สอบถามเกี่ยวกับbike friday tikitคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
bang_the_kop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LONG TIME AGO CLOTHING
Bike: khs folding touring

สอบถามเกี่ยวกับbike friday tikitคับ

โพสต์ โดย bang_the_kop »

มีพี่ๆท่านใดในนี้เคยเอาbike friday tikit มาแพ็คกระเป๋าทำทัวรริ่งบ้างคับ
ขอรีวิวิหน่อยเข้าท่าหรือไม่ เพราะบรอมตันเห็นเค้าไปทัวรริ่งได้ล้อเท่าๆกัน รบกวนขอข้อมูลคับ :D :D
ไฟล์แนบ
image.jpg (58.47 KiB) เข้าดูแล้ว 1300 ครั้ง
Folding touring thailand เพจคนไทยชวนกันไปเที่ยวโดยรถพับบ้าหอบฟาง
https://www.facebook.com/pages/Folding-touring-thailand/1533522773598001?ref=hl
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเกี่ยวกับbike friday tikitคับ

5555สงสัยไม่มีใครเค้าทำกันเงียบเลย
Folding touring thailand เพจคนไทยชวนกันไปเที่ยวโดยรถพับบ้าหอบฟาง
https://www.facebook.com/pages/Folding-touring-thailand/1533522773598001?ref=hl
รูปประจำตัวสมาชิก
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: สอบถามเกี่ยวกับbike friday tikitคับ

โพสต์ โดย toop »

bang_the_kop เขียน:5555สงสัยไม่มีใครเค้าทำกันเงียบเลย
น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ

:D :D :D
poommm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-346-3360
Bike: Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย poommm »

Tikit เป็นรถ City แบบพับเร็ว..ปกติแร็คกระเป๋าหน้าจะติดมาด้านขวาฝั่งเดียว..ไม่มีแร็คท้าย..ถ้าเอามาทำทัวริ่ง..จับใส่ตะแกรงท้ายก็จะสูญเสียฟังชั่นการพับ..Tikit ออกแบยมาให้สามารถลากเทรลเลอร์ได้..ซึ่งก็คือกระเป๋า Samsonite ที่ใช้เป็น Hard Case บรรจุรถ..ส่วน Brompton เป็น City Folding ที่มีเบ้ากระเป๋าหน้ายึดที่เฟรม..ถอดกระเป๋าหน้าเข้าออกได้ง่าย..น้ำหนักบรรทุกหน้า max 15 kg..แร็คหลังบรรทุกได้ 10 kg..แร็คแปะอยู่ติดล้อ..การบรรทุกหลังติดล้อเล็กจุดศูนย์ต่ำ..จึงไม่จำเป็นต้องห้อยกระเป๋าแบบรถทัวริ่งใหญ่..สามารถแยกสัมภาระออกจากตัวรถง่าย..รถสามารพับได้ตามปกติ..ความคล่องตัวในการปั่นและอยกสัมภาระพับรถ..Brompton จึงยืดหยุ่นกว่า..ถ้าจะเอา Bike Fiday ไปทัวริ่ง..ตัวอื่นน่าจะเหมาะกว่า..เพราะ Tikit ต้องถอดเข้าถอดออกตะแกรงเมื่อต้องการพับรถ...
086-346-3360 : poommm@gmail.com
...
..
.
รูปประจำตัวสมาชิก
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

รูปภาพ

Tikit มีแร็คท้ายขายเป็นอุปกรณ์ปกติขายในสโตร์ของเขาอยู่แล้วนะครับ ไม่ได้สูญเสียฟังก์ชั่นการพับไปเลย แถมยังทำให้ลากจากด้านหลังได้ด้วย (ปกติเข็นจากด้านหน้า อันนี้ทำให้ลากจูงได้) กระเป๋าถ้าอยากปลดไวๆ เขาก็แนะนำให้ใช้ของ ortlieb ตามสเป็คที่ใช้กับจักรยานอยู่แล้ว ไม่เป็นภาระอะไรเลยเพราะ Tikit มันเข็นได้ด้วยตัวเองลื่นๆ ไม่ต้องมีล้อเสริมแบบบรอมตัน (จริงๆ Tikit คือจักรยานพับที่เข็นได้ดีที่สุดในโลกด้วยตัวมันเองเลยด้วยซ้ำครับ)

เวลาติดกระแกรงแบบนี้ของ Tikit จะทำให้บาลานซ์ตอนวางเสมอกันด้วยครับ มีประโยชย์มาก แต่หนักหน่อยเพราะเจ้านี้ลดน้ำหนักของไม่เป็น ตะแกรงหนักราวๆ 1 กิโลครับ และราคามันแพงมากด้วยครับ (น่าจะ 4 หรือ 6 พันนี่แหละครับ)

หรือถ้าไม่อยากติดตะแกรงมีอีกวิธีคือใช้แบบหนีบหลักอาน 27.2-31.6 ที่หาได้ไม่ยากก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่แค่แบกของหนักเกิน 15 กิโลไม่เหมาะเท่านั้น กับมันดูเกะกะหน่อยตอนพับ ต้องถอดปลดไวออก

ข้อเสีย Tikit ต่อการเดินทางผมเห็นแค่เวลาวางพื้นมันยาวกะกะไปเท่านั้น เราสามารถถือจับวางพิงแนวตั้งได้ แต่ว่าความหนาเวลาพับอันนี้แก้ไม่ได้จริงๆ บรอมตันชนะเลิศตรงนี้

**ถุงดำที่ติดตรงหลักอานในรูปแรก อันนั้นเป็นกระเป๋าแบบไว้ขนย้ายพรางตาเวลาเดินทางของ Tikit จะเห็นว่าสามารถติดแร็คหน้า หลัง และถุงกระเป๋าได้ครบในคันเดียว เขาทำเผื่อไว้ขนย้ายเดินทางทัวร์ริ่งอยู่แล้ว แม้จะไม่ใช่รถทัวร์ริ่งโดยตรงก็เถอะครับ แน่นอนว่าพับแล้วแพ็คกระเป๋า samsonite ได้ด้วยครับ (อ้างอิงกระเป๋านี้เพราะทาง BF เขาออกแบบมาใช้ด้วยกัน)

***คนไทยไม่ค่อยมีใครใช้เจ้านี่เดินทางเพราะส่วนใหญ่ซื้อไปปั่นเล่นเฉยๆ ขนใส่รถอะไรแบบนี้ ตอนผมไปซื้อสมัยที่ TCA ทำ BF อยู่นี่ เซลล์เค้ายังบอกเลยสั่งมา 2 ปีแล้วพึ่งมีผมมาถามหาคนแรก (ทั้งแร็คหน้ากับตะแกรงหลังแบบนี้) อีกอย่างคือการตลาด BF เขาแปลกๆ รถสั่งตัดมากกว่าสำเร็จรูป มันเลยทำให้คนใช้น้อย บวกกับทางตัวแทนเองไม่ลุยจริงจังด้วย BF ในบ้านเราเลยเงียบๆ แบบนี้แหละครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณข้อมูลมากคับบ^^
เป็นประโยชนเลยคับบ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”