อยากถามเรื่องการเปลี่ยนอุปกรณ์หลักๆ ในรถพับครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

อยากถามเรื่องการเปลี่ยนอุปกรณ์หลักๆ ในรถพับครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมใช้ khs T2 ล้อ 20" นิ้ว เกียร์ 16 speed ถ้าต้องการจะเปลี่ยนชุดเกียร์ใหม่จะต้องทำอะไรบ้างครับ ต้องเปลี่ยนจานหน้าด้วยรึเปล่า (จานหน้ามี 2 จานครับ)

หลังจากผมทำจักรยานล้มมาสามครั้ง เอาชุดเกียร์ลงพื้นทุกครั้ง ตอนนี้เวลาเปลี่ยนเกียร์ดูจะมีปัญหา คือเกียร์จะกระโดดเมื่อเปลี่ยนเกียร์มาเฟืองเล็ก 7-8 ครับ หรือปั่นๆ อยู่โซ่ก็ตกจากเฟือง เข้าเกียร์ไ่ม่ตรงเท่าที่ควร

ปัญหานี้เกิดจากเกียร์หรือว่าโซ่กันแน่ครับ ความรู้สึกเหมือนฟันจะสบกันกับโซ่ไม่พอดี

แล้วถ้าเปลี่ยนชุดเกียร์ หรือโซ่ ฯลฯ ในรถ เราต้องทำยังไงบ้างครับ ไปหาซื้อมาก่อนแล้วไปที่ร้านที่รับทำให้เค้าติดตั้งให้ หรือว่าบางร้านจะมีบริการให้ครบวงจรเลยครับ

อยากถามคนที่ใช้ khs ด้วยว่าสามารถอัพเกรดหรือเพิ่มอุปกรณ์ที่ว่านี้ไปได้ถึงระดับไหนครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
จ่าโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหมู่บ้านปิ่นทอง (นับไปนับมา นับได้ 3 คัน)
Bike: เชฟโรเล็ต , Yeah By DAHON
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

Re: อยากถามเรื่องการเปลี่ยนอุปกรณ์หลักๆ ในรถพับครับ

โพสต์ โดย จ่าโจ »

ก่อนจะเปลี่ยนอุปกรณ์ ... ใจเย็น ๆ สักนิด .... :D

...

ปัญหาเรื่องตีนผี เรื่องเฟือง เรื่องโซ่ ที่ว่ามา .. ผมลองนึก ๆ ภาพตาม แล้วคิดว่าถ้าเป็นผม ผมจะทำยังไงดี

...

เคยลองดูตีนผี รถคุณบ้างมั้ยครับ ... ลองดูให้ดี ๆ มีน๊อตพวกนี้เหมือนของรถผมรึเปล่า

รูปภาพ

ถ้ามีเหมือนกัน หรือใกล้เคียง ... ลองตรวจเช็คที่น๊อตแต่ละตัว

น๊อตหมายเลข 1 ...... คือน๊อตล๊อคสายเกียร์ ตรวจสอบว่ามันตึงรึเปล่า ถ้าหย่อนก็คลายน๊อคพอหลวมนิด ๆ เอาคีมดึงสายเกียร์ให้ตึง
แล้วล๊อตให้เข้าที่

น๊อตหมายเลข 2 , 3 , 4 คือน๊อตที่ใช้ปรับตั้งลูกรอกตีนผี ... การขันน๊อตเข้า หรือคลายน๊อตออก มีผลต่อลูกรอกตีนผีทั้งสั้น
ทั้ง 3 ตัวด้วย ทีนี้มันก็มาถึงการเล่นจิ๊กซอว์ ขันน๊อต คลายน๊อต ... ผมไม่อยากบอก อยากให้ไปทดลองปรับดูเอง เริ่มจากขันน๊อต
ทุกตัวให้เข้าไปสุด ... ดูผลที่เกิด คลายน๊อตหมายเลข 2 ออกมาครึ่งนึงแล้วดูผล คายน๊อตหมายเลข 3 ออกมาครึ่งนึงแล้วดูผล
ตามด้วยน๊อตหมายเลข 4 ......................

ลองเอียงรถ ให้ล้อหลังลอยจากพื้นนิด ๆ หมุนบันไดให้ล้อหลังทำงาน เปลี่ยนเกียร์ไล่ขึ้น ไล่ลง ... ไม่เกิน 1 ชั่วโมง คุณจะเข้าใจ
การทำงานของน๊อตทั้ง 3 ตัว

...

