ขอความเห็นผู้ใช้ java ira. ใครเป็นเจ้าของแล้วขอเสียงหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Ptt
สมาชิก
สมาชิก

ขอความเห็นผู้ใช้ java ira. ใครเป็นเจ้าของแล้วขอเสียงหน่อยครับ

โพสต์ โดย Ptt »

กำลังจะหารถพับอีกสักคัน วางงบไว้ 15000-20000 ปั่นออกกำลังกาย. ส่วนใหญ่ปั่นในสนาม

ตอนนี้มี java fit p8. ปั่นอยู่ จะส่งต่อให้ ผบ เลยเล็ง java ira. ไว้มาปั่นเอง. ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเลย. (ตจว)

ขอความเห็นจากผู้ใช้จริงด้วยครับ. หรือยี่ห้ออื่นในงบก็ได้นะครับ
แมวด่าง
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek madone 4.3 , java ira
ติดต่อ:

Re: ขอความเห็นผู้ใช้ java ira. ใครเป็นเจ้าของแล้วขอเสียงหน่อยครับ

โพสต์ โดย แมวด่าง »

นุ่มดีครับ ตะเกียบคาร์บอนน่าจะช่วยซับแรงส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งก็น่าจะเป็นผลมาจากเฟรมเหล็ก Cr-Mo น่ะครับ ชุดเกียร 9 speed ไล่เฟืองค่อนข้างชิดครับ ส่วนลื่นไหลมั้ย ผมยังไม่ทราบครับอาจจะเพราะยังไม่พ้นรันอิน ถึงแม้ว่าตอนนี้ยังเซทรถไม่ลงตัว แต่โดนส่วนตัวชอบมากครับ คุ้มค่ามาก
ความรู้ มีไว้ให้นำไปปรับใช้ ไม่ใช่มีไว้เพื่อดูถูกคนอื่น
Ptt
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอความเห็นผู้ใช้ java ira. ใครเป็นเจ้าของแล้วขอเสียงหน่อยครับ

ขอบคุณครับ. นึกว่าจะไม่มีคนตอบแล้ว

ฟังดูคงได้ความนุ่มอารมณ์เดียวกับรถโคโมลี่. ปลายไหลดีกว่ารถเฟรมอลูฯ แล้วตะเกียบคาร์บอนช่วยอะไรได้มากน้อย ผมก็อยากรู้จริงๆ.
แมวด่าง
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek madone 4.3 , java ira
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวด่าง »

เนื่องจากท่านั่ง และรถพับมันไม่มีสเตม ผมเลยถ่ายน้ำหนักลงแฮนด์ได้ไม่มากนัก แต่ก็พอรู้สึกได้บ้างครับว่าช่วยซับแรงตอนขี่ผ่านทางม้าลายเล็กๆถี่ๆนะครับ คือรูดแล้วยังนุ่มเลยครับ แต่ไม่ถึงกับย้วยนะครับ
แต่อาจเป็นเพราะหลายองค์ประกอบ ทั้งเฟรม ตะเกียบ รวมถึงเบาะเจลด้วยครับ
ความรู้ มีไว้ให้นำไปปรับใช้ ไม่ใช่มีไว้เพื่อดูถูกคนอื่น
Ptt
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ.
อยากลองแบบนุ่มๆบ้าง

เข้าใจเป็นรถที่ยังใช้กันน้อย ด้วยราคาค่าตัว เทียบกับรถเจ้าตลาด แม้จะให้อุปกรณ์ที่ดีกว่าในรถราคาเดียวกันก็เหอะ

เลยไม่ค่อยมีใครให้ความเห็น ที่สนใจรุ่นนี้เพราะอยากสัมผัสเฟรมโครโมบ้าง. ทั้งๆที่ชอบฟิลลิ่ง java fit ที่ปั่นสนุกดี

สงสัยต้องหามาลองเอง. ซะแล้ว. แต่ยังจัดเวลาไปร้านเป้าหมายไม่ได้เลย. (อยู่ ตจว) รออีกนิด คิดว่าช่วงปลายเดือนคงได้เจอกัน.
รูปประจำตัวสมาชิก
nirooth-theframe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815974652
team: ทีมegle
Bike: บิลชี่

โพสต์ โดย nirooth-theframe »

คุณ PTTเข้ายูธูปดูเฮียเป้ MY88BIKE โม้java iraซิครับ เฟรมโคโมรีใช้ทำพวกจักรยานโบราณซับแรงดี แต่ขึ้นเนินลิ้นห้อยครับ ตะเกียบคาบอนด์คงไม่ซับแรงแต่คงเน้นเบามากกว่าเพราะตัวถังเป็นเหล็กแล้ว :)
harry19
สมาชิก
สมาชิก
Bike: All Kind of Folding bike

โพสต์ โดย harry19 »

ชอบครับรีวิวจากเฮียเป้ MY80 ดูแล้วสนุกดีได้ความรู้ด้วย ติดตามผลงานมาตั้งแต่รีวิว HUMPERT แล้ว หลังๆมีทั้ง crius java และอีกหลายยี่ห้อ ดีครับ
Ptt
สมาชิก
สมาชิก

จัดมาเรียบร้อยครับวันนี้ พอดีที่ร้านนี้เค้ามีรถ. เลยโดน. ไม่งั้นต้องรอไว้เที่ยวเมืองหลวงสถานเดียว
วางแผนไว้ว่า ถ้าสิ้นเดือนนี้ยังไม่ได้รถจะถือโอกาสกลับไปเยี่ยมบ้านสักหน่อย. เข้า กทม. เผื่อดูหลายๆรุ่น.

