รถพับ เวลาขี่ มีเสียงตีกระทบกันออกมาจากดุมหรือกระโหลก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
talloot
สมาชิก
สมาชิก
Bike: totem touring tr1

รถพับ เวลาขี่ มีเสียงตีกระทบกันออกมาจากดุมหรือกระโหลก

โพสต์ โดย talloot »

หลังเอารถพับไปให้ร้านล้างอัดจาระบีดุมล้อ รวมทั้งเปลี่ยนกระโหลกเดิมเป็นกระโหลกแบริ่ง VP ซึ่งช่างแนะนำให้เปลี่ยน เวลาขี่บางครั้งจะมีเสียงเหมือนมีอะไรตีกัน ไม่รู้มันคืออะไร เสียงมีมาเป็นระยะ ฟังแล้วไม่แน่ใจว่าเสียงมันออกมาจากดุมหรือกระโหลกกันแน่
ใครเคยเจอแบบนี้ช่วยวิเคราะห์ทีครับว่ามันเป็นอะไร ยังไง
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: รถพับ เวลาขี่ มีเสียงตีกระทบกันออกมาจากดุมหรือกระโหลก

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

สงสัยสองอย่างใช่มั้ย

ถ้าแค่ปล่อยไหลแล้วมีเสียงก็มาจากล้อ ปั่นถึงมีเสียงมาจากกระโหลกครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
รูปประจำตัวสมาชิก
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

Re: รถพับ เวลาขี่ มีเสียงตีกระทบกันออกมาจากดุมหรือกระโหลก

โพสต์ โดย iamsu »

กระโหลก ซีลแบริ่ง หรือเปล่า ผมเคยเป็นตอนขันกระโหลกไม่แน่นครับ
ผมก็ขันแน่นแล้วล่ะ แต่มันต้องแน่นกว่านั้นครับ ถึงจะไม่มีเสียงดังมาเป็นระยะ

กระโหลกมันจะมี 2 ฝั่ง ผมต้องถอยฝั่งซ้ายออก แล้วขันอัดฝั่งขวาให้ชน แล้วอัดฝั่งซ้ายกลับไปให้แน่น เสียงถึงหายครับ
talloot
สมาชิก
สมาชิก
Bike: totem touring tr1

โพสต์ โดย talloot »

มีเสียงตอนปั่น สงสัยจะเป็นกระโหลก คงต้องเข็นเข้าร้านอีกที
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”