!!!! ข้อควรระวัง สำหรับคนที่ใช้ birdy monocoque !!!!!

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
SuperDaddy55
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854891775
Bike: Tyrell FX, Brompton M6R, Storck Visioner C, Birdy Classic
ตำแหน่ง: ซ.นวลจันทร์ รามอินทรา

Re: !!!! ข้อควรระวัง สำหรับคนที่ใช้ birdy monocoque !!!!!

โพสต์ โดย SuperDaddy55 »

yamong เขียน:
SuperDaddy55 เขียน:
ึผมนี่นึกถึงรถพับอีกคันนึง หิ้วชุดขับไปให้ช่วยเปลี่ยนชุดขับก็ไม่คิดเงินค่าแรง พอน็อตไขตะเกียบไม่พอดีเพราะเปลี่ยนชุดขับมา สักพักตัวแทนแจ้งผู้ผลิตทำน็อตใหม่มาเปลี่ยนให้อีกตะหาก มะคิดตังค์ บริการต่างกันจริงๆนะนี เงิน 400 จริงๆไม่เยอะ แต่แสดงให้เห็นความจริงใจตัวแทนได้เหมือนกันนะนี่
บอกหน่อยซิครับว่าตัวแทนเจ้าไหน รถอะไร ร้านบริการดีๆเราน่าจะบอกต่อนะครับ
รถพับผมใช้อยู่ 2 คันครับ คันแรก Tyrell FX อัพเป็นแฮนด์หมอบกะชุดขับ sram ตัวแทนอยู่แถวแยกบ้านแขกครับ
อีกคันก็ Brompton M6R คันนี้ก็เคยเอาไปเช็คที่ร้าน One Fine Day ก็เซอร์วิสให้ดีครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Yeah, Jour, Giant

Re: !!!! ข้อควรระวัง สำหรับคนที่ใช้ birdy monocoque !!!!!

โพสต์ โดย kanin_906 »

คนขายสบายใจ เพราะคนใช้ดูแลเอง หุหุ
พจน์ 555
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Alloy
ตำแหน่ง: ปทุมวัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พจน์ 555 »

เครมได้ครับ เครมกับ interbike ได้เลยครับถ้าซื้อจากร้านที่เป็นตัวแทน
ผมเครมมาแล้ว ^^
Ride Alloy เพื่อนนักปั่น ^^
kanin_906
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Yeah, Jour, Giant

โพสต์ โดย kanin_906 »

พจน์ 555 เขียน:เครมได้ครับ เครมกับ interbike ได้เลยครับถ้าซื้อจากร้านที่เป็นตัวแทน
ผมซื้อจากร้านตัวแทนจำหน่ายครับ แสดงว่าผมคงพลาดที่ไปเคลมกับร้านตัวแทนจำหน่าย
แทนที่จะไป Inter Bike
พจน์ 555
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Alloy
ตำแหน่ง: ปทุมวัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พจน์ 555 »

kanin_906 เขียน:
พจน์ 555 เขียน:เครมได้ครับ เครมกับ interbike ได้เลยครับถ้าซื้อจากร้านที่เป็นตัวแทน
ผมซื้อจากร้านตัวแทนจำหน่ายครับ แสดงว่าผมคงพลาดที่ไปเคลมกับร้านตัวแทนจำหน่าย
แทนที่จะไป Inter Bike
เอากลับไปเครมกับ inter bike ครับ เครมได้ครับ
เพราะเป็นข้อบกพร่องจากโรงงาน

เคสตรงนี้เท่าที่ฟังมา แตกกันเยอะมากครับ
เกิดจากการขันน๊อตตั้งล๊อกคอผิดครับขันแน่นเกินไป

คอตรงนี้มันมีข้อบกพร่องจากที่เคยขี่นะครับ
เวลาพับล๊อกคอ กดลงไปแล้วมักจะคืนตัวค่อยๆคลายตั้งขึ้นเองทีละน้อยต้องคอยกดให้ลงไป

คนส่วนใหญ่มักจะไปกวดตรงน๊อตตัวเมียด้านนอกคิดว่าเพื่อให้แน่นขึ้น แต่จริงๆแล้วต้องเอาประแจจับไว้เฉยๆ ให้ขันด้านในแทนครับ
ยังไงเอาไปให้inter bike สอนขันให้ดีกว่าครับ
เค้ายินดีบริการครับ ^^

และตรงจุดยึดที่แตกกันสังเกตดูดีๆจะเป็นรอยกัด cnc เป็นร่องเล็กๆ
ตรงนี้หละครับเหมือนบากรอเลย เวลาแตกก็จะแตกตรงจากร่องเล็กตรงนั้นที่เหมือนเป็นตัวไกด์นำร่องรอไว้

ผมใช้ยางรัดผมผู้หญิงแบบผ้าเส้นเล็กๆอันละ 10 บาทคล้องเอาไว้จะได้ไม่ต้องกลัวมันหลุดคลายจนหมดหลังจากไขตั้งความตึงตามที่ระบุไว้ที่ข้างๆคอครับ

เพราะเคยขี่ลงสะพานปิ่นเกล้า ลงมาเร็วมาก(สัก 50-60 กม. ชม.ได้)คอหลุดจากล๊อก เพราะล๊อกคลายตัวจนหมด
ยังดีเอามือกดประคองให้มันแนบกับแกนคอไว้ได้
แต่หัวใจแทบหยุดเต้นเลยครับ คิดว่าไม่รอดแล้ว T T

สุดท้ายผมว่าน่าจะแถมคู่มือการดูแลปรับตั้งมาให้ตอนซื้อ
เพราะจากที่ถามมาไม่มีให้ จักรยานราคาขนาดนี้
เพราะเป็นจักรยานต้องใช้ความละเอียดในการไขทุกจุด(มีหมายเลขปอน์ดที่ใช้กำกับไว้แทบทุกจุดไข) นะครับ
หาโหลดก็ไม่มีรายละเอียดเลย

birdy จักรยานขี่ดีครับ ^^ ยังอยากหาดิสมาใช้เลยครับ
Ride Alloy เพื่อนนักปั่น ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”