เดี๋ยวจะยากไป ... เท่าไหนพอดี .... เท่านี้ไงครับ

รูปภาพ

ไม่ยากหรอก .... ลองทำเองน่า เอะอะอะไรจะวิ่งไปหาช่างเลย เดี๋ยวก็โดนจวกหัวแบะ ...
คนที่ผมรู้จักคนนึง โดนค่าตั้งเกียร์ไป 70 บาท .... ผมยังฮาไม่เลิกมาจนทุกวันนี้ ... :lol:

ถ้าปรับแล้ว มันไม่ดีขึ้น ... ค่อยไปหาช่างนะครับ แต่ผมเชื่อว่าเพื่อน ๆ ทำได้น่า ลองดูนะ

:D
จะปั่นให้น่องโป่งเลย .. ไม่เชื่อคอยดู ...
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

Re: อยากถามเรื่องการเปลี่ยนอุปกรณ์หลักๆ ในรถพับครับ

โพสต์ โดย sunny »

จ่าโจ เขียน:ก่อนจะเปลี่ยนอุปกรณ์ ... ใจเย็น ๆ สักนิด .... :D

...

ปัญหาเรื่องตีนผี เรื่องเฟือง เรื่องโซ่ ที่ว่ามา .. ผมลองนึก ๆ ภาพตาม แล้วคิดว่าถ้าเป็นผม ผมจะทำยังไงดี

...

เคยลองดูตีนผี รถคุณบ้างมั้ยครับ ... ลองดูให้ดี ๆ มีน๊อตพวกนี้เหมือนของรถผมรึเปล่า

ถ้ามีเหมือนกัน หรือใกล้เคียง ... ลองตรวจเช็คที่น๊อตแต่ละตัว

น๊อตหมายเลข 1 ...... คือน๊อตล๊อคสายเกียร์ ตรวจสอบว่ามันตึงรึเปล่า ถ้าหย่อนก็คลายน๊อคพอหลวมนิด ๆ เอาคีมดึงสายเกียร์ให้ตึง

น๊อตหมายเลข 2 , 3 , 4 คือน๊อตที่ใช้ปรับตั้งลูกรอกตีนผี ... การขันน๊อตเข้า หรือคลายน๊อตออก มีผลต่อลูกรอกตีนผีทั้งสั้น
ทั้ง 3 ตัวด้วย ทีนี้มันก็มาถึงการเล่นจิ๊กซอว์ ขันน๊อต คลายน๊อต ... ผมไม่อยากบอก อยากให้ไปทดลองปรับดูเอง เริ่มจากขันน๊อต
ทุกตัวให้เข้าไปสุด ... ดูผลที่เกิด คลายน๊อตหมายเลข 2 ออกมาครึ่งนึงแล้วดูผล คายน๊อตหมายเลข 3 ออกมาครึ่งนึงแล้วดูผล
ตามด้วยน๊อตหมายเลข 4 ......................

ลองเอียงรถ ให้ล้อหลังลอยจากพื้นนิด ๆ หมุนบันไดให้ล้อหลังทำงาน เปลี่ยนเกียร์ไล่ขึ้น ไล่ลง ... ไม่เกิน 1 ชั่วโมง คุณจะเข้าใจ

...

เดี๋ยวจะยากไป ... เท่าไหนพอดี .... เท่านี้ไงครับ

ไม่ยากหรอก .... ลองทำเองน่า เอะอะอะไรจะวิ่งไปหาช่างเลย เดี๋ยวก็โดนจวกหัวแบะ ...
คนที่ผมรู้จักคนนึง โดนค่าตั้งเกียร์ไป 70 บาท .... ผมยังฮาไม่เลิกมาจนทุกวันนี้ ... :lol:

ถ้าปรับแล้ว มันไม่ดีขึ้น ... ค่อยไปหาช่างนะครับ แต่ผมเชื่อว่าเพื่อน ๆ ทำได้น่า ลองดูนะ
ตามนั้นเลยครับ

