มีปัญหาเรื่องพับรถเข้ารถครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

มีปัญหาเรื่องพับรถเข้ารถครับ

โพสต์ โดย mod_gb! »

ชื่อกระทู้นี่แลแบบ มันจะมีปัญหาได้ไง
แต่มีครับมี คืออย่างนี้ครับ
...
ผมไม่มีรถยนตร์ใช้ครับ (ใช้จักรยานเป็นพาหนะหลักในชีวิตประจำวันมา10ปี นิดๆ แล้ว)
ที่นี้หลังๆ ด้วยหน้าที่การงานเลยเลือกหารถพับมาใช้
จะได้ไปไหนมาไหนด้วยกันสะดวกขึ้น
แต่ก็ด้วยหน้าที่การงานกับรูปแบบการใช้ชีวิต ทำให้กลับบ้านดึกๆ เสมอ
บางทีก็เหนื่อยง่วงแล้ว เลยเรียกแท็กซี่ไปส่งบ้านบ้าง
ซึ่งใครที่เคยพับรถใส่แท็กซี่ น่าจะเจอเหมือนกันนั้นคือ
ติดถัง(แก็ส)หลังรถ ปิดกระโปรงไม่ได้ (ขึ้นอยู่กับรถพับของเราด้วย พวกพับกลางอย่าง dahon ล้อ20 จะมีปัญหา)
แต่ก็ไม่เป็นไร ไว้เบาะหลังก็ได้
แต่...นั้นมันสถานการณ์ที่อยู่คนเดียวไงครับ
ถ้าแบบปั่นไปหาคนแล้วเรียกแท็กซี่ไปไหนต่อด้วยกัน
เราสามารถทำอะไรกับรถได้บ้าง
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

Re: มีปัญหาเรื่องพับรถเข้ารถครับ

ผมจะยกตัวอย่างเหตุการณ์ ที่กำลังจะเกิด ทำให้ผมมาตั้งกระทู้ถามนะครับ
...
คืออีกไม่กี่วันนี้ แฟนผมกำลังจะมาจากต่างจังหวัด
ผมก็กะมารับเธอไปส่งที่พัก แล้วไปทำงานต่อ
(อันนี้ไม่เท่าไหร่เพราะกลางวัน พาขึ้นรถเมล์ก็ได้)
แต่พออีกวันเธอไปประชุมบริษัทเสร็จก็เย็นค่ำเลย
ผมนัดเธอเจอที่ๆ นึง ก่อนผมเลิกงานแล้วจะรีบมารับ
ไปสวีทกัน
ซึ่งคราวนี้แหละที่ผมจะไปส่งเธอที่ที่พักอีก ซึ่งดึกแล้ว
ร้านอาหารที่เราไปนั้งกันก็นานๆ มีรถเมล์ผ่าน ดีไม่ดีดึกก็หมดแล้ว
ก็เลยกลับไปที่คำถาม ว่าน่าจะจัดการยังไงดีครับ
ปล.ไม่อยากให้แนะนำว่า ให้ผมไม่ใช้จักรยานครับ
เพราะผมติดจะใช้จริงๆ แถมอย่างที่รู้ต้องไปทำงานต่อ
ไม่มีจักรยานมันทุลักทุเลอยู่นะครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: มีปัญหาเรื่องพับรถเข้ารถครับ

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ดาฮอนพับดีๆ วางเบาะหลังได้สบายนะครับ หาผ้ารองเบาะหน่อย
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ๊ก »

ถ้าสองคนก็ยังนั่งพอนี้ครับ วางเบาะหน้าก็ได้ แค่ตอนขึ้นรถใจเย็นๆ พับให้เรียบร้อย อย่ารน ค่อยๆขยับมันจะเข้าได้สบาย ถ้ารนผิดเหลี่ยมมุน ยากเลย
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigdaddy »

พกผ้าห่มติดรถพับไปด้วยเลยครับ ปูผ้าบนเบาะก่อนโดนคนขับว่าแค่นี้น่าจะพอ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

อ้อ ถ้าพกกระเป๋าใส่ด้วยม้วนติดรถไว้ก็น่าสนนะครับ ป้องกันเบาะรถเปรอะ หรือขาด
Best Lasalle
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPZ
Bike: Merida TFS500d , MIni Java , Bianchi Impulso

โพสต์ โดย Best Lasalle »

Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

เป็นผมก็จะหาล้อ 16 มาใช้ครับ

ปรับแต่งดีทำความเร็วไม่แพ้ล้อ 20 (จานหน้าใหญ่ๆ )

ถ้าหากกลัวเรื่องหลุมหรือร่องต่างๆในกทม. ก็เลือกยางหน้ากว้างครับ

16X1.5 16X1.75

ผมใช้ 40-305 นี่สบายกว่า 28-406 เยอะเลยครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
poommm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-346-3360
Bike: Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย poommm »

