สนใจรถพับ เพื่อทำ touring รุ่นไหนดีคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
dsa
สมาชิก
สมาชิก
Bike: klein

สนใจรถพับ เพื่อทำ touring รุ่นไหนดีคับ

โพสต์ โดย dsa »

ระหว่าง
1. JAVA fit 16 spd
2. Dahon P16
3. KHS F20-W
รุ่นไหนคุ้มค่า ครับ ตอนนี้มีหมอบ กับ รถ TT แล้ว จึงอยากมีรถพับทำ touring ไปเที่ยวคับ
ขอบคุนครับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

Re: สนใจรถพับ เพื่อทำ touring รุ่นไหนดีคับ

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ยอดนิยมคือ KHS F20 T3 ครับ
Dahon ได้แทบทุกรุ่นโดยเฉพาะตระกูลเดียวกับ Speed falco
ส่วนjava ก็เคยเห็นมีแต่งแบบทัวร์ริ่งแต่ไม่ทราบเขาใช้ทัวร์ริ่งรึปล่าวครับ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
รูปประจำตัวสมาชิก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: สนใจรถพับ เพื่อทำ touring รุ่นไหนดีคับ

โพสต์ โดย shpiak »

ฝากเรื่องไว้นิดนะครับ
1.ตะแกรง สามารถใส่ได้ทั้งหน้าและหลังหรือไม่ ถ้าต้อง full load ตะแกรงหลังใส่แล้วเวลาติดกระเป๋าต้องไม่ติดส้นเท้าเวลาปั่นด้วย ส่วนตะแกรงหน้า(จริงๆเป็นโครงห้ยกระเป๋า ตะเกียบหน้าควรมี eyelet (รูยึดตะแกรง)
การแขวนกระเป๋าหน้าที่โครงในระดับต่ำจะให้สเถียรภาพในการปั่นที่ดีกว่าวางบนตะแกรงในระดับสูงกว่าดุมล้อมากๆ
2.ระบบเบรค ที่ดูแลและปรับตั้งง่ายให้แรงเบรคสูง หาอะไหล่ไม่ยากราคาไม่แพงคือวีเบรค
3.ขนาดวงล้อ 406 หายางนอกใส่ได้หลากหลายมากกว่า 451มากๆ ตัวเลือกมีตั้งแต่ทัวริ่งทางเรียบ และแบบลงแทรกได้ ต่างจาก 451 ที่มีแต่ล้อหน้าแคบขี่ทางเรียบเท่านั้น 406 พอหายางได้ทั่วไป 451 ต่างจังหวัดหายางนอกยากมาก
4.ระยะ chainstay ทัวริ่งจะฐานยาวกว่ารถทั่วไป เพื่อความเสถียรเวลาปั่น และทำให้กระเป๋าหลังห่างจากส้นเท้าเวลาปั่น ทัวริ่งฟูลไซส์แท้ๆจะประมาณ 45 ซม. ซึ่งหาได้ยากในรถพับ จะแสดงผลชัดเจนเวลาเลี้ยวลงเขา
5.ระยะเอื้อม โดยมากรถทัวริ่งจะเน้นองศาที่ปั่นสบาย ถ้าเอื้อมมากไปจะขี่ยาวๆไม่สบาย
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ถ้าเป็นผม ผมเลือก ksh ครับ เพราะชอบระบบ soft tail ถนอมก้นคนปั่น กระดูกสันหลังจะได้อยู่นานๆ ปั่นนานๆ น่าจะสบายก้นมากกว่าตัวอื่นครับ :mrgreen:
dsa
สมาชิก
สมาชิก

Thank you ค๊าฟฟฟ
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

BARNIAN P 9 ตัวโครโมก็น่าสนนะขอรับ มีตัวใส่สับจานมาด้วยไม่ต้องแปลงแถมราคาเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ส่วนต่างก้ซื้อกระเป๋าตะแกรงใส่ได้เลย อะไหล่ให้มานี่ถ้าไม่คิดไรมากนัก ก็แทบจะออกทัวร์เบาๆได้แล้ว :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

ตามตัวเลือกที่ให้มา ขอเชียร์ KHS ด้วยคนครับ

:D :D :D
bang_the_kop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LONG TIME AGO CLOTHING
Bike: khs folding touring

โพสต์ โดย bang_the_kop »

เชียร khs เช่นกัน แต่khs w ผมคุ้นๆว่าเหมือนจะไม่มีขายแล้วมั้งผมไม่แน่ใจข้อมูลรอผู้รู้มาตอบ
แต่ตัว jj ก็คล้ายมากเลย ล่าสุดเทียบกับคนที่ใช้อยู่องศา คล้ายกันมาก ถ้าทัวรริ่งผมว่าเป็น1ในตัวเลือกที่ดีเลยคับ^^ ผมก็ใช้อยู่
ไฟล์แนบ
image.jpg (78.2 KiB) เข้าดูแล้ว 2411 ครั้ง
Folding touring thailand เพจคนไทยชวนกันไปเที่ยวโดยรถพับบ้าหอบฟาง
https://www.facebook.com/pages/Folding-touring-thailand/1533522773598001?ref=hl
bang_the_kop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LONG TIME AGO CLOTHING
Bike: khs folding touring

โพสต์ โดย bang_the_kop »

ว่างๆเข้ามาคุยกันในเพจนี้ก็ได้คับ เพจนี้ไม่ค่อยใส่ใจอะไหล่กันเท่าไหร่นักแล้วแต่ความชอบ แต่ที่ซีเรียสคือจะไปเที่ยวไหนดีวะ เต้นทเตาพร้อมยังวะ 555
https://www.facebook.com/pages/Folding- ... 001?ref=hl
Folding touring thailand เพจคนไทยชวนกันไปเที่ยวโดยรถพับบ้าหอบฟาง
https://www.facebook.com/pages/Folding-touring-thailand/1533522773598001?ref=hl
dsa
สมาชิก
สมาชิก

thanks krab
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”