มีคำจำกัดความง่ายๆ ก็คือ
หมายเลข 1 กับตัวปรับความตึงของสาย เป็นตัวปรับให้โซ่อยู่กลางเฟืองมากที่สุด ถ้าโซ่มันพยายามจะปีนไปทางใดทางหนึ่งมากเกินไป ก็ปรับตัวนี้
( ส่วนใหญ่ถ้าปรับมาดีแล้ว มีอาการเพี้ยนเล็กน้อย ปรับตัวนี้ก็พอ อาจไม่ต้องถอดน้อต แต่ปรับแค่ตัวปรับความตึง )
หมายเลข 2 ปรับระยะห่างระหว่างลูกรอกกับเฟือง ถ้าห่างมากการเปลี่ยนเกียร์ไม่ค่อยราบรื่น ยิ่งชิดยึ่งดีแต่ต้องไม่ขบกัน
หมายเลข 3 4 ปรับระยะสูงสุด ต่ำสุด ไม่ให้โซ่ตกไปด้านเฟืองใหญ่สุดกับเล็กสุด
( ตอนปรับหมายเลข 3 4 ต้องคลายหมายเลข 1 ก่อน แล้วค่อยปรับคืนทีหลัง เพื่อไม่ให้ความตึงของสายมีผลกับระยะสูง-ต่ำสุด )

ปกติลำดับการปรับคือ
1. ปรับ 2
2. คลาย 1
3. ปรับ 3-4
4. ปรับ 1 ครับ
เทคนิคคือปรับทีละ 90 องศา แล้วลองหมุนดู

บรรยายได้แค่นี้แหละครับ
Wita
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton

โพสต์ โดย Wita »

sunny เขียน:
จ่าโจ เขียน:ก่อนจะเปลี่ยนอุปกรณ์ ... ใจเย็น ๆ สักนิด .... :D

...

...

...

ตามนั้นเลยครับ

มีคำจำกัดความง่ายๆ ก็คือ
หมายเลข 1 กับตัวปรับความตึงของสาย เป็นตัวปรับให้โซ่อยู่กลางเฟืองมากที่สุด ถ้าโซ่มันพยายามจะปีนไปทางใดทางหนึ่งมากเกินไป ก็ปรับตัวนี้
( ส่วนใหญ่ถ้าปรับมาดีแล้ว มีอาการเพี้ยนเล็กน้อย ปรับตัวนี้ก็พอ อาจไม่ต้องถอดน้อต แต่ปรับแค่ตัวปรับความตึง )
หมายเลข 2 ปรับระยะห่างระหว่างลูกรอกกับเฟือง ถ้าห่างมากการเปลี่ยนเกียร์ไม่ค่อยราบรื่น ยิ่งชิดยึ่งดีแต่ต้องไม่ขบกัน
หมายเลข 3 4 ปรับระยะสูงสุด ต่ำสุด ไม่ให้โซ่ตกไปด้านเฟืองใหญ่สุดกับเล็กสุด
( ตอนปรับหมายเลข 3 4 ต้องคลายหมายเลข 1 ก่อน แล้วค่อยปรับคืนทีหลัง เพื่อไม่ให้ความตึงของสายมีผลกับระยะสูง-ต่ำสุด )

ปกติลำดับการปรับคือ
1. ปรับ 2
2. คลาย 1
3. ปรับ 3-4
4. ปรับ 1 ครับ
เทคนิคคือปรับทีละ 90 องศา แล้วลองหมุนดู

บรรยายได้แค่นี้แหละครับ

ขอบคุณ คุณจ่าโจ และคุณ Sunny ครับ เดินหลงเข้ามาเลยได้เทคนิคดีๆ กลับไปด้วย :lol:
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ขอบคุณมากครับ

ภาพที่จ่าโจนำมาประกอบดูเหมือนจะติดตัวป้องกันชุดเกียร์(จากการล้มแล้วกระแทก) ใช่รึเปล่าครับ กำลังอยากจะถามเรื่องนี้พอดี แต่นึกไม่ออกพอมาเห็นภาพก็เลย เออ...น่าจะใช่ เพราะรถมักจะล้มไปทางขวา กลัวว่าชุดเกียร์จะกระแทกกับพื้นพัง
ขวด

The Power Of Slow Ride
จ่าโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหมู่บ้านปิ่นทอง (นับไปนับมา นับได้ 3 คัน)
Bike: เชฟโรเล็ต , Yeah By DAHON
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

โพสต์ โดย จ่าโจ »

จะเรียกว่า การ์ดกันกระแทก ก็ได้ครับ ...... :lol:

...