รถพับดีๆ..นักออกแบบจะพยายามออกแบบให้ใหญ่กว่าล้อน้อยที่สุด..ตั้งแต่เริ่มมีการออกแบบรถพับล้อเล็ก..ขึ้นอยู่กับฐานล้อเมื่อกางรถออก..ปกติจะวัดกันเป็นปริมาตรเมื่อพับแล้วในขนาดล้อเดียวกัน..ถ้ามองแบบภาพกว้างๆ..รถพับตัวท้อปๆระดับ Brompton..Bikefriday..Birdy..จะมีขนาดก้อนเมื่อพับแล้วประมาณกระเป๋าเดินทาง..ซึ่งยัดก่ะโปรงท้ายรถติดแก๊สไม่ได้โดยสิ้นเชิง..ที่พอจะยัดได้น่าจะเป็น Strida กับ Dahon Classic..ล้อเล็กอื่นๆที่ฐานล้อยาวหลักอานสูง..พับแล้วไม่รอด..ยกเว้นถอดหลักอานออกในบางรุ่น..มิติพับของรถล้อ 20" เสียเปรียบเชิงปริมาตรเพราะต้นทุนขนาดล้อใหญ่กว่าพอสมควร...
086-346-3360 : poommm@gmail.com
...
..
.
kartking
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-9397033
team: คนโสด
Bike: mongoose , klein xtr 2011

โพสต์ โดย kartking »

Stridaผมที่เบาะหน้า
image.jpeg (56.03 KiB) เข้าดูแล้ว 3902 ครั้ง
ยาน้ำบำรุงร่างกายพลูคาวตราไวแลคพลัส VILACPLUSทะเบียนยาG716/45เราคือโรงงานมาเองสอบถามได้คร๊าบบบT.087-9397033
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

อย่างนี้ต้องเปลี่ยนมาใช้ล้อ16แล้วครับ และต้องมีถุงใส่จักนยานด้วยน่ะครับ กันภายในรถเปื้อนน้ำมันจากโซ่ครับ พับแล้วเล็กๆแบนๆมีหลายรุ่นครับ
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เด๋วคงลองวางเบาะหน้าดูครับ
กับหาผ้าเผื่อไว้(ต้องพกของเพิ่มอีกหรือเนี้ย :cry: )
ส่วนตัวรถผมค่อนข้างเซฟต่อเบาะรถครับ
เพราะเป็น dahon speed uno เลยไร้สายและมีท่อครอบโซ่
แต่ก็นั้นแหละรถใช้งานเลยไม่สะอาดขนาดนั้นมันมีเลอะบ้างไม่มากก็น้อย
และที่แน่ๆ ถอดบันได้พับติดรถออกไป
แล้วใส่บันไดเหล็กมีหมุดตื้นๆ เพื่อยึดเกาะเท้าเข้าไปแทน
อันนี้คงต้องระวังเป็นพิเศษ
...

...
...

mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลืมเล่าไปเรื่องล่ะ
ผมไม่มีกระเป๋าใส่รถพับซะด้วย เลยลำบากหน่อย
แต่มีถุงคล้ายถุงสีรุ้ง(เด๋วนี้มีลายอื่นด้วย)ตามโบ้เบ้
เป็นสีขาวขุ่นหนาๆ ได้มาจากไปรษณีย์
เด๋วจะลองทดสอบดูว่าพอแก้ขัดได้หรือป่าว
หรือไม่แน่...
ที่จริงมีพับ12"อยู่อีกคัน (bridgestone transit compact x-bike[บันไดที่ใส่ดาฮอนอยู่ ก็เอามาจากคันนี้])
อาจเอาคันนี้มาใช้แทน
...

...
...

iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

พกถุงครับ ไม่ต้องดีมากเน้นเบาพับเก็บง่าย ถุง Dimpa ของ IKEA เหนียวมากกันรถเป็นรอยได้ด้วย
แต่ขนาด 22x65x65 cm มันใช้กับ Speed Uno 30x77x64 cm ไม่ได้

ล้อ 12 ถ้าพับกลาง ถึงติดแก๊สก็ใส่ท้ายได้ ผมลองมาแล้ว ถ้า x-bike หนาพอๆ กันวางนอนน่าจะลงได้ครับ

ขึ้น 2 คน ไว้ที่พื่นเบาะหน้าอาจจะต้องเลื่อนเบาะ บางบนเบาะต้องระวังชิ้นส่วนโลหะไปขูดเบาะเขาขาด
เอาไว้ท้าย ระวังลืม อันนี้โดนมาแล้ว :lol: :lol: :lol: ถึงบ้านจ่ายตังค์เสร็จ ลงรถเดินตัวปลิวเข้าบ้านล็อคประตู
นึกได้ทันเอ๊ะมันขาดอะไรไปอย่าง :shock: :shock: ดีนะแท็กซี่ต้องกลับรถ เลยมีเวลาไขกุญแจออกมาวิ่งไล่ตามได้ทัน
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
จะลองไปปรับใช้ดู
(x-bike เป็นพับแนวตั้ง คล้ายสามเหลี่ยมครับ)
...
ให้ตายตลอดมาใช้ชีวิตคนเดียวตลอดก็สะดวกดี
จู่ๆ มีแฟนซะงั้น เลยเกิดเป็นปัญหาขึ้นมา
แต่ก็ดีครับมีแฟนกับเค้าบ้างซักที
ทั้งชีวิตที่ผ่านมาไม่เคยมีใครเรียกว่าแฟนได้เลย
ได้(กลับ)มาเจอคนนี้ แล้วเค้าให้คุณค่ากับเรา
ก็ต้องขอบคุณเค้ามากๆ เลย
(แฟนผมเป็นอดีตรุ่นพี่ สมัยเรียนอาชีวะอยู่ที่ชลบุรี
...แปลกๆ ดี ได้กลับมาเจอกัน ได้คุยกันและรักกัน
เอิ่ม...ชักจะนอกเรื่อง :lol: :lol: :mrgreen: )
...

...
...

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”