ได้ 55555
ใช้วิชาเดียวกับตำราช่างซ่อมรถยนต์นั่นแหละครับ ก่อนถอดเอากระดาษมาแผ่นใหญ่ๆ ขนาดหนังสือพิมพ์ หรือจะเป็นแผ่นหนังสือพิมพ์ก็ได้ครับ ถอดอุปกรณ์มาทีละชิ้น ก่อนวางเรียงลงไปบนกระดาษก็ทำความสะอาดให้เรียบร้อย (ไม่เอาผ้าสะอาดเช็ดก็ทิชชูนั่นแหละครับ) ไม่ต้องรีบร้อนครับ เวลาเหลือเฟือ :lol: :lol: ถอดช้าๆ ดูทั้งชิ้นส่วนที่ถอดออกมาแล้ว และชิ้นส่วนที่ยังไม่ได้ถอด เพราะถ้ารีบ เวลาประกอบกลับคุณก็จะเกาหัวถามตัวเองว่า เจ้า "ของเก่า" นั้นมันต้องใส่จารบีครึ่งเดียวหรือเต็มกันแน่ :lol: :lol: :lol:

ถอดออกมาแล้วก็เรียงลำดับก่อน-หลังไว้บนกระดาษให้ดี เวลาประกอบกลับจะได้ไม่ผิดลำดับและทำชิ้นส่วน หล่น หาย ขาด เกิน :lol: :lol: :lol:

เรื่องสำคัญอีกเรื่องคือ "อย่าใจร้อน" ครับ บรรดาพวกเครื่องยนต์กลไก มันก็คล้ายๆ Logic ของการเขียนโปรแกรม คือ หากคุณไม่ "ปลดล๊อค" น๊อตตัวหนึ่งออกมาให้ได้เสียก่อน ก็อย่าหวังว่าน๊อตตัวที่เหลือจะถอดออกมาได้ง่ายดาย ในอุปกรณ์เครื่องดนตรีอย่าง Piano เขาจะมี "น๊อตซ่อน" ไว้ซึ่งหากหาไม่เจอก็อย่าหวังว่าจะเปิดฝาออกมาซ่อมเองได้ครับ :D

บางเรื่องก็ต้องได้ "ผิดเป็นครู" มาก่อนครับ อย่างกระโหลกเหลี่ยม(แบริ่ง)นั้น ตามตำราบอกว่าต้องขันทางฝั่งขาจานให้แน่นเสียก่อนแล้วถึงจะมาใส่ ฝาทางอีกฝั่งหนึ่งได้ แต่จะประสพการณ์ถอด-ใส่เองหลายๆ ครั้ง ผมพบว่าง่ายที่สุดคือใส่ฝาทางฝั่งตรงข้ามขาจานด้วย "มือเปล่า" ไว้สัก "ครึ่งทาง" ก่อนจะทำให้ขันเกลียวทั้ง 2 ฝั่ง "'ง่ายขึ้น" หากขันทางฝั่งขาจานตามตำรา อีกฝั่งจะขันเข้าได้แบบ "ลุ้นจนเหงื่อแตก" ครับ

ถ้าภาษาอังกฤษไม่ใช่ปัญหาของคุณ แนะนำให้ Download คู่มือซ่อมจากเวป Shimano และเวป Parktool มาอ่านซ้อมมือดูก่อนครับ อุปกรณ์บางตำแหน่งใช้วิธีถอด-ใส่ไม่เหมือน Logic ปรกติ จะรู้ได้ต้องอ่านคู่มือก่อนเท่านั้น ยกตัวอย่างเช่นกระโหลกเหลี่ยมฝั่งซ้ายและขวาจะใช้เกลียวหมุนคนละทางกัน / การติดตั้งกระโหลกก็ต้องติดตั้งทางฝั่งขาจานก่อน เป็นต้นครับ

เสียดายว่าเวป Parktool ไม่มี Simulator ให้ลองเหมือน Linksys กับ TP-Links ครับ :mrgreen: ไม่อย่างนั้นก็จะแนะให้ไปหัดซ่อมจากเวปดูก่อน :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
vanox
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณ พี่เสือ Spectrumมากครับข้อมูลแน่นปึ๊กเหมือนเดิมเลยครับ
อุส่าสละเวลาตอบให้ผมด้วย ปลื้มครับ ขอบคุณมากครับ...
baby83
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย baby83 »

ตามมาเก็บความรู้ด้วยคน
Wita
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton

โพสต์ โดย Wita »

ตามมาเก็บความรู้ด้วยครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

http://www.se-ed.com/eshop/%28A%28A9HbI ... eSupport=1

สำหรับผู้ที่ชอบหนังสือคู่มือภาษาไทยที่มีรูปภาพประกอบ ที่ร้านซีเอ็ดบุ๊คมีหนังสือชื่อ

คู่มือดูแลและซ่อมจักรยานด้วย ตนเอง

จำหน่ายครับ รายละเอียดก็ตาม Links เลยครับ :D
komsonso
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-291-9120
Bike: Chevrolet, Gary Fisher, เฟสสัน

โพสต์ โดย komsonso »

เวลาถอด หากชิ้นไหนไม่แน่ใจเรื่องชิ้นส่วน
ผมใช้วิธีถ่ายรูปไว้ครับ
แล้วแยกกองน้อต อะไหล่ เป็นกอง ๆ
ชิ้นส่วนจักรยานมีไม่เยอะ ลองดูครับ
ผมกว่าจะประกอบได้ ปรับแต่งได้ ใช้เวลาหลายปี
กับการศึกษาข้อมูลในเว็ปอีกไม่รู้เท่าไร
แต่พอทำได้ เพิ่งรู้ว่าที่จริงก็ไม่ยากเท่าไร
ส่วนเครื่องมือค่อย ๆ หาไปครับ
อย่างที่ว่าถ้าจะถอดใส่ตัวไหน ค่อยหาเครื่องมือชุดนั้น ๆ
เพราะผมถือว่าใช้เวลาศึกษาจนทำได้จึงค่อยลงมือ
ดีกว่าทำไปศึกษาไป เพราะบางทีพอทำไม่ได้มันท้อใจชอบกล
ขอให้มีความสุขกับการประกอบจักรยานครับผม
เพราะ
ละอองดาว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ตะกายฟ้า
team: เดี่ยว
Bike: terbo

โพสต์ โดย ละอองดาว »

:shock:
Oº°‘¨ You get the best out of others.·´`·» ♫~* when you give the best of yourself¨‘°ºO
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”