ตีนผี XT ขาสั้น 10speed ขุมพลังชุดขับแห่งรถพับ คุณค่าที่ควรครอบครอง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

ตีนผี XT ขาสั้น 10speed ขุมพลังชุดขับแห่งรถพับ คุณค่าที่ควรครอบครอง

โพสต์ โดย One_Man_Show »

รถพับ รถเล็ก รถมินิ ที่แต่งกันในปัจจุบัน พศ.2558 มีให้เลือกใช้หลากหลายแบรนด์ หลากหลายรุ่น แล้วแต่ว่าจะชอบค่ายไหน รุ่นใด งบประมาณเท่าไหร่

ตัวผมเองชื่นชอบชุดขับไปแนวทางแต่งซิ่ง ทำความเร็ว เลยเลือกมองแต่ชุดขับของเสือหมอบ จึงไม่เคยมองชุดขับที่ผสมไปทางแนวภูเขาเลย

จนกระทั่ง มาค้นพบความโหดและคุ้มค่าของตีนผี Shimano XT ขาสั้น เพราะสามารถใช้กับรถพับได้ ขาตีนผีไม่ครูดกับพื้น ในการปั่นบนถนนธรรมดาทั่วไป และสิ่งที่ทุกท่านจะได้รับชมต่อไปนี้ เป็นประสบการณ์ตรง อัพจริง ใช้จริง แต่งแล้วจริง จากสำนัก Bird Bike หนึ่งในสำนักแต่งรถพับที่ดีที่สุดในประเทศไทยชั่วโมงนี้

รูปภาพ
รูปภาพ

ในที่นี้ จะมาพูดถึงรถพับที่แต่งแฮนด์ตรงเท่านั้น และเลือกที่จะอัพชุดขับให้เป็น 10speed

ปกติแล้วชุดขับแฮนด์ตรงในรถพับทั่วๆไป ตีนผีจะใช้ของตระกูลเสือหมอบ เฟืองหมอบ โซ่หมอบ ชิพเตอร์ได้ทั้งแฮนด์ตรงและภูเขา เบรคได้ทั้งก้ามปูและวีเบรค ก็ผสมกันไปให้ลงตัว เป็นศาสตร์และงานศิลปะชิ้นหนึ่ง

แต่พระเอกของงานนี้ ชั่วโมงนี้ พศ.นี้ ผมขอยกให้ ตีนผี XT 10speed ขาสั้น เป็นชุดขับที่โหดและคุ้มค่า สำหรับผู้ที่ใช้แฮนด์ตรง ปั่นหลากหลายแนวในคันเดียว และต้องการอัพเป็น10speed

ตีนผี XT ขาสั้น โหดยังไง?
- โหดตรงที่ น้ำหนักเทียบเท่ากับตีนผี Shimano 105 หนักกว่าเพียง 2-3กรัม แต่สามารถย่นระยะปลอกปลายสายช่วงตีนผีให้สั้นลงได้ ทำให้การทำงานของสลิงไส้เกียร์ เดินทางสั้นลง ทำงานได้เร็วขึ้น ชิพเกียร์ได้แม่นยำขึ้น

ตีนผี XT ขาสั้น คุ้มยังไง?
- ตอนได้อัพให้กับรถพับคันแรกไป โจทย์ของรถคันนั้นเอาไปไต่เขา ทัวร์ริ่ง และไม่อยากเล่นจานสองชั้น เพราะไม่อยากยุ่งยากกับเกียร์ และต้องการใส่แค่จานชั้นเดียว ประมาณว่า จานชั้นเดียวได้ทั้งไต่เขา ได้ทั้งซิ่ง จึงเลือกชุดขับนี้ไปใช้

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

(ตอนแรกใส่แค่จานใบเดียว ตอนหลังนอนไม่หลับ เห็นชิพเตอร์อีกข้างว่าง เลยมาโดนจานสองชั้นจนได้ แต่ยังใช้เฟืองภูเขาอยู่)

