สอบถามเรื่อง Shifter และ ตีนผี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Donny
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cronus PD 3.0, Dahon Dream....
ติดต่อ:

สอบถามเรื่อง Shifter และ ตีนผี

โพสต์ โดย Donny »

รถพับผม เดิมใช้ ตีนผี SRAM X7 8สปีด กับมือบิดของ SRAM คราวนี้ตีนผีมันเสีย ร้านเลยเปลี่ยนตีนผีเป็นของ Shimano Claris ให้ ปรากฏว่า พอเอามาใช้ มันบิดได้ไม่ครบ ร้านเขาบอกว่ามือบิดเสีย ทั้งๆที่ก่อนที่จะเปลี่ยนตีนผี มันก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ แต่ผมเข้าใจว่า มือบิด SRAM มันเอามาใช้งานกับ ตีนผี Shimano ไม่น่าจะได้ เลยอยากสอบถามว่า ตีนผี Shimano Claris 8สปีด มันใช้กับ Shifter รุ่นไหนได้บ้างครับ เอามาใช้กับรถพับครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่อง Shifter และ ตีนผี

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ตีนผีกับชิฟเตอร์ใช้ด้วยกันไม่ได้ถูกต้องแล้วครับ

ตีนผีคลาริสแปดสปีด ใช้ได้กับมือเกียร์เสือภูเขาเจ็ด แปด เก้า และมือหมอบแปด เก้า สิบสปีด
แต่อย่าลืมว่าความหนาของลูกกลิ้งตีนผีเหมาะกับเฟืองแปดสปีดนะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Donny
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cronus PD 3.0, Dahon Dream....
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่อง Shifter และ ตีนผี

โพสต์ โดย Donny »

ขอบคุณครับ ก็ยังสงสัยตอนช่างจะเปลี่ยนตีนผีให้ ทำไมไม่ทักเรื่องชิฟเตอร์ด้วย พอโทรไปถามก็บอกว่าชิฟเตอร์พังมันถึงมีปัญหา ลาแล้วครับร้านนี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”