แนะนำแนวการเปลี่ยนชุดเกียร์ กับล้อ 451 สำหรับ Speed Falco หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

แนะนำแนวการเปลี่ยนชุดเกียร์ กับล้อ 451 สำหรับ Speed Falco หน่อยครับ

โพสต์ โดย iamwutdy »

จากที่สอบถามเรื่องการเลือกซื้อรถพับ สุดท้ายก็ได้ Speed falco มา พอลองใช้สักพักก็อยากอัพเพิ่มเติมครับ

1.ระบบเกียร์ เดิมเป็น altus แต่เวลาเปลี่ยนทีนี่กระตุกจนเสียจังหวะ เลยอยากอัพระบบเกียร์ มีตัวไหนที่สามารถใส่ได้บ้างครับ

2.อยากเปลี่ยนล้อเดิมที่เป็น 451 มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ หรือเฉพาะดุมล้อ เพราะเดิมชอบขอบสีดำของล้อเดิม

2 รายการนี้จะเกิน 15000 มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
บ้านน้อยพิมาย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ชาวชุมชนคนใช้จักรยานบ้านน้อย
Bike: ตราจระเข้ ตรานกพิราบบิน

Re: แนะนำแนวการเปลี่ยนชุดเกียร์ กับล้อ 451 สำหรับ Speed Falco หน่อยครับ

โพสต์ โดย บ้านน้อยพิมาย »

ชุดขับเคลื่อนที่ให้ติดรถมา..มันไม่พอหรือเปล่าครับ...ผมก็เล็งตัวนี้อยู่เหมือนกัน..กะว่าจะเอา จานหน้า ๓ ใบ เฟืองท้าย ๑๐ ชั้น ไทรอกร้า....น่าจะจบที่ตัวนี้แหละ....ไม่รู้รวมค่าแรงด้วยจะสักเท่าไหร่....
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: แนะนำแนวการเปลี่ยนชุดเกียร์ กับล้อ 451 สำหรับ Speed Falco หน่อยครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

จูนของเดิมดีๆก่อนหรือยังครับ ปกติมันก็ใช้งานได้ดีนะครับ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

ของเดิมถามว่าพอมั้ย ผมคิดว่าพอครับอาจเพิ่มจานหน้า 2 ชิ้น (แต่ 8 speed ก็ถือว่าใช้งานได้ครอบคลุมพอควร แต่เวลาขึ้นนสะพานอาจเหนื่อยหน่อยครับ)

ส่วนเรื่องจูน จูนมาพอควรแล้ว(คิดว่าน่าจะโอเคแล้ว หรืออาจจะจูนได้ดีกว่านี้) แต่เวลาเปลี่ยนหลายจังหวะ ก็ออกแนวรุนแรงต้องลดรอบขาช่วยครับ ไม่งั้นเวลาเปลี่ยนที่ความเร็วสูงบางทีเสียจังหวะจนเกือบล้ม เลยอยากรู้ว่าพอจะปรับปรุงได้มั้ยครับ

ส่วนเรื่องล้อ อยากหาข้อมูลเผื่อเป็นทางเลือกในอนาคตครับ
tonnarak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java mini 8sp

โพสต์ โดย tonnarak »

ตอนผมเอาไปปั่นงาน 100 โล a day พบว่าเวลาปั่นเร็วๆแล้วเปลี่ยนเกียร์บางทีเกียร์มันไม่แม่นครับ ผมก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ แต่อาจจะไปแค่ Sora ครับแล้วแปลงแฮนด์เป็นหมอบด้วยเลย เพราะชอบรถเล็กแฮนด์หมอบมากครับ ^^
mrmoy
สมาชิก
สมาชิก
team: YB'68 Cycling Club
Bike: Dahon Speed Falco

โพสต์ โดย mrmoy »

เท่าที่ทราบมาล้อตัวเดิมใส่เฟือง 10 speed ได้ครับ ซึ่งจะได้ความละเอียดในการเรียงเฟืองมากกว่า เพราะตัวเฟืองที่ติดมากับรถ 8 speed ค่อนข้างกระโดด สำหรับการอัพเกรดนั้น หากต้องการเปลี่ยนล้ออยู่แล้วสามารถเพิ่มเป็น 10 หรือ 11 speed ได้ ส่วนชุดขับก็ตามงบเลยครับ ตั้งแต่ tiagra, 105, ultegra 10 หรือ 11 speed ก็ตามงบเลยครับ

- งบ 15000 น่าจะพอได้ตัว ชุดขับ tiagra 10 speed + ล้อ ตัวเริ่มครับ ไม่ก็รอสอยมือสองในเว็บนี้ครับผม
jeng28
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5005528
team: none
Bike: รถพับบ้าง ทัวริ่งบ้าง เดี๋ยวหมอบ กะภูเขาน่าจะมาบ้าง

โพสต์ โดย jeng28 »

ถามเพิ่มครับล้อเดิมๆ falco มากับรถกับล้อ java 451 decaf อันไหน spec ดีกว่ากันครับ
mrmoy
สมาชิก
สมาชิก
team: YB'68 Cycling Club
Bike: Dahon Speed Falco

โพสต์ โดย mrmoy »

jeng28 เขียน:ถามเพิ่มครับล้อเดิมๆ falco มากับรถกับล้อ java 451 decaf อันไหน spec ดีกว่ากันครับ
ใส่กันไม่ได้ครับ ระยะดุมหน้า dahon 74 mm ส่วน java 100 mm ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”