คันที่สอง มีโจทย์เหมือนกัน จึงจัดชุดขับนี้ไปให้อีก แต่!!! เจ้าของรถเกิดเปลี่ยนใจ อยากกลับมาปั่นแนวซิ่ง ใส่จานหน้าสองชั้น จึงทำให้เกิดการลังเลที่จะหันไปใช้ชุดขับเสือหมอบ เพราะเปลืองงบประมาณ ผมและทางทีมจึงทดลองใช้ชุดขับ XT ใส่กับเฟืองหมอบเรียงชิด 10speed ผลออกมาเป็นที่น่าประทับใจมากครับ และนี่คือที่มาของความคุ้มค่า ที่ตีนผี XT ขาสั้น ทำได้ไม่เหมือนใคร ใช้ได้กับทั้งเฟืองภูเขา 11-34 และเฟืองหมอบ 11-25 ได้ (11-23ยังไม่เคยลอง)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ชุดขับที่ใช้กับ ตีนผี XT ขาสั้น มีอะไรบ้าง
- พระเอกของงาน ตีนผี XT ขาสั้น
- เฟือง ได้ทั้ง 11-34 สำหรับท่านที่ต้องการทำทัวร์ริ่ง ไต่เขา แบกของ / 11-25 สำหรับสายซิ่ง
- โซ่ 10speed
- ชุดจาน สองชั้น ตระกูลเสือหมอบ จะค่ายไหน รุ่นอะไร ตามงบของท่าน
- ชิพเตอร์ 10speed ที่เคยใช้ก็จะมี SLX และ XT ถึงแม้ฝั่งซ้ายจะเป็นชิพไว้สับจาน3ชั้นของภูเขา แต่ก็ล็อคให้สับสองชั้นได้ >>>ตรงจุดนี้มีคอมเม้นย่อยให้ได้รับอ่านกันต่อครับ
- ชุดเบรคแล้วแต่จะใช้ ตามงบครับ

งบประมาณที่ตายตัวก็จะมี ตีนผี XT ขาสั้น นอกนั้นก็จัดได้ตามงบ

หากท่านเป็นผู้ที่หลายใจ หลายอารมณ์ หลายกลุ่ม หลายสถาานที่ปั่น หลายสถานการณ์ในการใช้งานรถของท่านในคันเดียว พลาดไม่ได้เลยกับการใช้งานชุดขับชุดนี้ เพราะใส่ได้ทั้งเฟืองใหญ่ของภูเขา และเฟืองเล็กเรียงชิดของเสือหมอบ หรือจะปั่นจานชั้นเดียวแต่รอบเกียร์กว้างๆ ทั้งไต่เขา ทั้งซิ่ง ชุดขับชุดนี้ตอบโจทย์ได้ดีมากครับ

หากเป็นคนที่ชอบปั่นหลากหลาย ทั้งซิ่ง ทั้งทัวร์ริ่ง ก็อาจจะหาชุดล้อไว้ซัก 2ชุด ชุดแรกไว้ใส่เฟืองใหญ่ ยางนอกแนวทัวร์ริ่ง ปั่นได้ทั้งบนถนน ทั้งอ๊อฟโรด

ชุดที่สอง ใส่เฟืองหมอบเรียงชิด ยางนอกเป็นยาวสลิกทางเรียบ ไว้สายปั่นไกลๆเก็บระยะทาง หรือทำความเร็วไปกับกลุ่ม ออกทริป หรืองานออแด็ก ที่นิยมกัน

***ตรงจุดนี้ ถ้าทำชุดล้อไว้สองชุด โซ่ก็ควรจะมีสองเส้นด้วยเช่นกัน เฟืองภูเขา เฟืองหมอบ ความยาวของโซ่ไม่เท่ากันครับ

จากประสบการณ์ที่ได้ทำรถมา ผมยกให้ XT ขาสั้น เป็นหนึ่งในชุดขับที่น่าใช้อันดับต้นๆของรถพับแฮนด์ตรง ชั่วโมงนี้ พศ.นี้ ครับ

ความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์แต่ละ speed ของรถพับ (ไม่นับจานหน้า)
- 6-7 speed ส่วนใหญ่ติดรถราคาไม่แพงเดิมๆ ห่วย ฝืด หนัก ทำความเร็วไม่ได้เลย
- 8speed ราคาถูก อะไหล่ไม่แพง แต่บางชิ้นหายากนิดๆ เช่น เฟือง8เรียงชิด เฟือง8ธรรมดา นอกนั้นพอหาได้ ราคาถูก
- 9speed กำลังดี สับเกียร์แม่น แต่ยังมีการโดดของเฟืองบ้าง(ไม่เรียงชิดมาก) อะไหล่ราคากลางๆตามงบ เป็นที่นิยม หาอะไหล่ง่าย เซ็ตรถง่าย
- 10speed ส่วนตัวผมว่าแจ่มที่สุดในการใช้กับรถพับ เพราะการสับเกียร์ค่อนข้างสมูท ไม่โดดเหมือน 9speed ยิ่งถ้าสายซิ่ง ใช้เฟือง 11-23 รอบขาอย่างเนียนเลยครับ แต่ราคาก็สูงตามไปด้วย
- 11speed อันนี้มีเกียร์ให้เล่นกันเพลิน รอบขาเนียนๆ สับเกียร์กันสนุกสนาน แต่ก็เสี่ยงกับการสับเกียร์ไม่แม่นยำเท่า 9-10speed เพราะไส้สายสลิงเกียร์ต้องอยู่ในปลอกสายยาวมาก กว่าจะเดินไปทำงานกับตีนผี ถ้าเซ็ตรถไม่ดี สายเกียร์พะรุงพรัง ไส้สายฝืด ปลอกสายไม่ดี เข้าเกียร์ยากและเกียร์รวนมากครับ หากจะเล่น 11speed ต้องใช้อุปกรณ์อย่างดีทุกชิ้น ไส้สายต้องลื่น และมีอุปกรณ์ช่วยอื่นๆก็จะดีมาก ราคาอะไหล่ไม่ต้องพูดถึง หุหุ

ก็เลยฟันธงให้ รถพับใช้ชุดเกียร์ 10speed ในการใช้งาน แจ่มสุดๆไปเลยครับ

เครดิตบทความในครั้งนี้ ขอยกให้ทาง Bird Bike พี่เบิร์ด ช่างอ๊อฟ และเจ้าของรถในภาพทุกท่าน ที่ทำให้มีข้อมูลดีๆแบบนี้ออกมาเผยแพร่ให้กับผู้ใช้รถพับ รถเล็ก รถมินิ ได้รับทราบโดยทั่วกัน

ต้องขออภัยที่เอ่ยนามร้านค้าในห้องเทคนิคอุปกรณ์ แต่ผมถือว่า วินวินทั้งคู่ ได้รับทราบข้อมูล ได้เผยแพร่ผลงานดีๆ ทั้งทางผู้ใช้งานบอร์ด และทางสำนัก

ข้อมูลอื่นๆที่ต้องการทราบ ขอให้ท่านที่ต้องการทราบข้อมูลอะไหล่ในกระทู้นี้ สืบหาเอาเองอีกทีครับ เพราะบางอย่างเป็นข้อมูลเฉพาะ เป็นผลงานจากทางสำนัก มีลายแทงให้แล้วครับ

หากมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติม รบกวนเพื่อนสมาชิกชี้แนะด้วยครับ และหากมีข้อมูลอะไรผิดพลาด กราบขออภัยด้วยครับ และจะแก้ไขให้ครับ

//กอฟ Crius Shadow 16"
แก้ไขล่าสุดโดย One_Man_Show เมื่อ 23 มิ.ย. 2015, 11:41, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ตีนผี XT ขาสั้น 10speed ขุมพลังชุดขับแห่งรถพับ คุณค่าที่ควรครอบครอง

จองไว้ลงข้อมูล ชิพเตอร์ในโอกาศต่อไปครับ
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
รูปประจำตัวสมาชิก
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

Re: ตีนผี XT ขาสั้น 10speed ขุมพลังชุดขับแห่งรถพับ คุณค่าที่ควรครอบครอง

โพสต์ โดย nbt »

โพส Like ให้เลยครับ เสียดายตอนนี้รถผมไป 11sp หมดแล้ว :)

ถ้าใกล้ๆช่วงเทศกาลขึ้นอินทนนท์ คนจะหาวิธีแปลงใส่เฟืองใหญ่ๆกันมากครับ กำลังนึกๆอยู่ว่าถ้าเทียบกับ ultegra ขายาว ขา XT น่าจะขึ้นเฟืองใหญ่ได้มากกว่า
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

nbt เขียน:โพส Like ให้เลยครับ เสียดายตอนนี้รถผมไป 11sp หมดแล้ว :)

ถ้าใกล้ๆช่วงเทศกาลขึ้นอินทนนท์ คนจะหาวิธีแปลงใส่เฟืองใหญ่ๆกันมากครับ กำลังนึกๆอยู่ว่าถ้าเทียบกับ ultegra ขายาว ขา XT น่าจะขึ้นเฟืองใหญ่ได้มากกว่า
ขอบคุณครับ
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

