รถพับที่ใช้กัน รับน้ำหนักได้สูงสุดเท่าไรครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

รถพับที่ใช้กัน รับน้ำหนักได้สูงสุดเท่าไรครับ

โพสต์ โดย peng bike »

อยากทราบเกี่ยวกับ การรับน้ำหนัก ทั้งตัวคนที่ปั่น และของที่บรรทุกนะครับ ว่ารถพับ จะรับน้้ำหนักได้มากที่สุดเท่าไร ที่เราเคยใช้มาครับ เห็นบางคัน ทำแบบทัวร์ริ่งมีทั้งกระเป๋าด้านหน้าและหลังอย่างละ2ใบ ดูแล้วน้ำหนักน่าจะเกิน 100 กิโล (ถ้ารวมคนปั่น) ก็เลยอยากจะถามว่า
1.จักรยานพับที่ใช้ รุ่นอะไร เฟรมทำจากอะไร น้ำหนักจักรยานประมาณกี่กิโลครับ
2.เคยบรรทุกหนักมากที่สุดได้กี่กิโลครับ ทั้งตัวคนที่ปั่น และของที่บรรทุก นะครับ (ถ้าไม่เคยชั่ง ก็กะประมาณก็ได้ครับ)
3.และผมอยากทราบว่าใครเคยใช้รถพับ แล้วเกิดความเสียหาย จากการบรรทุกหนักเกิน 100 กิโล หรือที่คู่มือเค้ากำหนด หรืออาจจะไม่ถึง 100 กิโลก็ได้ครับ แล้วเกิดความเสียหายนะครับ ความเสียหายเช่น จุดพับหัก หลักอานงอ เป็นต้น ถามเพื่อจะได้ระวังตรงชิ้นส่วนพวกนี้นะครับ

ขอบคุณครับ
nirooth-theframe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815974652
team: ทีมegle
Bike: บิลชี่

Re: รถพับที่ใช้กัน รับน้ำหนักได้สูงสุดเท่าไรครับ

โพสต์ โดย nirooth-theframe »

พับ16XMH japanรับได้110kk.รถเหล็กหนัก11.5kkตามสเป็ก :D
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

Re: รถพับที่ใช้กัน รับน้ำหนักได้สูงสุดเท่าไรครับ

ครับ ผมก็เห็นด้วยว่าพวกฟรมเหล็ก หรือ โครโม ก็จะสามารถรับน้ำหนักได้มากกว่าอลูครับ แต่กับรถพับยังไม่ค่อยแน่ใจ เพราะมีเรื่องจุดพับเข้ามาเกี่ยว ก็เลย อยากจะทราบว่ามีใครเคยใช้รถพับ บรรทุกน้ำหนักเกินที่คุ่มือกำหนดหรือเปล่าครับ และเคยบรรทุกเกินไปเท่าไรครับ ก็อยากให้มาแชร์หน่อยนะครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

dahon jifo ได้ถึง 105 kg ครับ
ไฟล์แนบ
FB_IMG_1442593545770.jpg (57.17 KiB) เข้าดูแล้ว 1559 ครั้ง
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

คนที่ทำทัวร์ริ่งส่วนมากเขาเสริมล้อเพิ่มครับ อาจจะเปลี่ยนล้อหรือขึ้นซี่หนาๆ หน่อย ขนาดคิดแบกของทัวร์ริ่งเยอะขนาดนั้น แสดงว่าต้องคำนวนมาบ้างแล้ว บางทีของทัวร์ริ่งที่เราเห็นกองโตๆ อาจจะไม่หนักอย่างที่คิดก็ได้ ถ้าเป็นอุปกรณ์ทัวร์ริ่งเองเบามากๆ แม้แต่ช้อนจานยังหนักไม่ถึงขีดเลย พับเก็บได้หมด
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

กฤษณ์ TKT เขียน:dahon jifo ได้ถึง 105 kg ครับ
คนปั่นรับน้ำหนักได้ 105 กิโล แปลว่า ถ้าน้ำหนักรวมจักรยาน น่าจะประมาณ 105+9.4=114.4 กิโล ใช่ไหมครับ
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

Cookiebike เขียน:คนที่ทำทัวร์ริ่งส่วนมากเขาเสริมล้อเพิ่มครับ อาจจะเปลี่ยนล้อหรือขึ้นซี่หนาๆ หน่อย ขนาดคิดแบกของทัวร์ริ่งเยอะขนาดนั้น แสดงว่าต้องคำนวนมาบ้างแล้ว บางทีของทัวร์ริ่งที่เราเห็นกองโตๆ อาจจะไม่หนักอย่างที่คิดก็ได้ ถ้าเป็นอุปกรณ์ทัวร์ริ่งเองเบามากๆ แม้แต่ช้อนจานยังหนักไม่ถึงขีดเลย พับเก็บได้หมด
คงจะเป็นตามนั้นครับ และที่อ่านจากที่อื่น เค้าก็บอกว่าไม่ต้องกลัวเรื่องเฟรม แต่ให้เน้นที่ล้อหลัง เพราะเป็นจุดที่รับน้ำหนักมากที่สุดครับ เค้าแนะนำให้อัพล้อหลังใหม่ เพื่อที่จะรับน้ำหนักได้ดีขึ้น หรืออัพซี่ลวดให้แข็งแรงมากกว่าที่ติดรถมาครับ และลมยางของจักรยาน ก็อย่าเติมเกินค่าที่กำหนดครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

peng bike เขียน:
กฤษณ์ TKT เขียน:dahon jifo ได้ถึง 105 kg ครับ
คนปั่นรับน้ำหนักได้ 105 กิโล แปลว่า ถ้าน้ำหนักรวมจักรยาน น่าจะประมาณ 105+9.4=114.4 กิโล ใช่ไหมครับ
ถ้าถามจริงๆผมว่าน้ำหนักคนไม่น่าเกิน 90 กิโลนะครับ เซฟๆ ไว้ก่อน แต่สเปคเขียนไว้น่าจะมีความเป็นไปได้ตามนั้นครับ เขาบอกว่ารับน้ำหนักของผู้ขับขี่ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”