เซียน Tern ที่ปั่นหรือเคยปั่น Dahon ด้วย ถามหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

เซียน Tern ที่ปั่นหรือเคยปั่น Dahon ด้วย ถามหน่อยครับ

โพสต์ โดย earthjumper »

สังเกตุเห็น TERN เน้นจุดพับแข็งแรง บานพับ มือพับค่อนข้างใหญ่ (รวมทั้งมือพับที่คอด้วย)คอมักเป็นแบบปรับไม่ได้ ก้ามเบรคมักอยู่หลังตะเกียบ คือเน้นการเป็นรถพับที่ดีสำหรับการใช้งาน
แล้วมันดีจริงมั๊ยครับ ผมถามเฉพาะท่านที่ปั่นหรือเคยปั่น dahon ด้วยนะครับ ว่าเที่ยบกันแล้วมันพับคล่องกว่ามั๊ย ปั่นเป็นไงบ้างในรุ่นประมาณ 12000-14000 บ.ไม่นับเรื่องของแต่งหรือศูนย์บริการ โดยส่วนตัวผมชอบที่มือพับ บานพับมันใหญ่แข็งแรงครับ
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

Re: เซียน Tern ที่ปั่นหรือเคยปั่น Dahon ด้วย ถามหน่อยครับ

โพสต์ โดย Mahasanook »

ผมใช้ Dahon Mu 8 เกียร์ ล้อ 406 รุ่นแรกๆ ครับ ปั่นดี พับดีกว่ายี่ห้ออื่นๆเยอะ รุ่นใหม่พับได้เรียบร้อยกว่าเก่า ราคาตอนนั้นประมาณเกือบ 20Kเพื่อนที่ซื้อพร้อมกันโชว์เหนือซื้อยี่ห้อโนเนมแล้วคุยว่าถูกว่า แต่พอได้ลองขี่ ลองพับของเราแล้ว เสียงอ่อยลงครับ ขอให้ลองดูรุ่นที่สูงกว่างบหน่อย จ่ายแพงกว่าหลายพัน แต่ความรู้สึกที่ได้มาดีกว่าครับ
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

Re: เซียน Tern ที่ปั่นหรือเคยปั่น Dahon ด้วย ถามหน่อยครับ

ขอบคุณครับ สำหรับ Dahon ผมมี 3 ตัวแล้วครับ อยากลอง Tern
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ไม่เคยขี่อะ แต่เคยลองพับ

ผมว่างานเรียบร้อยกว่า ดาฮอนนะ

และการพับก็ทำได้เนียนกว่า (แต่ก็ต้องเทียบเป็นรุ่นๆไป ตอนนี้ Dahon EEZZ3 ก็พับได้เร็วและเรียบร้อยมาก)
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ

ตัว EEZZ ดีไซน์ใหม่หมดและราคาสูง คุณภาพก็น่าจะดีตามราคา อยากได้เหมือนกัน แต่ไม่ชอบตอนของมีน้อย หาของยากทำนองนั้นครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

Turn น่าจะออกล้อขนาดเล็กบ้างนะครับ เห็นแต่ล้อ 20 นิ้ว

ที่ใช้อยู่ Mu p9 เป็นรถ dahon ที่ผมให้คะแนนการพับที่สมดุลย์มากเป็นอันดับต้นๆ เพราะเข็นได้สะดวกมาก ล้อขนานกัน แต่ turn ผ่านมือมาลองสั้นๆเป็นรถพับเร็วเพราะพับนอก ทำให้ไม่ต้องเสียเวลาระวังจัดแฮนด์ แต่ของดาฮอนผมก็พับบ่อยจนรู้มุมพับไปหมดแล้ว เร็วและเรียบร้อยเพราะพับในครับ
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ คงต้องลองบ้าง mu & Tern
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

เคยใช้Tern Verge Duo แต่ต่อมาขายไปแล้วมาใช้Dahon Mu-slx
เรื่องการออกแบบรายละเอียดการพับ ความแข็งแรงของจุดพับ วัสดุที่ใช้ Ternกินขาดทุกหัวข้อครับ
Dahonจะได้เปรียบตรงที่เบากว่าในราคาที่เท่าๆกัน
ผมใช่Ternอยู่ครึ่งปีจนวันที่ขายไป เฟรมแทบไม่มีเสียงกวนใจเลย เอาจารบีป้ายตรงจุดพับก็เงียบไปอีกนาน
ส่วนDahonนี่ขนาดเป็นตัวท็อปสุดรุ่นนึงของค่าย แต่ใช้ไม่ถึงเดือน เฟรมดังเอี๊ยดอ๊าดๆเป็นระยะ

สรุปว่าถ้าวัดกันที่คุณภาพรถ ยังไงผมก็ยังประทับใจTernมากกว่า
แต่ก็นั่นล่ะครับ เจอความเอาใจใส่ของตัวแทนนำเข้าอย่างNava Bikeที่จริงใจเสมอต้นเสมอปลาย ว่าแล้วผมก็สั่งจองDahonตัวปี2016มาใช้อีกคันละ. :lol:
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณคุณ TJA ครับ คำแนะนำค่อนข้างตรงกับที่ผมคิดไว้เลย
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมว่า tern ออกแบบเก่งนะครับ โดยเฉพาะ stem ปรับได้อันนี้ สามารถปรับ shift on fly ในขณะปั่นได้เลยครับ
ไฟล์แนบ
เบิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เบิ้ม »

กฤษณ์ TKT เขียน:ผมว่า tern ออกแบบเก่งนะครับ โดยเฉพาะ stem ปรับได้อันนี้ สามารถปรับ shift on fly ในขณะปั่นได้เลยครับ
ตัวนี้ร้านไหนมีขายบ้างครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เบิ้ม เขียน:
กฤษณ์ TKT เขียน:ผมว่า tern ออกแบบเก่งนะครับ โดยเฉพาะ stem ปรับได้อันนี้ สามารถปรับ shift on fly ในขณะปั่นได้เลยครับ
ตัวนี้ร้านไหนมีขายบ้างครับ
นานๆ จะมีเอาเข้ามาครับ ผมเองมีชุดนึงพร้อมคอ litepro ไม่ได้ใช้ หากสนใจ pm มาคุยกันนะครับ
namchai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812400948
team: badbike
Bike: verge p20,reacto4000

โพสต์ โดย namchai »

เคยดูสเตมตัวนี้อยู่ แต่ใส่แบบนี้แล้วรู้สึกลงตัวกว่า ตัวนั้นหน้กและใหญ่ม้ากกก
ไฟล์แนบ
SarachSiri
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0919978288
Bike: FSIR Spin 5.0
ตำแหน่ง: 227 โชคชัยสี่ ซอย 22 ลาดพร้าว 10230
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SarachSiri »

พูดถึง EEZZ ตอนนี้เห็นมี QIX มาใหม่พับเหมือนๆกันเฟรมน่าจะเบาทั้งคู่เพราะไม่มีจุดพับตรงกลางรถเหมือนรุ่นอื่นๆ
Jasmine Bike ตัวแทนจำหน่ายจักรยานพับ FSIR
บริการส่งฟรีในกรุงเทพ ไม่คิดค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมจร้า
*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
โทร: 091-997-8288(แบงค์)
*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
LINE ID: sarachsiri
Web: http://www.jasminebike.com/
FB: jasminebike
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

แปลกใจเหมือนกัน รถพับแต่ละรุ่น ให้อารมณ์การขี่แต่ต่างกันไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”