น่าลอง XT ขาสั้นกับชุดเฟือง 11-36T นะครับ
starter pond
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 094-564-8372
Bike: Dahon Boardwalk
ตำแหน่ง: 124/308 หมู่บ้านอรินสิริปาร์คพานทอง หมู่ 3 ต.หนองหงษ์ อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160

โพสต์ โดย starter pond »

ชอบมากครับ น่าจะมีปุ่มกดไลค์ให้ครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

:D :D :D
ช.ช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1002-1002
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพสิงห์บุรี กลุ่มพิกุลทอง
Bike: Specialized m5, Specialized tarmacpro, Dahon p18, Cannondale, Gm, Gios pure, Brompton p6r, Neo, Boardwalk,Dahon stranless, Alex moulton tsr, BF

โพสต์ โดย ช.ช้าง »

1เสียงครับ ผมใส่p18มาตั้งแต่วันที่ออกมา5ปีกว่าแล้วครับ
รูปภาพ
ถี่นช้างศึกครั้งกรุงศรี บารมีหลวงพ่อแพ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เยี่ยมเลยครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
firestorm
สมาชิก
สมาชิก
team: Aerothai

โพสต์ โดย firestorm »

KleinMantra1998 เขียน:น่าลอง XT ขาสั้นกับชุดเฟือง 11-36T นะครับ
ตีนผี XT (ขาสั้น) กับ เฟืองภุเขา 11-36 ใช้งานได้ดีเช่นกันคับ

เพราะก่อนผมจะเปลี่ยนเป็น เฟืองหมอบ 11-25 ผมใช้ เฟืองภุเขา 11-36 มาก่อนคับ
babu8899
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890504550
Bike: dahon speed falco , RM BD-1 , Lapierre audacio 200 , BMC TMR02

โพสต์ โดย babu8899 »

จดๆๆๆๆ ข้อมูลเยี่ยมมากๆ
bang_the_kop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LONG TIME AGO CLOTHING
Bike: khs folding touring

โพสต์ โดย bang_the_kop »

firestorm เขียน:
KleinMantra1998 เขียน:น่าลอง XT ขาสั้นกับชุดเฟือง 11-36T นะครับ
ตีนผี XT (ขาสั้น) กับ เฟืองภุเขา 11-36 ใช้งานได้ดีเช่นกันคับ

เพราะก่อนผมจะเปลี่ยนเป็น เฟืองหมอบ 11-25 ผมใช้ เฟืองภุเขา 11-36 มาก่อนคับ
ผมกำลังสนใจอยู่ สอบถามหน่อยคับบ ใช้กับเฟืองหลัง 36 ตีนผีมันจะรั้งไปรึป่าววคับบ กำลังจะอัพ^^
Folding touring thailand เพจคนไทยชวนกันไปเที่ยวโดยรถพับบ้าหอบฟาง
https://www.facebook.com/pages/Folding-touring-thailand/1533522773598001?ref=hl
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

nbt เขียน:โพส Like ให้เลยครับ เสียดายตอนนี้รถผมไป 11sp หมดแล้ว :)

ไม่ค่อยเห็น เจ้าของเวป โพสเลยครับในห้อง เทคนิครถพับ ใน รอบ 4 ปี ถือว่า เป็น เกียรต์ อย่างสูงเลยครับ
ตอบ เฟือง 11-36 ใส่ได้ครับ แต่รั้งๆหน่อย

ครั้งแรกที่ สั่ง ตีนผีตัวนี้เข้ามา ผมเองก็ ลังเลไม่น้อยเพราะ ต้องสั่งในจำนวนที่มากมายแต่ ผมเห็นว่า เป็น สินค้าที่ดี เลยอยากให้ พี่ๆ น้อง ลองครับ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

แชร์ข้อมูลกันครับ Mu ผมใส่เฟือง 9 sp 11-32 หรือ 34 ก็ไม่แน่ใจครับ ตีนผี sora แต่ความไวกลับเห็นจากการใส่มือบิด sram 9 sp ที่ทำมาให้ใช้กับ shimano มันไวและแม่นมากครับ เบาแรงมากด้วย ใช้ใหม่ๆ บิดเกินประจำ
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

โพสต์ โดย yellowmy »

ตีนผี XT รุ่นนี้มี ขาสั้น ขายาว ด้วยเหรอครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”