เสียงก๊อกแก๊กที่ข้อพับรถอลู อย่าประมาทตรวจเช็คให้ดี ผมกลิ้งซะกลางถนนใหญ่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ชุณพล สุขจิดามณี
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech GR26 ล้อ 26"

Re: เสียงก๊อกแก๊กที่ข้อพับรถอลู อย่าประมาทตรวจเช็คให้ดี ผมกลิ้งซะกลางถนนใหญ่

โพสต์ โดย ชุณพล สุขจิดามณี »

มีสาเหตุอื่นประกอบไม๊ครับ เช่นปั่นผ่านผิวถนนไม่เรียบต้องกระแทกบ่อยๆ หรือจั๊มลงพื้นหลายครั้ง ประมาณนี้ไฒีครับ? , เพราะผมใช้รถเสือภูเขาแบบพับได้ตอนนี้มีเสียงอ๊อดแอ๊ดแบบที่บอก จะได้ระวัง ,ขอบคุณมากครับ
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA

Re: เสียงก๊อกแก๊กที่ข้อพับรถอลู อย่าประมาทตรวจเช็คให้ดี ผมกลิ้งซะกลางถนนใหญ่

โพสต์ โดย catveryfat »

อ่านแล้วหลอนเลยผมเป็นคนใช้รถพับไปทำงานทุกวัน ปัจจุบันใช้ Dahon Jifo เวลาปั่นก็มีเสียงบางเหมือนกัน ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า คือบอกได้คำเดียวเลยว่าหลอน
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

น่ากลัวครับ ผมเองก็เคยขาดครึ่ง กลิ้งหลายตลบ แต่ผมซ้อนไปถึงสามคนเลย 555
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

ไม่น่าเชื่อเลยว่าจะขาดตรงรอยเชื่อมอลูซะด้วย ฉีกออกมาเหมือนกับการฉีกกระดาษแบบนี้น่ากลัวครับ โชดดีที่คนขี่ไม่เป็นอะไร
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ThoShiRo »

ปัญหาน่าจะเกิดจากการเชื่อมที่ไม่ได้คุณภาพครับ
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
รูปประจำตัวสมาชิก
mix_ch
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O9-555-66361
team: ต่อนยอน cycling team
Bike: Cherubim + Merida + Fuji + Bianchi + Scott
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mix_ch »

ขอบคุณที่เตือนครับ เลิกใช้แน่นอนแบรนด์นี้
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับพี่
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
nuch-ray
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0861019797
Bike: doppelganger_____haro_____dahon classicIII

โพสต์ โดย nuch-ray »

มันซ่อมได้ไหมครับ
อยากทราบไว้ประดับความรู้ เพราะคันที่ขี่อยู่ก็เป็นอลู ซ่อมแล้วจะใช้ได้เหมือนเดิมไหมครับ
lumkheng
สมาชิก
สมาชิก
Bike: java fit16

โพสต์ โดย lumkheng »

ผมก็ fit(16) ต้องเช็คด่วนๆเลย #รุ่นนี้ขี่สนุก มาก#
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ThoShiRo »

nuch-ray เขียน:มันซ่อมได้ไหมครับ
อยากทราบไว้ประดับความรู้ เพราะคันที่ขี่อยู่ก็เป็นอลู ซ่อมแล้วจะใช้ได้เหมือนเดิมไหมครับ
ซ่อมได้ครับ ร้านที่รับทำหม้อน้ำอลูมิเนียม หรืออินเตอร์คูลเลอร์รถซิ่ง เชื่อมซ่อมได้แน่นอน
ถ้าช่างเก่ง ตู้เชื่อมดี ลวดเชื่อมได้สเป็ค ทำให้เหมือนเดิมได้ครับ
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
บุญเลิศ2496
สมาชิก
สมาชิก
team: บางระจัน
Bike: giant,merida,GT

โพสต์ โดย บุญเลิศ2496 »

น่ากลัวมาก ผมก็สายรถพับเหมือนกัน บริดสโตนมือสองครับผม
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

น่าจะส่งให้จาวาดูนะครับ จะได้หาสาเหตุหรือปรับปรุงครับ
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย peng bike »

