สอบถามเกี่ยวกับการปรับเเต่งรถมินิ จาวาครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Password
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ................

สอบถามเกี่ยวกับการปรับเเต่งรถมินิ จาวาครับ

โพสต์ โดย Password »

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่ามีมินิจาวาตัวเก่าอยู่ครับ ได้ไปปั่นกับพี่ๆเค้ามีทั้งหมอบ ทั้งภูเขา ตามทันมั้ยก็พอได้อยู่ครับ ความเร็วประมาณ35-50 เเเล้วเเต่พี่ๆที่ขึ้นลากนำครับ^^ เต่รอบขามันซอยยับเลย 555
อยากจะให้มันลดลงมาหน่อย เลยอยากจะมาถามพี่ๆครับว่าผมควรจะเปลี่ยนจานขนาดใดดี
มีตัวเลือก 53-39 /56-46 ขนาดจานเดิมๆติดรถ น่าจะ52-44 ชุดเกียร์ยังเป็น8สปีดน่ะครับเดิมๆติดรถ ชุดล้อเดิมๆเช่นกัน 406 ครับ
เเละอนาคตอยากเปลี่ยนใส่เเฮนด์หมอบ ชุดเกียร์8สปีดเพียงพอมั้ยครับ หรือควรเปลี่ยนให้มากสปีดขึ้นเเน่ะนำด้วยครับ

พี่ๆอาจจะมีคำถามว่า ทำไมไม่ใช้หมอบไปเลย หรือภูเขาไปเลย คำตอบของผมคือผมชอบความน่ารัก ดูเล็กของเจ้ามินิ จาวา ครับผม^^
ช่วยเเน่ะนำด้วยน่ะครับ หรือผมขาดตกอะไรไป เเน่ะนำได้เลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเกี่ยวกับการปรับเเต่งรถมินิ จาวาครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

62 ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: สอบถามเกี่ยวกับการปรับเเต่งรถมินิ จาวาครับ

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ใส่ล้อขนาด 451 ครับ ลื่นขึ้น
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ไม่รู้นะครับ ไม่เคยดูด ไม่แน่ใจว่าสบายแค่ไหน

ผมปั่นเดียว

ใช้จานหน้า 56 ปั่นคงที่ 40 ได้ครับ

เคยปั่น 50 ได้ซัก 1 กิโลเมตร หอบเป็นหมาเลย หน้า56หลัง11 มันไม่พอครับซอยขามากมาย

แต่ช่วงสั้นๆพอจะบอกได้ครับว่ารถที่คอยาวเป็นยิ่งกว่ากระเหรี่ยง การควบคุมรถที่ความเร็ว 50 มันน่ากลัวมาก

และถ้าจะทำความเร็วสูงขนาด 40 จานควรจะ 60+

ส่วนยาง Durano ผมว่ามันเล็กใส่ Kojak ดีกว่า ตอนนี้ใช้ Durano อยู่อยากกลับไปใส่ Kojak มากมาย
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

เปลี่ยนจานหน้า 56-58 ครับ เห็นผลแน่นอน
ส่วน 62 เคยใส่เหมือนกันครับ ส่วนตัวว่าหนักไปหน่อยครับออกตัวเหนื่อย+เสี่ยงเข่าพัง
Crazy
Password
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณพี่ๆน้องๆนักปั่น ทุกท่านมากครับ
mak21721
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0639163456
team: GTC
Bike: Infinite r flow/ Minijava /merida speeder200 / specialized c2 / coyote monster

โพสต์ โดย mak21721 »

ผมก็มินิหมอบ java skeggie แต่ผมปั่นเดี่ยวครับ
แต่ผมยังไม่แต่อะไรนะครับแค่ฟิตติ้นให้เข้ากับตัว ผมสูง173 เคยปั่นหมอบไซร์ 52 เริ่มจากตัดซางตะเกียบให้ตำ่ลงเหลือแหวนลองคอไว้ 12cm จากที่ติดรถมา 18.5cm เพิ่มสเต็มเป็น 120 ฟิวริ่งที่ได้เหมือนกับตอนปั่นหมอบเลยครับคอที่ต่ำสเต็มที่ยาวทำให้หน้ารถนิ่งขึ้น ผมปั่นที่ av27-30(กรณีที่ลมไม่แรง) แต่ถ้าปั่นกลุ่มคงต้องเพิ่มจานหน้าให้ใหญ่ขึ้น แนะนำหาื้อใบจานขนาด 58t ที่สามารถใช้กับสิงใบจานได้
เพราะของที่ติดรถมามีขนาด 52-42 เราสามารถนำมาเปลี่ยนได้เลยเป็นงบที่ประหยัดสุดครับ
Password
สมาชิก
สมาชิก

mak21721 เขียน:ผมก็มินิหมอบ java skeggie แต่ผมปั่นเดี่ยวครับ
แต่ผมยังไม่แต่อะไรนะครับแค่ฟิตติ้นให้เข้ากับตัว ผมสูง173 เคยปั่นหมอบไซร์ 52 เริ่มจากตัดซางตะเกียบให้ตำ่ลงเหลือแหวนลองคอไว้ 12cm จากที่ติดรถมา 18.5cm เพิ่มสเต็มเป็น 120 ฟิวริ่งที่ได้เหมือนกับตอนปั่นหมอบเลยครับคอที่ต่ำสเต็มที่ยาวทำให้หน้ารถนิ่งขึ้น ผมปั่นที่ av27-30(กรณีที่ลมไม่แรง) แต่ถ้าปั่นกลุ่มคงต้องเพิ่มจานหน้าให้ใหญ่ขึ้น แนะนำหาื้อใบจานขนาด 58t ที่สามารถใช้กับสิงใบจานได้
เพราะของที่ติดรถมามีขนาด 52-42 เราสามารถนำมาเปลี่ยนได้เลยเป็นงบที่ประหยัดสุดครับ

ขอบคุณครับที่เเน่ะนำ ตอนนี้ผมลองสอบถามร้านมีชุดจาน56-44ครับ ราคา3xxxครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”