brompton 6เกียร์กับ birdy เอามาขี่ถนนไม่ค่อยเรียบอะไรดีกว่ากันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
alfahero
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831888363
Bike: BMC slr 01

brompton 6เกียร์กับ birdy เอามาขี่ถนนไม่ค่อยเรียบอะไรดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย alfahero »

อยากสอบถามว่า brompton 6เกียร์กับ birdy เอามาขี่ถนนไม่ค่อยเรียบอะไรดีกว่ากันครับ ต้องขี่ขึ้นๆลงๆ ฟุตปาทในเมืองนี่ สองตัวนี้ คิดว่าตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ brompton ชอบที่พับเนียน birdy เห็นว่า ซับแรงสะเทือนดี (แต่ผมไม่เคยได้ลองขี่) ถ้าไม่ต่างผมคิดว่า เอา brompton น่าจะดีกว่า
ใครเคยมีประสพการณ์ ช่วยบอกหน่อยนะครับ
กบ72
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Maruishi Emperor
ตำแหน่ง: บางกรวย-ไทรน้อย บางใหญ่ นนทบุรี

Re: brompton 6เกียร์กับ birdy เอามาขี่ถนนไม่ค่อยเรียบอะไรดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย กบ72 »

จำเป็นต้องเน้นพับมั๊ยครับ ถ้าเน้นพับคงต้องไป Brompton แต่ถ้าไม่เน้นแล้วงบไม่ใช่ปัญหา ขอแนะนำเป็น Moulton ครับ Birdy ยังไม่เคยลองเลยไม่แน่ใจเรื่องซับแรงสะเทือน รอผู้มีประสบการณ์ท่านอื่นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: brompton 6เกียร์กับ birdy เอามาขี่ถนนไม่ค่อยเรียบอะไรดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย shpiak »

จะโดดฟุตบาท birdy ขี่นุ่มสบายกว่า(ผมเทียบจากขาไก่ที่มี แต่ไม่น่าต่างกันมาก) แต่การพับยังห่างบรอมตั้นมากครับ บรอมคอยาวกว่าดูแล้ว birdy คอจะแข็งแรงกว่า เน้นขี่หรือเน้นพับเลือกเอา ไปลองที่ร้านตัวแทนทั้งสองรุ่นก่อนดีที่สุดครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
np3496789
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย np3496789 »

โดดฟุตบาท birdy เท่านั้น แถมเร็วกว่า เพราะใช้ดุม capreo gear inch สูงกว่า ควบคุมง่าย

บรอมตั้นใช้เกียรดุม 3 speed เป็นหลัก เด่นที่พับหาง
suriyasun
สมาชิก
สมาชิก
team: Strida Club Thailand
Bike: ฺBrompton, Strida, Trek

โพสต์ โดย suriyasun »

ร้านจักรยานแถวหลัง ม.ธุรกิจฯ มีให้ลองทั้งสองยี่ห้อครับ พร้อมคำแนะนำที่เหมาะกับการใช้งานของลูกค้าครับ
พจน์ 555
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Alloy
ตำแหน่ง: ปทุมวัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พจน์ 555 »

ถามแบบนี้ Birdy เอาไปกินครับ นุ่มกว่าแน่นอน ^^
Ride Alloy เพื่อนนักปั่น ^^
chaninchaisiri
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialize, Cannondale, Giant, Wheeler

โพสต์ โดย chaninchaisiri »

พจน์ 555 เขียน:ถามแบบนี้ Birdy เอาไปกินครับ นุ่มกว่าแน่นอน ^^
เห็นด้วยครับ ในฐานะที่ใช้ทั้ง 2 คัน ถ้าต้องทั้งขี่ทั้งขี้นรถ-ลงเรือด้วยแถมลุยทางขรุขระแนะนำให้ทนกับน้องบรอมฯเพราะพับแล้วเล็กกระทัดรัด แต่กระเทือนนิดหน่อยในทางขรุขระ นั่งขี่แล้วได้อารมณ์คุณชายเพราะรูปทรงเอนไปทางคลาสสิค ถ้าขี่อย่างเดียวแบบพร้อมลุยทุกสภาพถนนไม่ต้องแบกขึ้นรถเพราะพับแล้วเก้งก้าง อารมณ์การขี่ไม่หนีขี่เสือภูเขาเท่าไหร่ คนขี่ยังได้ฟิวคนเลี้ยงวัวนิดๆ แนะนำให้มันส์ไปกับขาไก่......เรื่องราคาไม่ต้องกังวลเพราะใกล้เคียงกันยกเว้นแต่จะเปิดใจไปทางค่ายจีน แต่มีอย่างนึงที่เหมือนกันใน 2 คันนี้....ก็ม้วนหางได้ทั้งคู่นะคร๊าบ
poommm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-346-3360
Bike: Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย poommm »

