archer p18 มีปัญหาตรงคอรถที่ปรับขึ้นลงได้ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยนะครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
phongchak kridaphon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 021915324
Bike: tern

archer p18 มีปัญหาตรงคอรถที่ปรับขึ้นลงได้ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยนะครับ

โพสต์ โดย phongchak kridaphon »

สวัสดีครับ

ขอสอบถามหน่อยนะครับ
ผมซื้อ archer p18 มือสองมา มีปัญหาตรงคอรถที่ปรับขึ้นลงได้
ของผมขันแบบแน่นชนิดที่แข็งจนง้างด้วยมือเปล่าไม่ออก
คอก็ยังขยับซ้ายขวาได้ พอจะทราบมั้ยว่าต้องทำไง

ขอบคุณครับ
พงศ์จักร์
สมาชิก
สมาชิก

Re: archer p18 มีปัญหาตรงคอรถที่ปรับขึ้นลงได้ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยนะครับ

โพสต์ โดย phongchak kridaphon »

ตรงนี้ครับ
ไฟล์แนบ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: archer p18 มีปัญหาตรงคอรถที่ปรับขึ้นลงได้ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยนะครับ

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

แคลมป์รัดมันคงยันกันครับ ลองตะใบให้ช่องว่างมากขึ้นทจะทำให้บีบได้ดีขึ้น
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ช่องว่างตรงนี้มันต้องมีมากพอครับหากมันยันกันแล้วรัดแน่นยังไงมันก็ไม่บีบให้ครับ
ไฟล์แนบ
รูปประจำตัวสมาชิก
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

ถ้าขยับได้ ต้องขันเข้าไปอีกครับ สาเหตุที่ง้างออกยากน่าจะเป็นเพราะ ไม่ได้หยอดน้ำมันมานาน
ตรงตำแหน่งสีแดงต้องหยอดน้ำมันหล่อลื่นเวลาง้างยากครับ
หยอดแล้วง้างเข้าง้างออกให้น้ำมันซึมลงไป แล้วขันน๊อตเข้ามาอีกครับ
ถ้าที่บ้านไม่มีสเปรย์หล่อลื่นไปซื้อน้ำมันหล่อลื่นแบบแท่งปากกาของไดโซะก็ได้ผมลองแล้วของเขาดีจริง

ถ้าขยับซ้ายขวาได้ อย่ายกล้อหน้า เพื่อขึ้นทางเท้า หรือข้ามสิ่งกีดขวางนะครับ
เพราะ คอแฮนด์ส่วนบนจะหลุดติดมือขึ้นมา หน้าเราจะทิ่มพื้น หรือหน้าอกกระแทกกับคอแฮนด์ส่วนล่างได้
ผมเคยหน้าทิ่มพื้นจนต้องเข้าโรงพยาบาลเพราะคอแฮนด์หลวมแบบนี้มาแล้ว
ไฟล์แนบ
IMG_7455-.jpg (10.89 KiB) เข้าดูแล้ว 687 ครั้ง
pru1
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: vector p9 ........ trek 4300 ........ Reynolds
ตำแหน่ง: นครพนม - ตรัง

โพสต์ โดย pru1 »

หากยังขยับได้ เวลาปั่นมีเสียวครับ ของผมหมุนไม่แน่นจังหวะเร่งมันพาให้วืดเหมือนจะล้มให้ได้ หลายครั้ง เลยหาสาเหตุมาจบต้องรัดให้แน่น
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

หยอดน้ำมันครับ ทุกจุดที่เป็นแคลมป์รัดของดาฮอนฝืดหมด รัดแฮนด์ รัดท่อคอ รัดหลักอาน หยอดแล้วขันให้ตึวกว่าเดิมครับตามคุณ iamsu ว่า
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
สมาชิก
สมาชิก

ลองหยอดน้ำมัน อาการดีขึ้นมาก แต่ก็ยังต้องออกแรงอย่างมากเพื่อล๊อคหรือคลายล๊อคครับ
aob_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เต่าชรา
Bike: รถแม่บ้านคันน้อย
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กทม.

โพสต์ โดย aob_ja »

ผมตัด แผ่นอะลูมิเนียม จากกระป๋องโค๊ก เอามาพันเกือบครบรอบรองเสาตัวในเอาไว้อีก 1 ชั้น
ทำให้แน่นมากขึ้น เวลาล๊อคก็เบาแรง หมดปัญหานี้ไปเลยครับ :) :) :D :D
ปั่นก็ไม่แรง...แซงใครก็ไม่พ้น...ตามก้นเขาทุกที.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”