*ขอสำรวจประชากรชาว BROMPTON ในประเทศไทยหน่อย ครับผม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ken...
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Moulton AM7 , APB21 , F-Frame , Bike Friday , Colnago , BMC , SURLY
ตำแหน่ง: Washington DC. / USA.

Re: *ขอสำรวจประชากรชาว BROMPTON ในประเทศไทยหน่อย ครับผม

โพสต์ โดย Ken... »

ใบเดียว นี่ใส่ได้แน่นอนครับ ดูแกนกระโหลกให้พอดี ยืมรูปมาจาก google
ไฟล์แนบ
IMG_1108.JPG (37.6 KiB) เข้าดูแล้ว 1062 ครั้ง
IMG_1110.JPG (86.31 KiB) เข้าดูแล้ว 1062 ครั้ง
Ken...
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Moulton AM7 , APB21 , F-Frame , Bike Friday , Colnago , BMC , SURLY
ตำแหน่ง: Washington DC. / USA.

Re: *ขอสำรวจประชากรชาว BROMPTON ในประเทศไทยหน่อย ครับผม

โพสต์ โดย Ken... »

ผมก็เปลี่ยนใหม่ ของเดิม 50 ฟัน พอเปลี่ยนดุมหลัง 5 สีปด จานเดิมขี่ไม่ไหว เลยลดฟันเหลือ 46 เปลี่ยนจานกับขาใหม่ แต่กระโหลกเดิม
Bane
สมาชิก
สมาชิก
Bike: DAHON

โพสต์ โดย Bane »

สอบถามท่านที่ใส่ล้อ joseph kurosac หน่อยครับ เปลี่ยนแล้วปั่นลื่นขึ้นเยอะไหมครับหรือถ้าอยากซิ่งเปลี่ยนแค่อย่าง Kojak ก็พอครับ
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton M3L ,Specialized sirrus
ตำแหน่ง: ราชเทวี กรุงเทพ

โพสต์ โดย Piya.te »

สอบถามหน่อย ครับ พอดีไป อุ้มนี้มาเมื่อวันเสาร์ M3R เป็นแหม่มน่าจะเป็นปี 10 ลองดูจากป้าย S/N ที่ติดอยู่
รูปภาพ

rack เป็นของญี่ปุ่นทำเอง ที่ขามีอะไรยืนออกมาด้วยไม่ทราบว่ามีท่านใดพอจะทราบเปล่าวว่ามันเอาไว้ทำอะไรครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

กับสังเหตุพอแหม่มพับแล้วล้อหมุนไม่ได้แต่หมวยพับแล้วยังหมุนได้อยู่
ตอนมาเลอะๆ หน่อย นี้ล้างไปแล้วรอบหนึ่ง ลองปั่นดูน่าจะพอได้ แต่อาจจะต้องหยอดน้ำมันหน่อยแล้วว่าจะไปหา easy wheel มาเปลี่ยนก็น่าจะ Ok แล้วเดียวมา update ใหม่ครับ
Erdeeni
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0875153364
team: Strida club Thailand
Bike: Brompton, Strida LT
ตำแหน่ง: ตลาดพลู
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Erdeeni »

ขอทายว่าไว้ยึดdynamo ปั่นไฟ แบบลูกกลิ้งแนบแก้มยาง
Erdeeni Leather work. For all vintage bicycles.
http://www.facebook.com/erdeeni
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Erdeeni เขียน:ขอทายว่าไว้ยึดdynamo ปั่นไฟ แบบลูกกลิ้งแนบแก้มยาง
ใช่เลยครับ :D
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton M3L ,Specialized sirrus

อะ ขอบคุณครับ
ปล้ำเสร็จแล้ว เอารูปมาฝากครับ
รูปภาพ
ย้าย easy wheel มาจากหมวย
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ

ปรึกษาหน่อย ครับ เมื่อวาน ยางหลังรั่ว
รูปภาพ
วันนี้ไปซื้อยางในมาเปลี่ยน 80 บาท ที่ร้าน ฮั้วออโต ตรงวรจักร
รูปภาพ

