จะ pack brompton ขึ้นเครื่องบิน ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
saruno
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr
ติดต่อ:

จะ pack brompton ขึ้นเครื่องบิน ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

โพสต์ โดย saruno »

จะเอาไปปั่นที่สิงค์โปรครับ ช่วงหยุดยาวสงกรานต์
สอบถามพี่ๆว่าใช้อะไรยัดกันกระแทกกันบ้าง ตอนแรกใส่เสื้อผ้าเต็มที่เลยกับเจ้ากระเป๋าในรูป หายห่วง

.
แจ็คพ็อตมาแตกตอนที่โทรไปถามสายการบินว่าจำกัดน้ำหนักไว้ 15 kg
(ซื้อแพ็คเกตน้ำหนักกระเป๋าเพิ่มล่วงหน้าไม่ได้ด้วยซิ อุปกรณ์กีฬาเขาไม่รวม)
ส่วนเกินคิด กก.ละ 525 บาท
เพราะทั้งหมดมัน 20 กว่ากิโล ไปกลับห้าพันกว่าบาทพอดี (ดีนะไม่ซื้อ hardcase เกินแน่ลดน้ำหนักไม่ได้ด้วย)
.
ตอนนี้ที่คิดออก ที่บ้านทีถุงพลาสติกเยอะมาก ว่าจะห่อม้วนหนาๆรองไว้ หรือจะไปซื้อพวกแผ่นเม็ดกันกระแทกมที่ใช้ตามไปรษณีย์มาแพ็ครถไว้ดี
.
น้ำหนักรถ 6 เกียร์ไม่มีตะแกรง น่าจะ 12-13 กก.
ว่าจะลดน้ำหนักด้วยการถอดอาน ถอดบันได แล้วใส่อีกกระเป๋าหรือหิ้วขึ้นเครื่องแทน
.
.
.
อ้อมีอีก 1 คำถาม
พวกกระเป๋าหน้ารถบรอมตัน มันจะมีโครงเหล็ก อันนี้ถือขึ้นเครื่องได้มั้ยครับ หรือต้องถอดไปโหลด ผมใช้รุ่นเกมแบ้กครับ

ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณครับ :D
ไฟล์แนบ
2014_ 7_27_16_42(1)-thumb-400x334-25969.jpg
2014_ 7_27_16_42(1)-thumb-400x334-25969.jpg (177.68 KiB) เข้าดูแล้ว 1846 ครั้ง
large-adpic1-1457413886-79810.jpg (35.52 KiB) เข้าดูแล้ว 1846 ครั้ง
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1855985
team: อา!จ๊าาาก
Bike: foldingbike

Re: จะ pack brompton ขึ้นเครื่องบิน ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

โพสต์ โดย จุงเบยไบด์ »

สวัสดีครับ!
ถอด : บันได - หลักอาน -เบาะ

แก้ไข : หลักอาน(ใช้อลูหรือวัสดุที่เบากว่าแทนชั่วคราว ยินดีให้ยืมเป็นอลูของนีโอแทนกันได้)

ทำเพิ่ม : พันเฟรมด้้วยวัสดุพอจะกันกระแทกได้(วัสดุเหลือใช้ภายในบ้าน) พันโซ่ด้วย!

ตัดกระดาษจากกล่องรองงด้านในกระเป๋าอีกชั้นนึง ทั้งหกด้าน(วัสดุจากร้านรับซื้อของเก่า)

ปล.ติดสติ๊กเกอร์ธง บ้านเราบ้านเขา ติดสายรัด+อุปกรณ์+เครื่องมือชั้นพื้นฐาน,สิ่งไม่จำเป็นมากไม่ติดไป เที่ยวสนุกคร๊าบบ!
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

Re: จะ pack brompton ขึ้นเครื่องบิน ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

โดยปกติ สามารถซื้อน้ำหนักสัมภาระเพิ่ม ได้ ก่อนวันบิน ไม่แพงมากนัก อาจซื้อ นน. เป็น 25 กก. ลองติดต่อสายการบินก่อนวันที่เดินทางให้เรียบร้อย

โขคดีครับ ผมเคยปั่นรอบสิงคโปร์ สนุกดีครับ
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
poommm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-346-3360
Bike: Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย poommm »

Brompton 6 สปีดมีแร็ครถเปล่า 12.xxkg..แพ็คใส่ลังกระดาษที่มาจากโรงงาน 16kg..ใส่ B&W Hardcase 21kg..กระเป๋ามีโครงถือขึ้นเครื่องได้..ควรซื้อน้ำหนักสัก 20-25 แล้วใช้ Hardcase หรือถุงอ่อนวินสิตาใส่สัมภาระอื่นลงไปด้วย..บางสายการบินเช่น TG ให้น้ำหนัก 20kg..แต่ถ้าอยู่ในหีบห่อเดียวกัน 23kg..ส่วนมากจะไม่คิดน้ำหนักเพิ่ม..ถุงอ่อน B Bag ของ Brompton ก็แพ็คโหลดได้..รถพังไม่พังอยู่ที่โยนไม่โยน..โยนเมื่อไหร่ Hardcase ก็เอาไม่อยู่..การแพ็ครถจากโรงงานที่ส่งไปทั่วโลกใช้ลังกระดาษลูกฟูกอย่างที่เราเห็น..ขาย Brompton มา 4 ปี..เจอรถพังเพราะลังกระดาษแค่ 2 คัน..พังเพราะโยน..ตัวแทนที่สิงค์โปร์ใช้ B Bag บินมาหลายปี..ยังไม่เคยพัง..ส่วนตัวเคยลองแล้วทุกเคส..ยังไม่พัง...

ปล.บางสายการบินคิดจักรยานเป็น Sport Equipment เหมาเก็บเป็นชิ้นไม่รวมกับน้ำหนักสัมภาระ ค่าใช้จ่ายถูกกว่าคิดเป็นโล หลักอานถอดแยกไม่น่าเอาขึ้นเครื่องได้
086-346-3360 : poommm@gmail.com
...
..
.
รูปประจำตัวสมาชิก
tumcruise
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tumcruise »

แนะนำนะครับ ถ้าไม่ได้ย้ายโรงแรมบ่อย แนะนำให้ใช้ Hard case ในการ carry เลยยครับ เคยเห็นว่ามีให้เช่าด้วยนะครับ

ลอง search หาครับ ราคาไม่แพงมากกก

ตอนไปปีนัง ผมใช้ Soft case (ถุง IKea) แล้วบุด้วยกระดาษลังอีกชั้น แล้วที่ถงก้อติดสติ๊กเกอร์ ระวังแตก !!

ไม่แนะนำให้ใช้สายการบิน lion air นะครับ เพราะขากลับมา เปิดประเป๋ามาแล้วขา Rack เบี้ยวครับ ขาไปไม่มีปัญหาครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”