ถ้าจะขี่รูดทางขรุขระประมาณทางจักรยานเลียบด่วน..Birdy ขี่มันส์กว่าเพราะมีระบบกันสะเทือนหน้าหลัง..แต่ตรงที่ขรุขระมากๆ..ก็ต้องหยุดปั่นปล่อยรถไหลยกก้นหนีเบาะ..รถมี suspension ไม่ได้หมายความว่าจะตูดติดเบาะแล้วนั่งปั่นรูดไปได้นะครับ..ไข่บวมพอดี..ยิ่งบอกว่าจะเอาไปโดดขึ้นลงฟุตบาท..เปลี่ยนเป็นขี่ BMX เหมาะกว่า..ไม่มีรถพับตัวไหนออกแบบมารองรับภารกิจแบบนี้หรอกครับ..พวกพับหักลำมีบานพับ..แกนหมุนจะคดหมด..Birdy เหรมหลักไม่มีบานพับ..แต่โครงสร้างเป็นิลู..หางหลังไม่มีเชนสเตย์..องศาพิกัดต่างๆของขุดหางหลังแข็งแรงไ้เพราะกระบวนการอบ..แต่จุด่ชื่อมต่างๆคงไม่แข็งพอสำหรับโดดแน่นอน...
086-346-3360 : poommm@gmail.com
...
..
.
tbknight
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027130127
team: Bangkok Wheels
Bike: Tern Link D8, Dahon P8, Tern Verge Duo, Tyrell SZ, Birdy Disc
ตำแหน่ง: 1023/6 ซอย ปรีดีพนมยงค์ 41 ถนน สุขุมวิท 71 แขวงคลองตันเหนือ เขต วัฒนา จังหวัด กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tbknight »

ถ้าถึงขั้นเอาไปกระโดดเลย คงไม่มีจักรยานพับรุ่นไหนเหมาะนะครับ เพราะในระยะยาวความเสียหายเกิดขึ้นแน่นอน แต่ถ้าต้องการรถพับลุยๆ ปั่นนุ่มๆ พร้อมเผชิญทุกสภาพถนน ขอเชียร์ Birdy ด้วยอีกคน ที่สำคัญ Birdy ไม่ใช่แค่รถที่ปั่นลุยนุ่มๆ ได้อย่างเดียวแต่การทำความเร็วก็ไม่ด้อย เพราะด้วยการที่มันซับแรงสะเทือนได้ดีทำให้เราเร่งความเร็วได้เต็มที่และสบายใจ เหมาะใช้ปั่นถนนอย่างกรุงเทพมากๆ ถึงจะพับไม่เรียบร้อยเท่าบรอมตัน แต่ถ้าซื้อจักรยานมาปั่น ไม่ได้พับโชว์ หิ้วโชว์ น่าจะให้ความสำคัญกับประสบการณ์ในการปั่นมากกว่านะครับ ส่วนตัวเคยเอา Birdy ไปปั่นเที่ยวทั่งในและต่างประเทศ เอาขึ้นรถไฟ ลงเรือ เจอถนนหลายรูปแบบ ทั้งทางเรียบทางชัน ทางฝุ่น ทางลูกรัง ก็ยังรู้สึกสนุกกับรถคันนี้ได้ไม่เบื่อเลยจริงๆ ครับ
Facebook : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://www.facebook.com/BKKWheels

Instagram : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://instagram.com/bkkwheels
PuInvent
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0845499945
team: Aim bike Plus
Bike: Mini Bikes

โพสต์ โดย PuInvent »

:mrgreen: ขาไก่โลดครับนาย หนึบ นุ่ม ลื่น ไหล สบายกาย สบายใจ ปลอดภัยสุด สุด
ไฟล์แนบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”