คันนี้น่าจะเป็นคันแรกของโคราชหรือเปล่า ไม่รู้

ลองปั่นได้นิดหน่อยวันนี้. 3-4 กม. ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เป็นรถที่นุม ลื่น ไหล ดีทีเดียว. เมื่อเทีบยกับ. Java fit. ตัวรถไม่ได้หนักกว่า fit เท่าไหร ไม่เป็นเป็นประเด็นสำหรับผม แต่ช่วงออกตัวจะอืดกว่า. ก็เพราะเฟรมโคโมลี่มั่งครับ. ผมเคยลอง dahon boardwork. เปลี่ยนล้อเป็นแบริ่ง ซึ่งเฟรมโคโมรีเหมือนกัน. เทียบแล้วคันนี้ปั่นสนุกกว่า. แต่รถมันคนละรุ่นกันครับไม่ควรเทียบมั้งครับ. อิอิ

เทียบความสวย. ผมว่า. Java fit ได้คะแนนมากกว่า
เบรก. อยากได้อารมณ์ ดิกส์ครับ. คงชินกับคันเดิม
จุดพับก็แน่นหนาดี ออกแข็งๆนิด. ตอนปั่นเงียบดีไม่มีเสียงรบกวน
ไฟท้ายที่แถมมา. บอกตามตรง อย่าแถมเสียดีกว่า. ฝาหลุดตั้งแต่เข็นรถลงถนน. 55. :D
หลักอานสบายใจหายห่วงแข็งแรงไม่ต้องกลัวรูด ผิวสัมผัสมีการทำมา เพิ่มความหนืดได้เป็นอยากดี แต่แลกมาด้วยการดึงขึ้นลงจะหนืดๆสักนิด. ไม่ลื่นดึงง่ายเหมือน fit. ผมโอเคนะ. แต่สเกลตัวเลขอยู่ต่ำไปนิด. ถ้าคนตัวไม่สูง. คงดึงไม่ถึงสเกล. ผมสูง. 170. ดึงที่ตัวเลขแรกพอดีๆ แต่ก็รูสึกขาสุดไปนิด
ตะเกียบคาร์บอน. ผมจับฟิลลิ่งไม่ออกครับ ถ้าเป็นตะเกียบโคโม่. จะต่างกันแค่ไหน. อันนี้ต้องคนมีประสบการณ์คงจะรู้. แต่ช่วยน้ำหนักรถเบาลงกว่ารถรุ่นอื่นๆ. นี่เป็นข้อเด่นของรถรุ่นนี้เลย

รวมๆถือว่าโอเคครับในช่วงลองขับไม่กี่กิโล

สุดท้ายขอบคุณเฮียเป้ด้วยครับ. ที่หลังไมล์มาให้คำแนะนำดีๆ.
รอบนี้ผมไม่ได้เป็นลูกค้า. ไว้โอกาสหน้านะครับ
Aketo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Alex Moulton SST, Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Aketo »

รุ่นนี้ปั่นดีครับ ทำ top speed ได้น่าจะ 50 กว่าๆ วิ่งความเร็วเฉลี่ยช่วง 25-30 km/h ได้สบาย ถ้าขาแรงความเร็วเฉลี่ยอาจได้ 30-40 km/h
จุดพับแข็งแรงดีครับ โดยรวมปั่นสนุกครับ
m@c
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KTM

โพสต์ โดย m@c »

รถเดิมไม่ทราบเพราะผมเปลี่ยนตั้งแต่วันแรกที่ออกจากร้านเลย ล้อเดิมยางเดิมเก็บเข้ากล่องทันที คันนี้โมจากเฮียเป้MY80

รถผมเปลี่ยนชุดขาจาน lite pro 56/44 กับเปลี่ยนล้อเป็นdecaขอบสูง โดยรวมออกตัวอืดกว่ารถพับทั่วไปมากมายแต่เกิน27-28km/hไปแล้วนี่ปั่นดีมากครับ รถนิ่งมากเทียบกับรถพับที่ผมมีทั้งสามคัน คือลัมโบกินนี่ กับดาฮอน Mu p9 เป็นรถที่ต้องใช้การไล่รอบขาช่วยไม่สามารถลงเกียร์หนักแล้วยืนขย่มแบบรถพับอลูคันอื่นได้ ความเร็วเดินทาง ปั่นเดี่ยวนี่ยืน27-30สบายๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”