จริง ๆ มันคือ ที่พักเท้า เป็นแกนอลูมิเนียมชุบสี .. แบบที่เด็ก ๆ ชอบเอามาใส่แกนล้อหลัง
แล้วให้เพื่อนยืนเกาะหลังไปนั่นแหละครับ หาซื้อได้ที่โลตัส อันละร้อยกว่าบาท

ผมเอามาตัดออกข้อนึง .. แล้วใส่เป็นการ์ดกันกระแทกตีนผีครับ ... ^__^
จะปั่นให้น่องโป่งเลย .. ไม่เชื่อคอยดู ...
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

ขอปักไว้หน่อย
tronss
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tronss »

ขอปักครับ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

ทำไมพี่ ขวดไม่มาคุยเกับผมละครับ
ลืมกันแล้วหรอ ครับ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
thony p8
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dr.hon speed p8

โพสต์ โดย thony p8 »

เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคน
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

Dhandranunda เขียน:ผมใช้ khs T2 ล้อ 20" นิ้ว เกียร์ 16 speed ถ้าต้องการจะเปลี่ยนชุดเกียร์ใหม่จะต้องทำอะไรบ้างครับ ต้องเปลี่ยนจานหน้าด้วยรึเปล่า (จานหน้ามี 2 จานครับ)

หลังจากผมทำจักรยานล้มมาสามครั้ง เอาชุดเกียร์ลงพื้นทุกครั้ง ตอนนี้เวลาเปลี่ยนเกียร์ดูจะมีปัญหา คือเกียร์จะกระโดดเมื่อเปลี่ยนเกียร์มาเฟืองเล็ก 7-8 ครับ หรือปั่นๆ อยู่โซ่ก็ตกจากเฟือง เข้าเกียร์ไ่ม่ตรงเท่าที่ควร

ปัญหานี้เกิดจากเกียร์หรือว่าโซ่กันแน่ครับ ความรู้สึกเหมือนฟันจะสบกันกับโซ่ไม่พอดี

แล้วถ้าเปลี่ยนชุดเกียร์ หรือโซ่ ฯลฯ ในรถ เราต้องทำยังไงบ้างครับ ไปหาซื้อมาก่อนแล้วไปที่ร้านที่รับทำให้เค้าติดตั้งให้ หรือว่าบางร้านจะมีบริการให้ครบวงจรเลยครับ

อยากถามคนที่ใช้ khs ด้วยว่าสามารถอัพเกรดหรือเพิ่มอุปกรณ์ที่ว่านี้ไปได้ถึงระดับไหนครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ เพิ่มคุณภาพให้ดีกว่าของเดิม ถ้าทำเต็มที่ น่าจะต้องเปลี่ยนหมดครับ
ว่าแต่เกียร์ของเดิม มีส่วนไหนครับที่ใช้แล้วยังไม่ชอบครับ
มะต๋าว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Doppelganger D2 Visceral, Hummer X bike [สีเหลือง-ดำ]

โพสต์ โดย มะต๋าว »

อั๊ยหย่ะ มิเสียแรงที่หลงเข้ามากระทู้นี้
กำลังปวดหัวอยู่กะเกียร์เจ้า X-Bike ทำยังไงมันก็ลงไปไม่สุดเฟืองล่างซักกะที เดี๋ยวเย็นนี้ต้องกลับไปลองซักตั้ง ^^"

ขอบพระคุณความรู้ดีๆ - ด้วยจิตคาราวะครับผม
" ไม่ " แข่งว่อง-แข่งไว-แข่งไมล์ กะใคร เรื่อยๆชิวๆ ตามประสาหมาแก่ ^^"
mtmu44
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ
Bike: Panasonic mountain cat
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mtmu44 »

:mrgreen: :mrgreen: จะเอาไปลองปรับรถตัวเองขอบคุณมากๆๆๆครับ :D :D
SK8ER
สมาชิก
สมาชิก
Bike: tern Verge P18

โพสต์ โดย SK8ER »

ขออนุญาตมาจดความรู้และนำไปใช้ครับ

ขอบคุณครับ :)
T a k e M e B a c k , B a c k T o B e t t e r D a y s
shots classic
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย shots classic »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”