มือใหม่รถพับครับ อยู่ประเทศอังกฤษ อยากได้รถพับดีๆ ซักคัน งบ 80,000 '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
chaiyatorn
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่รถพับครับ อยู่ประเทศอังกฤษ อยากได้รถพับดีๆ ซักคัน งบ 80,000 '

โพสต์ โดย chaiyatorn »

พี่ครับขอความเห็นหน่อยครับ ผมอายุ 25 ปี สูง 167 cm อยู่ประเทศอังกฤษ อยากได้รถพับดีๆ ซักคัน งบ 80,000 ครับ มือสองหรือมือหนึ่งก็ได้ ความต้องการคือเบาต่ำกว่า 9 โลได้จะดีมากครับ ขนาดพับไม่ใหญ่แบบใส่กระเป๋าได้หิ้วสะดวก ไม่เน้นเข็น ล้อ 18 นิ้วหรือมากกว่า เพราะใช้ touring แต่ของไม่เยอะ โดยเน้นในการเที่ยวภายในอังกฤษขับข้ามเมือง แต่ว่าพออยู่ในเมืองจะเน้นนั่งรถเมล์มากกว่า เนื่องจากสะดวกในเรื่องจุดหมายและการไม่คุ้นเส้นทางในเมือง และน่าจะไปปั่นแถบยุโรปบ่อย จึงขอความสะดวกในการหิ้วไปๆ มาๆ ด้วยครับ เคยลอง brompton แล้ว แต่ว่ารู้สึกว่าล้อเล็กไป ทำสปีดยากและหนักครับ แต่ยอมรับว่าพับสุดยอดมาก ส่วนตอนนี้ที่เล็งไว้ก็มี tyrell fx หรือ fsx (ขอรายละเอียดการปั่นด้วยครับ เพราะที่หาข้อมูลมาสเป็คไม่ต่างกันมาก แต่ราคาห่างกันอยู่ครับ) dahon mu slx และ Airnimal Chameleon(ไม่ชอบข้อเสียที่ต้องถอดล้อ แต่ดีตรงที่ล้อ 24 นิ้ว และแต่งหมอบง่าย) และเห็นว่ามี dahon ตัวใหม่จะเข้าแถบตะวันตกคือ dash x20 และmu lt11(ใครมีข้อมูลช่วยแชร์ด้วยครับ) เปิดรับข้อคิดเห็นในทุกด้านครับ แนะนำตัวอื่นและการแต่งรถได้ครับ เพราะผมไม่ค่อยมีข้อมูล bike Friday, tern, oyama และอื่นๆ

ปล.แล้วถ้าไว้ใช้ในเมือง ไปเรียนปั่นประมาณ 20 โลทุกวัน ควรซื้ออีกตัวไหมครับ

ขอบคุณครับ
sonnyboy
สมาชิก
สมาชิก
team: Tyrell Thailand
Bike: Dahon,Tyrell
ติดต่อ:

Re: มือใหม่รถพับครับ

โพสต์ โดย sonnyboy »

มาให้ข้อมูลเฉพาะtyrellนะครับเพราะผมใช้รุ่นfsxอยู่ที่ต่างกันอย่างชักเจนกับfxคือตะเกียบของfsxเป็นfull cabonครับทำให้ฟิลลิ่งการปั่นจะนุ่มกว่าครับเพราะเคยลองfxแล้วสะเทือนกว่าชัดเจน
เรื่องทรงเฟรมถ้าสังเกตดีๆfsxจะออกแบบมาให้แอโร่กว่าครับและซ่อนสายรวมทั้วทรงตะเกียบfsxก็ทรงแอโร่กว่าซึ่งน่าจะมีส่วนช่วยด้านทำความเร็วขึ้นนิดนึง
Fxและfsxออกแบบมาให้เน้นทำความเร็วครับสามารถไปกับกลุ่มroadbikeและสามารถพับเก็บได้และเดินทางไปกับขนส่งสาธารณะได้เพราะพับแล้วน้ำหนักเบาประมาณ8โลปลายๆแต่เนื่องจากล้อ20นิ้ว406ทำให้ขนาดอาจใหญ่หน่อยและเน้นทำความเร็วทำให้การพับอาจยุ่งยากกว่าบรอมตันหรือดาฮอนเพราะถ้าทำความเร็วมากๆจุดพับต้องแน่นหนา
ถ้างบของจขกทประมาน80,0000คงได้fxครับกับชุดเสือหมอบ105แต่ถ้าผมแนะนำเพิ่มงบอีกนิดไปfsxเลยครับได้ชุดuntragaล้อตัวทอปแถมปั่นนุ่มกว่าจบแบบไม่คาใจ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ken...
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Moulton AM7 , APB21 , F-Frame , Bike Friday , Colnago , BMC , SURLY
ตำแหน่ง: Washington DC. / USA.

