Moulton: New Series Speed vs. Moulton Speed

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
seven777
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818800xxx

Moulton: New Series Speed vs. Moulton Speed

โพสต์ โดย seven777 »

สวัสดีครับ

อยากทราบจากท่านที่เคยลองขี่ ว่า Moulton: New Series Speed (Single Pylon) vs. Moulton Speed
นี่มันต่างกันอย่างไร เห็นเป็นสแตนเลสทั้งคู่

อย่างไหนขี่ดีกว่าครับ ผมมีความคิดว่าจะเอามาแต่งเป็นเสือหมอบครับ

ขอบคุณครับ
seven777
สมาชิก
สมาชิก

Re: Moulton: New Series Speed vs. Moulton Speed

รูปครับ
ไฟล์แนบ
Moulton_SPEED_Main.jpg (56.88 KiB) เข้าดูแล้ว 2084 ครั้ง
NSSpeed_Main.jpg (83.17 KiB) เข้าดูแล้ว 2084 ครั้ง
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

Re: Moulton: New Series Speed vs. Moulton Speed

โพสต์ โดย pnarischat »

ที่ต่างกันหลักๆคือโช้คหน้าครับ กับท่อนั่งที่new series speed จะเป็น flexitor ซึ่งทำให้มีน้ำหนักมากกว่า leading link ของ super speed การขี่ดีทั้งคู่ครับ แต่ส่วนตัวผมประทับใจflexitor ในเรื่องความมั่นคงในการขี่ กับความสวยของท่อนั่งแบบ pylon ผมจึงเลือก new series speed
แต่ถ้าเน้นความเร็วแบบหมอบ super speed น่าจะตอบโจทย์ได้มากสุด เพราะถือว่าเป็นตัวที่เบาที่สุดของ AM แล้วครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

ไม่เคยขี่ทั้งคู่ครับ แต่เป็นแฟนของ Moulton อยู่
พอจะทราบข้อมูลดังนี้ครับ
ความนุ่มนวล Single Pylon นุ่มกว่า Speed
ความเร็ว Speed ดีกว่า
ราคา Single Pylon แพงกว่า
ความสวยงาม แล้วแต่คนมองครับแต่เชื่อว่า Single Pylon ดึงดูดความสนใจมากกว่า
น้ำหนัก Speed เบากว่า

ผมว่าขี่ดีทั้งคู่ครับแต่ New Series เป็น Line Top สุดของ Moulton ซึ่งเน้นเรื่องความนุ่มนวลด้วยซึ่ง New Serie Single Pylon [Spped] เป็นรุ่นที่เน้นเรื่องของความเร็วใน Line ของ New Series โดยที่ใช้ Leading Fork เป็น Carbon Fiber เพื่อเป็นการรีดน้ำหนัก และใช้ Fixed Frame ที่แยกไม่ได้เพื่อความ Stiff
แต่ Moulton Speed ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อความเร็วอย่างแท้จริงด้วยน้ำหนักที่เบารวมถึง Geometry ที่ถูกสร้างมาเพื่อความเร็ว

ทั้งคู่แต่งเพื่อเป็นเสือหมอบได้อย่างเหมาะสมเพราะถูกสร้างมาเพื่อความเร็ว
ถ้าเปรียบกับรถยนต์ผมว่า
New Series Single Pylon ได้อารมณ์ประมาณ Bentley Coupe
Moulton Speed ได้อารมณ์ประมาณ Porsche

ส่วนตัวแล้วหากมีโอกาสและเงินไม่ใช่ปัญหาผมจะซื้อ Mouton Speed ครับ เพราะผมเป็นความชอบความเร็วเป็นหลัก
Crazy
seven777
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ

พอดีผมมี Seven Mini ล้อ 451 อยู่ครับ นน.ประมาณ 7-8 กก.

Moulton ทั้งสองตัว มันขี่ต่างกับ Seven Mini มากไหมครับ

ผมขี่ Seven Mini ล้อ 451จานหน้าใหญ่สุด 50/34 หลัง 11-25
ได้ความเร็วน้อยไปนิด 22กม/ชม ต้องเติมตลอด...ไม่ได้ขี่เข้ากลุ่มไหนครับ ขี่ออกกำลังกาย สร้าง Base อย่างเดียว
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

ผมว่า Seven คันเดิมของท่านปรับ Gear Inch ดีๆ ใส่จานหน้าซัก 56 น่าจะปั่นได้เร็วนะครับเพราะน้ำหนักเบากว่า วงล้อใหญ่กว่า Moulton ด้วย

ถามว่า Moulton ต่างไหม ผมก็จะบอกว่าต่างกันครับเพราะมันเป็นรถคนละชนิดกัน

Moulton ดีในเรื่องของความนุ่มสบายในการขับขี่ ที่คนขี่ Moulton พูดกันว่ามันสุนทรีย์นั่นแหละครับ ทั้งนี้ความเร็วขึ้นอยู่กับอัตราทดเกียร์เช่นเดียวกันครับ แต่ไม่ใช่รถที่เบาเหมือนพวกเสือหมอบครับ
Crazy
baracudus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0830519217
Bike: no bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย baracudus »

Speed vs single pylon ใช้เสตนเลสคนละชนิดครับ
pam111
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sleep with me Free Breakfast
Bike: Minivelo
ตำแหน่ง: Foodland ลาดพร้าว

โพสต์ โดย pam111 »

baracudus เขียน:Speed vs single pylon ใช้เสตนเลสคนละชนิดครับ
ต่างกันยังไงครับ รบกวนชี้แนะ
baracudus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

http://www.moultonbicycles.co.uk/images ... 0flyer.pdf

http://www.moultonbicycles.co.uk/images ... 0flyer.pdf

New series ดั้งเดิมเป็นเสตนเลสเกรดใช้งานพิเศษ
baracudus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

New series ดั้งเดิมเป็นเสตนเลสเกรดใช้งานพิเศษ จะมี screenบนเฟรมครับ
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

โพสต์ โดย pnarischat »

น่าจะเกรดเดียวกันนะครับ ไม่เคยเห็นใครบอกว่าคนละชนิด ในNS ผมก็ไม่เห็นมีscreen อะไรพิเศษกว่ารุ่นสแตนเลสอื่นๆ
pam111
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sleep with me Free Breakfast
Bike: Minivelo
ตำแหน่ง: Foodland ลาดพร้าว

โพสต์ โดย pam111 »

พี่ๆใช้นำ้ยาอะไรขัดเงาตัว stainless ครับ Wenol หรือตัวไหนเฉพาะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”