สอบถามวิธีดึงสายเบรควีเบรคให้แน่นหน่อยครับ กับเรื่องผ้าเบรควีเบรค

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
BFattitude
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Banine Vit v7 16"

สอบถามวิธีดึงสายเบรควีเบรคให้แน่นหน่อยครับ กับเรื่องผ้าเบรควีเบรค

โพสต์ โดย BFattitude »

ผมใช้รถพับ 16 นิ้วได้เดือนนึง ปรากฎผ้าเบรควีเบรคหมด มันหมดเร็วเป็นปกติอย่างนี้?ครับ
(ขับลงจากที่จอดรถประมาณสามสี่ชั้นทุกวันทำงาน) หรือว่าเป็นที่สายเบรคหย่อน

เปลี่ยนผ้าเบรคดี หรือถ้าผมปลดก้ามวีเบรคออก แล้วผ่อนน็อตยึดสายเบรค ดึงให้ตึงขึ้น ทำได้ไหมครับ
หรือว่าต้องใช้เครื่องมือแบบใน youtube
ถ้าต้องใช้หาซื้อที่ไหนสะดวกครับ

ขอบคุณครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: สอบถามวิธีดึงสายเบรควีเบรคให้แน่นหน่อยครับ กับเรื่องผ้าเบรควีเบรค

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

แปลกครับ ปกติใช้นานมากครับ รถพับขับไม่รุนแรงไม่น่าหมดเร็ว เป็นสองล้อ 4 ตัวเลยเหรอครับ หมดเท่ากันไหมครับ ลงรูปได้ก็จะดีน๊ะครับ จะได้ช่วยดูครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: สอบถามวิธีดึงสายเบรควีเบรคให้แน่นหน่อยครับ กับเรื่องผ้าเบรควีเบรค

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ขอดูรูปผ้าเบรกที่ว่าหมดด้วยครับพี่
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
BFattitude
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Banine Vit v7 16"

โพสต์ โดย BFattitude »

ลักษณะหมด คือ คู่หลังเบรคลึกๆ ก่อน พอสลับคู่หน้ามาแทน ก็เบรคดีสักระยะ แล้วก็เบรคลึกๆ อีก เริ่มเหมือนจะเอาไม่อยู่อีกครับ เดี๋ยวคืนนี้กลับไปถ่ายรูปให้ดูนะครับ
พจน์ 555
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Alloy
ตำแหน่ง: ปทุมวัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พจน์ 555 »

ลองถอดผ้าเบรคมาล้างขัดทำความสะอาด (ถ้าผ้าเบรคไม่หมดสภาพหรือหมดอายุการใช้งาน จากรูปเปลี่ยนได้แล้วครับ เอาเกรดดีนิดนึงก็ได้ครับ คู่่ละ 100 กลางๆ จะทำให้เบรคดีขึ้น)
และทำความสะอาดขอบล้อ ล้างเอาคราบสกปรก เศษยางเบรคดำๆออก
พร้อมทั้งตั้งหน้าสัมผัสเบรคใหม่ให่ขนานไปกับขอบล้อดูครับ
Ride Alloy เพื่อนนักปั่น ^^
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ดูจากในรูป ผ้าเบรกยังหนาปึ้กเลย
ปัญหาน่าจะเกิดจากการติดตั้งมากกว่าครับ
ลองๆ ไล่ตั้งแต่มือเบรก สายเบรก ลงมาที่ก้ามเบรก ผ้าเบรค

http://www.bikeloves.com/board_qa/show_ ... p?qID=7738
รูดๆ ลงมาล่างๆ จะมีรูปประกอบครับพี่ :mrgreen:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

คลายน็อตที่มือเบรคก่อนถ้ายังไม่พอค่อยมาผ่อนน็อตยึดสายเบรคแล้วดึงให้ตึงอีกได้
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”