สอบถามเรื่องแปลงเบรค รถพับครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek SC 7.5

สอบถามเรื่องแปลงเบรค รถพับครับ

โพสต์ โดย Watch »

พอดี ผมมีรถพับล้อ14 นิ้วอยู่คันนึงแต่ไม่อยากดรัมเบรค แบบในรูป ผมสามารถติดเบรคแบบอื่นด้วยวิธีการใดได้บ้างคับ ผมมีเบรคก้ามปูอยู่ยาว10 cm ลองใส่รูในรูปก็ยังไม่ถึงเลยคับ
รูปภาพ
OSK.119
รูปประจำตัวสมาชิก
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

Re: สอบถามเรื่องแปลงเบรค รถพับครับ

โพสต์ โดย iamsu »

ผมเคยแปลงใส่ก้ามปูกับล้อ 12" ได้ ขอดูรูปด้านข้างรถ กับด้านใต้ของท่อเล็กนี้หน่อย ตรงนี้น่าจะเป็นรูยึดบังโคลน หรือตะแกรง
อาจจะต้องเฉียงรูนิดนึงเพื่อให้ขาเบรคได้มุมกับขอบล้อ แล้วค่อยไปหาความยาวของขาเบรคก้ามปูอีกที
เบรคก้ามปูต้องเป็นของ bmx ของหมอบขาเบรคหมันตรง จะสีขอบยาง

ถ้าเฉียงไม่ได้เพราะติดหางหลัง งานก็จะยากขึ้นหรืออาจทำไม่ได้ครับ
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเรื่องแปลงเบรค รถพับครับ

เด๋วจะถ่ายให้ดูครับ ขอบคุณครับ
OSK.119
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ

iamsu เขียน:ผมเคยแปลงใส่ก้ามปูกับล้อ 12" ได้ ขอดูรูปด้านข้างรถ กับด้านใต้ของท่อเล็กนี้หน่อย ตรงนี้น่าจะเป็นรูยึดบังโคลน หรือตะแกรง
อาจจะต้องเฉียงรูนิดนึงเพื่อให้ขาเบรคได้มุมกับขอบล้อ แล้วค่อยไปหาความยาวของขาเบรคก้ามปูอีกที
เบรคก้ามปูต้องเป็นของ bmx ของหมอบขาเบรคหมันตรง จะสีขอบยาง

ถ้าเฉียงไม่ได้เพราะติดหางหลัง งานก็จะยากขึ้นหรืออาจทำไม่ได้ครับ
ประมาณนี้ครับ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
OSK.119
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

ผมเห็นข้อจำกัดของงานแล้ว ขอข้อมูลอีกนิดนึงครับ

ช่วยวัดแกนเล็กจากขอบด้านบน พาดตามสันหางหลังลงมา 9 cm
ตรงตำแหน่ง 9cm นี้วัดขวาง ข่องว่างด้านใน ระหว่างเฟรมหางหลังจุดนี้ ถ้าห่างประมาณ 10 cm มีโอกาสแปลงได้ง่ายครับ
โดยใช้เบรคก้ามปูของหมอบ แล้วรองแหวนให้มันยื่นตั้งขึันมา

ที่บอกว่าใช้ เบรคก้ามปูของหมอบ แทนที่จะเป็นของ bmx เพราะว่าเฟรมหลังแบบนี้ ควรจะแปลงโดยดูจากรถเฟรมคล้ายกัน
อย่างรูปข้างล่างนี้ครับ
ไฟล์แนบ
UGO_RB01.jpg (292.37 KiB) เข้าดูแล้ว 3661 ครั้ง
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ

ประมาณแบบนี้รึป่าวครับ เทปสีน้ำเงินคือวัดจากแกนที่ติดบังโคลนลงมา 9cm วัดระยะห่างระหว่าง เทปจะได้10cm แต่ต้องวัดจากด้านในที่ชิดล้อนะครับ ถ้าวัดจากตรงกลาง จะเกินอยู่ที่ 12 cm
รูปภาพ
OSK.119
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ

จากผนังด้านในครับ เพราะต้องมีพื้นที่ให้นัทยึดผ้าเบรคตามภาพ
ถ้าลากขวางแล้วแนวเดียวกับขอบล้อ ยิ่งมีโอกาสแปลงง่ายครับ
UGO_RB02.jpg (280.49 KiB) เข้าดูแล้ว 3635 ครั้ง
ผมจะอธิบายวิธีทำคร่าว ๆ ให้ไปดัดแปลงเองนะครับ
1. หาองศาที่เหมาะสมของก้ามเบรคก่อน แล้วค่อยเจาะรูอีกด้านนึง เพราะถ้าเจาะพลาดนี่งานใหญ่งอกครับ
- ดูจากรูปใน คห. 5 จะเห็นว่าองศาก้ามเบรคมันจะเกือบตั้ง ไม่ได้เฉียงเป็นแนวเดียวกับเฟรมหางหลังนะครับ
- ก้ามเบรคส่วนที่จมลงไปในช่องหางหลัง ควรจะเป็นจากด้านบนส่วนที่ยึดผ้าเบรค แบบรูปใน คห. 5
อย่าให้ส่วนที่ยึดสายเบรคจมลงไป เพราะอาจจะทำให้ดึงเบรคไม่ได้
2. เมื่อได้องศาแล้ว วัดโดยลากเป็นเส้นตรง จากจุดกึ่งกลางรูที่เจาะยึดฝักเบรคมาที่ขอบล้อ
เวลาไปซื้อก้ามเบรคต้องซื้อเผื่อให้ยาวกว่าที่วัดได้ครับ
3. ตอนไปซื้อชุดบรค ซื้อข้องอ 90 องศาของเบรคผีเสื้อมาด้วย ต้องใช้สวมด้านบนประคองสายเบรคให้ได้แนว
4. เวลาประกอบสายเบรค ให้ลอดสายตรงช่อง 3 เหลี่ยมด้านบนลงมา
มองด้านข้างสายเบรคจะคล้ายตัว S ถ้าจัดสายเบรคดีไม่โค้งเกินไปจะเบรคง่าย มือเบรคจะดีดกลับเอง

ลองดูครับ จากข้อมูลที่เห็นผมว่าคันนี้แปลงได้สบาย ๆ
ปัญหาคือก้ามเบรคหมอบย๊าวยาวมันหายากครับ
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ

มีก้ามเบรคหมอบขายาวประมาณ 10cm อยู่คับ แต่นำเบรคหลังไปใส่ล้อหน้าแล้ว เพราะว่า แกนก้ามเบรคหน้ามันสั้น นำไปสอดไม่พ้นซางตะเกียบหน้า
ถามนิดครับ งี้ถ้าผมเอาเฟรมไปเชื่อมคานใหม่ระหว่าง หางหลังทั้งสองข้างจะง่ายกว่ามั้ยครับ เชื่อมคานให้ต่ำลงมาคล้ายๆๆ รูปที่คุณ โพสอีะครับ
OSK.119
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

วิธีแก้ดู link นี้น่ะครับ ไม่ต้องเชื่อมให้สีรถเสียหายครับ หาเศษเหล็กหรืออลูหนาๆเจาะรู2รู ทำขายึดตรงกลาง ให้เข้ามาใกล้ล้อมากขึ้นครับ

ทำตามพี่badittเลยครับ งบประมาณไม่เกิน10บาท

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=939315
แก้ไขล่าสุดโดย P.P. เมื่อ 20 ก.พ. 2016, 20:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ :)
OSK.119
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”