เครื่องมือที่ใช้
รูปภาพ
รูปภาพ
ถอดออกมาก็ไม่ยากอย่างที่คิด ได้อาจารย์ youtube แต่พอใส่เสร็จแล้วเกียร์ก็เข้าปกติ แต่มีปัญหาตอนเข้า เกียร์ 2 และ 3 เวลาปั่นจะมีเสียง กิ๊กๆ คล้ายๆ กับฟรีขาจานครับ ไม่แน่นใจว่า เป็นอะไรครับ
ไหนๆก็เปลี่ยนทั้งหน้าและหลังเลย
รูปภาพ

ขอบคุณครับ
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

ตั้งระยะดึงใหม่จนกว่าเสียงจะหายไปครับ อย่าฝืนปั่นเกียร์จะพัง
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

เพิ่มเติมให้ครับ น็อตตัวเมียฝั่งโซ่ดึงเกียร์จะมีรูกลมๆตรงกลาง ที่เกียร์ 2 จะมองเห็นบ่าโซ่โผล่พ้นรูนี้ออกมาประมาณ 1.5 มิลครับ คือระยะดึงที่ดีที่สุด
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

ผมว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ ตอนใช้เกียร์2 และ เกียร์3 มีการทดของเฟืองภายในเกียร์ดุม การหมุนของล้อกับเฟืองหลังจะหมุมไม่เท่ากัน(ไม่พร้อมกัน) เลยเกิดเสียงจากติ๊กๆขึ้นเหมือนการฟรีล้อครับครับ(วงล้อหมุนเร็วกว่าเพืองหลัง) ส่วนเกียร์1 เฟืองหลังและล้อหลังจะหมุนไปพร้อมกันเพราะเป็นขับตรง 1:1 จะไม่มีเสียงดังติ๊กๆขณะที่ปั่น ยกเว้นตอนฟรีขาครับ
:D
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ
เมื่อกี้ปรึกษาอาจารย์ youtube วิธีปรับเกียร์แล้ว เดียวพรุ่งนี้ลองดูครับ เพื่อหายถ้าไม่หายก็ปรับกลับ เพราะว่า ตอนแรกที่ใส่ก็ลองปรับแล้วนิดหน่อย ไม่กล้าปรับมากเดียวเข้าเกียร์ไม่ได้ แต่ปรับแล้ว เกียร์มันเบาขึ้นเหมือนนะครับ

แล้วสอบถามเพิ่มเติม วันก่อนไปกลับมาจากเยาวราชผ่านบรรทัดทอง เห็นมีร้านซ่อมจักรยาน อยู่เยื้องๆสวนจุฬา 100 ปี
ใช้ ช่างตี๋ในตำนานหรือเปล่า ครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

Piya.te เขียน:ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ
เมื่อกี้ปรึกษาอาจารย์ youtube วิธีปรับเกียร์แล้ว เดียวพรุ่งนี้ลองดูครับ เพื่อหายถ้าไม่หายก็ปรับกลับ เพราะว่า ตอนแรกที่ใส่ก็ลองปรับแล้วนิดหน่อย ไม่กล้าปรับมากเดียวเข้าเกียร์ไม่ได้ แต่ปรับแล้ว เกียร์มันเบาขึ้นเหมือนนะครับ

แล้วสอบถามเพิ่มเติม วันก่อนไปกลับมาจากเยาวราชผ่านบรรทัดทอง เห็นมีร้านซ่อมจักรยาน อยู่เยื้องๆสวนจุฬา 100 ปี
ใช้ ช่างตี๋ในตำนานหรือเปล่า ครับ
หากข้างร้านที่ติดกันขายข้าวมันไก่ด้วยล่ะก็ ใช่แน่นอนครับ
:D
suruch
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0872936677
team: ยะลา
Bike: Orbear

โพสต์ โดย suruch »

น้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ พาไปขี่เที่ยวภูทับเบิกมา สุดยอดเลยครับ
ไฟล์แนบ
20151018_064632.jpg (87.32 KiB) เข้าดูแล้ว 468 ครั้ง
suruch
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0872936677
team: ยะลา
Bike: Orbear

โพสต์ โดย suruch »

เสาคอ m bromptonแหม่ม ไม่ทราบใครมีขายบ้างครับหรือที่ไหนมีขาย สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมต้องการจะหาซื้อมาเปลี่ยนอีกคันนึงครับ
ไฟล์แนบ
17-04-12-09-17-39-806_deco.jpg (30.47 KiB) เข้าดูแล้ว 1095 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”