ร้านที่รับซ่อมเกียร์ดุมแถว บางกะปิ, ลาดพร้าว, เอกมัย พอจะมีไม๊ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

ร้านที่รับซ่อมเกียร์ดุมแถว บางกะปิ, ลาดพร้าว, เอกมัย พอจะมีไม๊ครับ

โพสต์ โดย iamsu »

เกียร์ดุม Nexus 3-speed มันมีเสียงดัง แกรกๆๆๆๆ หน่วงๆ เหมือนมีอะไรขัดกันข้างในครับ

เกียร์ตัวนี้โปรตี๋เคยถอดล้างตอนไปขึ้นล้อมาปีกว่าแล้ว คันนี้ใช้งานเกือบทุกวันตอนนี้เกียร์เริ่มไปแล้ว จะถอดเซอร์วิสเองก็เกรงว่าญี่ปุ่นจะทำเกิน :lol: :lol:
ผมอยู่แถวๆ บาวกะปิ ลาดพร้าว เอกมัย ถ้ามีร้านแถวนี้ก็จะได้เดินทางสะดวกหน่อยครับ
restart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB และ รถพับ

Re: ร้านที่รับซ่อมเกียร์ดุมแถว บางกะปิ, ลาดพร้าว, เอกมัย พอจะมีไม๊ครับ

โพสต์ โดย restart »

ทำเองเลยครับไม่ยากอย่างที่คิดครับ กด Link ด้านล่างเลยครับ

https://web.archive.org/web/20130925000 ... 0ohaul.pdf
อั่งซิ่วย้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Curve SL 2009 16" Hang Ten 20"

Re: ร้านที่รับซ่อมเกียร์ดุมแถว บางกะปิ, ลาดพร้าว, เอกมัย พอจะมีไม๊ครับ

โพสต์ โดย อั่งซิ่วย้ง »

ไปหาเฮียคากิเลย ... ลาดพร้าว 101 ข้าวขาหมูเชียงกงร้านเฮียอร่อยด้วย
จากถนนลาดพร้าว เข้าซอยประมาณ 400 เมตร อยู่ฝั่งขวามือติดปั๊มแก๊ส
“He who fights with monsters should look to it that he himself does not become a monster”
― Friedrich Nietzsche
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

restart เขียน:ทำเองเลยครับไม่ยากอย่างที่คิดครับ กด Link ด้านล่างเลยครับ

https://web.archive.org/web/20130925000 ... 0ohaul.pdf
อั่งซิ่วย้ง เขียน:ไปหาเฮียคากิเลย ... ลาดพร้าว 101 ข้าวขาหมูเชียงกงร้านเฮียอร่อยด้วย
จากถนนลาดพร้าว เข้าซอยประมาณ 400 เมตร อยู่ฝั่งขวามือติดปั๊มแก๊ส
ขอบคุณครับ
เมื่อวานไปชิมข้าวขาหมู กลับมาบ้านลองถอดล้อออกมาหมุนดู อาการมันหาย ครับ
วันนี้เลยไม่ได้เอาล้อไปฝากคุณคากิไว้ตอนเช้าตามที่คุยกันไว้ (ผมตื่นสายด้วย :cry: :cry: )
เพราะจะลองไล่เช็คอาการดูก่อน เริ่มจาก ล้างโซ่ (ตอนนี้สนิมเขรอะ), ปรับนัทยึดจี๋, ถอดดูลูกปืนพวงว่ามันมีแตกไหม
ไฟล์จากคุณ restart มีประโยชน์มากครับ ละเอียดจริงๆ
restart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB และ รถพับ

โพสต์ โดย restart »

ตอนที่ผมรื้อดุมครั้งแรก ผมก็ดูจากไฟล์นี้ก่อนลงมือแหละครับ พอแกะออกมาแล้วมันไม่ยากอย่างที่คิดครับ ง่ายมากจริงๆ
แต่ต้องระวังจุดเดียว หน้าที่6!! ตำแหน่งแหวนต้องใส่ให้ตรงน่ะครับ มันจะมีเขี้ยวสั้นกับเขี้ยวยาว ต้องใส่ให้ตรงตำแหน่ง
นอกจากนั้นก็ไม่ยากแล้วครับ
matchy_j
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859600192
Bike: Brompton / Neo bike /ผ่าหวายเก่าๆ/ Mantague BMW Active Line

โพสต์ โดย matchy_j »

:D
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ

ถอดล้อออกมาหมุนๆ แล้วก็วางทิ้งไว้นานนนนนไปนิด ด้วยความขี้เกียจรื้อ เพิ่งจะมีเวลาเอามาตรวจสอบอีกครั้งเมื่อคืนนี้
ปรากฎว่าโชคดีมากไม่ต้องรื้อแล้วครับ ปัญหาเส้นผมบังภูเขา แค่นัทยึดจี๋คลายมันเลยอัดลูกปืนล้อแน่นไปหน่อยครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

แค่หมุนนัทยึดจี๋ออกมานิดแล้วขันล็อคให้แน่นเหมือนเดิม คราวนี้ลื่นปรี๊ดดด ไม่หน่วงไม่มีเสียงแกรกๆๆๆ อีกต่อไป :mrgreen: :mrgreen:
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ของผมไปซื้อรถพับมือสอง Bridgestone Grandtech 20" มาเมื่อหลายเดือนก่อน ล้อหลังเป็นเกียร์ดุม Shimano Nexus 3 speed เสียงล้อหลังเวลาหมุนมันแห้งแล้งอย่างไงไม่รู้ ผมก็ถอดดุมออกมาดู ข้างในมันสะอาดมากแต่ลูบดูที่ดุมมันเหมือนไม่มีน้ำมันเลย มองดูกลไกในดุมก็เหมือนไม่มีน้ำมันหล่อลื่น เข้าใจว่ามันคงใช้มานานพวกน้ำมันต่างๆเลยแห้ง ก็เลยใช้น้ำมันหยอดโซ่หยอด+เทเข้าไปให้มันดูชุ่มๆหน่อยแล้วอัดจารบีที่ลูกปืน และสุดท้ายก็หยอดน้ำมัน+ฉีดจารบีเหลวที่ดุมเบรคจานเพราะดูเหมือนว่ามันมีกลไกที่หมุนไปตามล้อด้วย ผลที่ได้คือลื่นเงียบสมใจ ลองทำดูก็ไม่อยากอย่างที่คิด ของบางอย่างต้องลองครับ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
ดินแดน แห่งรัก
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ดินแดน แห่งรัก »

ขอคำแนะนำ คือผมเพิ่งได้รถมือสองญี่ปุ่น เป็นเกียร์ดุม nexus 8สปีด เวลาปั่นเกียร์ 1-4 จังหวะฟรีเท้าจะไม่มีเสียง แต่พอเกียร์ 5-8 จังหวะฟรีเท้าจะมีเสียงดังตั๊กๆๆๆๆๆ มันปกติหรือเปล่านะครับ ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”