Re: มือใหม่รถพับครับ

โพสต์ โดย Ken... »

คุยคั่นเวลารอคนมาตอบแล้วกันนะครับ....
--อยู่อังกฤษ จะนำกลับไทยด้วย ผมตัด Dahon , Tern ออก.....ซื้อเมืองไทยน่าจะดีกว่า
--แนวทัวร์ริ่ง , พับได้ขึ้นรถประจำทางสะดวก ตัด Moulton , Tyrell , Airnimal , Bike Friday(เว้น tikit) ออก......แยกหรือพับขึ้นรถ ปจท. ไม่สะดวก Tyrell ไปแนวๆ road bike ด้วย
--เบาต่ำกว่า 9 โล ล้อเกิน 18" ตัด Brompton ....... เอ๊ะแต่บอกขี่แนวๆ ทัวริ่ง แต่อยากได้เบาๆ นึกไม่ออกเลยทีนี้
ไป Bike Friday Tikit ได้มั้ยครับ....อ้อล้อ 16" อีก..... แต่เสียดาย Brompton ถ้าไม่เกี่ยง เบา ล้อใหญ่หน่อย นี่ P6R ได้เลย ขี่เที่ยวเรื่อยๆ, พับขึ้นรถ ปจท. , ใส่กระเป๋าเอากลับมาใช้ต่อเมืองไทย ถ้าเน้นพับนี่ไม่มีใครสู้ Bromp ได้แน่นอน.....
chaiyatorn
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่รถพับครับ อยู่ประเทศอังกฤษ อยากได้รถพับดีๆ ซักคัน งบ 80,000 '

ผมกลับมาซื้อที่ไทยได้ เเละผมขอเเค่พับเเล้วใส่กระเป๋าหิ้วได้อะครับ ส่วน black friday pocket rocket pro ทำสปีดดีไหมครับ
sukato
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0984655144
Bike: PIVOT MARCH4 , Cannondale Jekyll Carbon Team , S Works Enduro, Brompton NYC edition,Raw black Lacquer,CHPT3,Nickel Titanium, Alex Moulton TSR

Re: มือใหม่รถพับครับ อยู่ประเทศอังกฤษ อยากได้รถพับดีๆ ซักคัน งบ 80,000 '

โพสต์ โดย sukato »

เชียร์ brompton 6 speed แม้เป็นล้อ 16นิ้ว แต่การใช้งานและการพกพาสำหรับทัวร์ริ่ง น่าจะลงตัวที่สุด ส่วนเรื่องน้ำหนัก จะลดได้เหลือ 9 kg, มั้ย คงขึ้นกับงบครับ ตอนนี้ของแต่งพวกไทเทเนียม คาร์บอนออกมาเยอะ มีทั้งเกาหลี ไต้หวัน ญี่ปุ่น แจ่มๆทั้งนั้น ไว้เป็นข้อมูลตัดสินใจครับ
didE1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835302323
team: คนเดียว เที่ยวไปเรื่อย ๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย didE1234 »

ยิ่งอยู่อังกฤษด้วยต้องคันนี้เลยครับ สเปคทัวร์ริ่ง 6 สปีด ไททาเนียม แบรนด์นิว

ที่สำคัญงบยังเหลือซื้อกระเป๋าใส่เดินทางได้อีกครับ

รูปภาพThanks: เกมส์ ดูบอลสด

http://www.ebay.com/itm/BROMPTON-P-TYPE ... Sw2xRYel79
chaiyatorn
สมาชิก
สมาชิก

didE1234 เขียน:ยิ่งอยู่อังกฤษด้วยต้องคันนี้เลยครับ สเปคทัวร์ริ่ง 6 สปีด ไททาเนียม แบรนด์นิว

ที่สำคัญงบยังเหลือซื้อกระเป๋าใส่เดินทางได้อีกครับ

รูปภาพThanks: เกมส์ ดูบอลสด

http://www.ebay.com/itm/BROMPTON-P-TYPE ... Sw2xRYel79
ขอบคุณครับ
chaiyatorn
สมาชิก
สมาชิก

sukato เขียน:เชียร์ brompton 6 speed แม้เป็นล้อ 16นิ้ว แต่การใช้งานและการพกพาสำหรับทัวร์ริ่ง น่าจะลงตัวที่สุด ส่วนเรื่องน้ำหนัก จะลดได้เหลือ 9 kg, มั้ย คงขึ้นกับงบครับ ตอนนี้ของแต่งพวกไทเทเนียม คาร์บอนออกมาเยอะ มีทั้งเกาหลี ไต้หวัน ญี่ปุ่น แจ่มๆทั้งนั้น ไว้เป็นข้อมูลตัดสินใจครับ
เริ่มเอนมาทาง ฺbrompton เเล้ว55555
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

Brompton ยังหิ้วกลับมาขายเมืองไทยได้
Ken...
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Moulton AM7 , APB21 , F-Frame , Bike Friday , Colnago , BMC , SURLY
ตำแหน่ง: Washington DC. / USA.