มันผิดตั้งแต่ มีเสียงก๊อกแก๊ก และเอาไปปั่นบนถนน แถมยังสปิ้นด้วย แปลว่าเจ้าของไม่กลัวจุดพับมันจะหลุดหรือ แตกเลยใช่ไหมครับ ความปลอดภัยของตัวคุณเองดูจะไม่ค่อยใส่ใจเลยนะครับ ถ้าเราไม่สามารถแก้ไขได้ ก็น่าจะไปหาช่างที่มีความรู้เรื่องจักรยานพับให้เค้าดูให้ หรือไปที่ศูนย์นาวาไบค์ เพราะถ้ามีปัญหาที่เฟรม เค้าน่าจะมีการรับประกันอยู่นะครับ(แต่ไม่รู้ว่ากี่ปีจากวันที่ซื้อ) เวลาปั่นรถพับไม่ควรจะมีเสียงที่จุดพับเลยนะครับ(แต่เวลาผมปั่น ผมจะไม่ให้มีเสียงแปลกเลยครับ ไม่ใช่เฉพาะที่จุดพับ จุดยึดต่างๆก็ไม่ควรมีเสียง หรือเสียงจากเกียร์ที่มันจูนมาไม่ดีก็ต้องจูนจนไม่ให้เกิดเสียงที่ผิดปกติครับ) มันอันตรายมาก มันมีได้หลายสาเหตุ อาจจะตัวล็อคไม่แน่นต้องตั้งใหม่ เพราะปั่นไปเจอหลุมเจอลูกระนาด น๊อตก็อาจจะคลายตัวได้ครับ(ไม่ใช่เฉพาะที่จุดพับนะครับ พวกปลดเร็วก็ต้องดูด้วยครับ) หรือแน่นจนเกินไปก็อาจจะทำให้จุดล๊อคเสียหายได้ครบ หรือตัวเฟรมมีปัญหา(แต่ผมว่ามันเกิดได้ยากนะครับ) ก็ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญเค้าดูให้ครับ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

โหห เกิดมาเพิ่งเคยเห็น

เป็นผมจะส่งไปยังตัวแทนจำหน่ายโดยด่วน เขาต้องหาทางออกให้เราแน่ เผลอๆ เขาจะขอโทษและส่งเคลมบริษัทแม่ให้ก่อนที่เราจะเอ่ยปากเสียอีก

ถ้าขี่ทางเรียบ (ไม่ได้โดดเนิน) แล้วหักแบบนี้ รถอายุกี่ปีก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
fear is a mind killer
tongtong647
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801120939
team: -
Bike: MTB Bianchi Jab รถพับ BF pocket rocket, dahon horize
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tongtong647 »

peng bike เขียน:มันผิดตั้งแต่ มีเสียงก๊อกแก๊ก และเอาไปปั่นบนถนน แถมยังสปิ้นด้วย แปลว่าเจ้าของไม่กลัวจุดพับมันจะหลุดหรือ แตกเลยใช่ไหมครับ ความปลอดภัยของตัวคุณเองดูจะไม่ค่อยใส่ใจเลยนะครับ ถ้าเราไม่สามารถแก้ไขได้ ก็น่าจะไปหาช่างที่มีความรู้เรื่องจักรยานพับให้เค้าดูให้ หรือไปที่ศูนย์นาวาไบค์ เพราะถ้ามีปัญหาที่เฟรม เค้าน่าจะมีการรับประกันอยู่นะครับ(แต่ไม่รู้ว่ากี่ปีจากวันที่ซื้อ) เวลาปั่นรถพับไม่ควรจะมีเสียงที่จุดพับเลยนะครับ(แต่เวลาผมปั่น ผมจะไม่ให้มีเสียงแปลกเลยครับ ไม่ใช่เฉพาะที่จุดพับ จุดยึดต่างๆก็ไม่ควรมีเสียง หรือเสียงจากเกียร์ที่มันจูนมาไม่ดีก็ต้องจูนจนไม่ให้เกิดเสียงที่ผิดปกติครับ) มันอันตรายมาก มันมีได้หลายสาเหตุ อาจจะตัวล็อคไม่แน่นต้องตั้งใหม่ เพราะปั่นไปเจอหลุมเจอลูกระนาด น๊อตก็อาจจะคลายตัวได้ครับ(ไม่ใช่เฉพาะที่จุดพับนะครับ พวกปลดเร็วก็ต้องดูด้วยครับ) หรือแน่นจนเกินไปก็อาจจะทำให้จุดล๊อคเสียหายได้ครบ หรือตัวเฟรมมีปัญหา(แต่ผมว่ามันเกิดได้ยากนะครับ) ก็ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญเค้าดูให้ครับ
Khs f 20 t 3 ซื้อปีก่อนก็มีเสียงอ็อดแอ็ด ๆ ที่จุดพับตรงคอ แต่ผมดูแล้วเป็นทุกคัน รถก็ใหม่ ตรวจแล้วด็ไม่พบความผิดปกติ ลองใส่จารบีขันแน่นหลวมระยะต่างๆ ก็ไม่หาย แล้วอย่างนี้อันตรายไหมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”