คอคลอนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

คอคลอนครับ

โพสต์ โดย mod_gb! »

ตอนนี้คอรถดาฮอนของผมคลอนไปเรียบร้อยแล้วครับ
จับแฮนด์โยกเขย่านี่รู้สึกได้เลย
ก็ว่าจะขันให้แน่นแหละครับ
แต่ก็ไม่รู้จะขันอันไหนดี ก็ไล่ๆ ดูก็แน่นอยู่
ถ้าผมปล่อยๆ ไป จะเกิดปัญหาใหญ่ตามมาไหมครับ
(เพราะเวลาปั่นช่วงตัวก็ไปดันจนไม่รู่สึกถึงอาการอยู่แล้ว)
หรือถ้าจะให้ไข้หายขาด ต้องเปลี่ยนถ้วยคออย่างเดียวเท่านั้นครับ
(เกือบพันเลย เสียดายเงิน :oops: )
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: คอคลอนครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

มันปรับให้แน่นได้ครับ ทำเองไม่ได้ก็แวะเข้าร้าน ถ้าฝืนขี่ต่อไปลูกปืนคอและถ้วยคอก็จะเสีย แล้วจะยิ่งเสียตังค์มากกว่านี้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
kaka7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897004499
Bike: มือสองญี่ปุ่น ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย kaka7 »

:D
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

ลองทำเองดูครับ ไม่ได้ยากอะไรมากมาย ถ้าเป็นรุ่นคอใหญ่ ให้ทำดังนี้
1.พับคอลงมา
2.ใช้ประแจหกเหลี่ยมขันสกรูด้านข้างของคอออก พอหลวมๆ
3.ใช้ประแจหกเหลี่ยมเบอร์ 10 ขันสกรูกลางคอ ขันเข้าให้จนกว่าจะหายโยก โดยที่ไม่แน่นเกินไปจนคอฝืด หมุนไม่คล่อง
4.แล้วใช้ประแจหกเหลี่ยมขันสกรูด้านข้างของคอ ให้แน่นพอๆตึงอีกที อยากให้แรงเกินไปเดี๋ยวคอแตกครับ
แค่นี้ก็หายหลวมแล้วครับ
Atlantis
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0877898916

โพสต์ โดย Atlantis »

ต้องไล่เช็คดู ของผมทำทุกอย่าง
เปลี่ยนแฮนจากคาร์บอนสำเนาเป็นอลูแท้
เปลี่ยนสเตมจากคาร์บอนสำเนาเป็นอลูแท้
เปลี่ยนสตานัทใหม่
ก็ไม่หายลองเข้าร้านให้ช่างช่วยดูให้เข้ามา 5 ร้านช่าง 6 คน ทำก็แก้ไม่หาย ได้แค่คลอนน้อยลง
เปลี่ยนถ้วยคอใหม่หายเลย
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

เดี๋ยวจะลองไล่ดูไล่ทำ
อีกครั้งครับ
(พึ่งกลับจากตจว. ไม่ได้ปั่นหลายวันเลยคิดถึง)
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เรียบร้อยล่ะครับ
กลับมาแน่นหนาอยากเก่า
แต่สังหรณ์อยู่ว่า
จะกลับมาหลวมคลอนอีกครั้งในการใกล้

ไม่เป็นไร
พอเข้าใจกลไกขึ้นบ้างแล้ว
เดี๋ยวลองลุยเองดูอีกครั้ง

แต่ถ้าบ่อยๆ ผิดวิสัย
คงได้ลองเปลี่ยนใหม่ดูสักตั้ง
...

...
...

P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

น๊อตล๊อคคอตรงกลาง ให้แต้มน้ำยากันน๊อตคลายloctiteด้วยน่ะครับ จะทำให้น๊อตอยู่กับที่ไม่หลวมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”