โพสต์ โดย Ken... »

ขี่เที่ยวสลับขึ้นรถเมล์ นี่เชียร์ Brompton P6R เลยครับ พับ+หิ้ว+วิ่งขึ้นรถ+กระโดดลงรถ นี่กินขาด ยิ่งขี่ในเมืองพวก Old Town ถนนอิฐ ร่องใหญ่ๆ บางที่มีรางรถรางอีก สบาย ชิวๆ เลยครับ ผมใช้ Brompton กับเมืองพวกนี้ประจำครับ ฉุกเฉินกระโดดลงพื้นก็สะดวก มันเตี้ยดี ของผม P3L โมดุมหลังใหม่เป็น SA 5 speed กับลดจานหน้า เป็น 46
ไฟล์แนบ
IMG_0193.JPG (166.74 KiB) เข้าดูแล้ว 3259 ครั้ง
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ผมใช้ mu slx รุ่นแรก คอมันพับนอก พับแล้วไม่เล็กนะครับ แต่ได้ล้อ 20 เบาแปดโลกว่า มีรูยึดตะแกรงหลัง พับไม่ช้าเพราะคอพับนอกครับ ปั่นทางไกลกับงานอะเดย์ไนท์ทริปมาแล้วครับ(ปีก่อน 100โล) แต่ข้อเสียคือ ขี่ไปพักนึงเฟรมจะลั่นอ็อดๆแอ๊ดๆตรงจุดพับกลางเฟรม ต้องฉีดจารบีแล้วขันปรับตั้งความตึงตัวล็อคพับกลางใหม่ครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
chaiyatorn
สมาชิก
สมาชิก

shpiak เขียน:ผมใช้ mu slx รุ่นแรก คอมันพับนอก พับแล้วไม่เล็กนะครับ แต่ได้ล้อ 20 เบาแปดโลกว่า มีรูยึดตะแกรงหลัง พับไม่ช้าเพราะคอพับนอกครับ ปั่นทางไกลกับงานอะเดย์ไนท์ทริปมาแล้วครับ(ปีก่อน 100โล) แต่ข้อเสียคือ ขี่ไปพักนึงเฟรมจะลั่นอ็อดๆแอ๊ดๆตรงจุดพับกลางเฟรม ต้องฉีดจารบีแล้วขันปรับตั้งความตึงตัวล็อคพับกลางใหม่ครับ
ขอบคุณครับ รุ่นเเรกพับเเล้วใหญ่กว่าปัจจุบันหรอครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

chaiyatorn เขียน:
shpiak เขียน:ผมใช้ mu slx รุ่นแรก คอมันพับนอก พับแล้วไม่เล็กนะครับ แต่ได้ล้อ 20 เบาแปดโลกว่า มีรูยึดตะแกรงหลัง พับไม่ช้าเพราะคอพับนอกครับ ปั่นทางไกลกับงานอะเดย์ไนท์ทริปมาแล้วครับ(ปีก่อน 100โล) แต่ข้อเสียคือ ขี่ไปพักนึงเฟรมจะลั่นอ็อดๆแอ๊ดๆตรงจุดพับกลางเฟรม ต้องฉีดจารบีแล้วขันปรับตั้งความตึงตัวล็อคพับกลางใหม่ครับ
ขอบคุณครับ รุ่นเเรกพับเเล้วใหญ่กว่าปัจจุบันหรอครับ
ไม่ใหญ่กว่าครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ALP
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 44 88 333
Bike: รถคนอื่น ผ่านมาให้ลูบคลำ จากนั้นก็กลายเป็นอื่น

โพสต์ โดย ALP »

งบขนาดนี้ หาบรอมไทเท 6 สปีดมือสองดีกว่าครับ ขี่บ่อยๆ จะรู้สึกว่าล้อไม่เล็กหรอกครับ ถ้าไม่ได้ขี่ตามกลุ่มก็ไม่อึดอัดกับขนาดล้อหรอกครับ

ความสูงขนาดนี้ ผมว่าหาแฮนด์ M ดีกว่าครับ
http://www.facebook.com/bicyclechannel
รถเรา ไร้แรงม้า มีแต่แรงโม้ :lol: :lol: :lol:

รถคันไหนไหน ก็ไปได้ไกล ขอแค่มีใจ ที่อยากจะปั่น
รถเก่าแค่ไหน ก็สวยดั่งใจ ขอเพียงสองมือ ที่พร้อมจะปั้น ...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”