ช่วยชี้เป้ารถพับให้หน่อยครับ(มือใหม่)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kasemkwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi nirone 7 shimano sora,single speed 27",Winn folding bike

ช่วยชี้เป้ารถพับให้หน่อยครับ(มือใหม่)

โพสต์ โดย kasemkwan »

ขอความกรุณาพี่ๆ ช่วยชี้เป้าเเนะนำรถพับให้ผมหน่อยนะครับ
ผมปั่นหมอบอยู่เเล้ว ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับรถพับเลย
พอดีอยากจะซื้อรถพับสักคันไว้ปั่นเล่นๆขำๆครับ ไม่ซีเรียสอะไรมาก ใช้เป็นรถของคนในครอบครัว

ผมตั้งงบไว้ไม่เกิน 5,000 นะครับ เเต่เกินกว่านี้ได้นิดหน่อย (ไม่รู้ว่าถูกไปมั้ย :roll: :roll: :roll: )
ยี่ห้อไหนก็เเนะนำได้นะครับ ไม่เกี่ยงยี่ห้อ
ขอเเค่ดูรวมๆเเล้วถูกชะตาเเละตัวรถมีความคุ้มค่าน่าสนใจก็พอเเล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำล่วงหน้าครับ
:D :D :D
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ช่วยชี้เป้ารถพับให้หน่อยครับ(มือใหม่)

โพสต์ โดย lotus »

http://hd-bike.plazathai.com/show805091/

รูปภาพ

รุ่นอื่นๆ ในร้านนี้ก็มีมากครับ

http://hd-bike.plazathai.com/cat1457/
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: ช่วยชี้เป้ารถพับให้หน่อยครับ(มือใหม่)

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ผมเชียร์ล้อเล็กซักหน่อยครับ ตัวเตี้ย ตัวสูง ปั่นได้ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

ผมเองก็ไม่ค่อยสนใจยี่ห้อ ส่วนมากดูจากราคาถูกใจ ชิ้นงานสวย แข็งแรง ก็โอเคแล้ว :D :D
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

เดี๋ยวนี้ยี่ห้อที่ติดตลาดราคาก็แรงจนเหนื่อยที่จะเอื้อมแล้วครับ ทั้งมือหนึ่งและมือสอง .. . ซื้อมาปั่นออกกำลังกายเลือกที่ราคาตามงบที่ตั้งไว้ รูปทรงที่ตรงใจตอบโจทย์การใช้งาน เมื่อเลือกซื้อได้มาแล้วที่เหลือก็ปรับแต่งอีกเล็กน้อยก็ใช้งานได้สบายๆ แล้วครับ :) :)
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
ก.กล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: mongoose ... Shaula Racing japan

โพสต์ โดย ก.กล้า »

อ้วนค้าบ เขียน:ผมเชียร์ล้อเล็กซักหน่อยครับ ตัวเตี้ย ตัวสูง ปั่นได้ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

ผมเองก็ไม่ค่อยสนใจยี่ห้อ ส่วนมากดูจากราคาถูกใจ ชิ้นงานสวย แข็งแรง ก็โอเคแล้ว :D :D
ยี่ห้ออะไรครับ และหาซื้อได้ที่ไหนผมสนใจแต่มองไม่เห็นยี่ห้อครับ
ถึงเราจะอยู่คนละเส้นทาง แต่ขอให้รู้ไว้ ว่าโลกนี้มันกลมสักวันหนึ่งเราคงจะได้พบกัน
kasemkwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi nirone 7 shimano sora,single speed 27",Winn folding bike

โพสต์ โดย kasemkwan »

ก.กล้า เขียน:
อ้วนค้าบ เขียน:ผมเชียร์ล้อเล็กซักหน่อยครับ ตัวเตี้ย ตัวสูง ปั่นได้ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

ยี่ห้ออะไรครับ และหาซื้อได้ที่ไหนผมสนใจแต่มองไม่เห็นยี่ห้อครับ
ที่เห็นน่าจะเป็น coyote star นะครับ
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

ลองดู da2007
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Matt, Tern Link P7i
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iPDevil »

รถพับจุดประสงค์ของมัน คือต้องได้พับ ได้ใช้ตามวัตถุประสงค์ขั้นต้นไหมครับ

เพราะรถใหญ่ปั่นสนุกกว่าครับ

ผมใช้เวลาในการเลือกรถพับอยู่นานและได้ใช้ตามวัตถุประสงค์ของมันครับ ตอนนี้มีความสุขมากกับรถพับ แทบจอดทิ้งรถใหญ่ไปเลยครับ life style ผมสอดคล้องกับรถพับมากกว่าครับ
HIPSTER สายกลาง
np3496789
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย np3496789 »

ขอถามเชียนรถพับหน่อยครับ

รถพับราคาไม่เกิน8000 ลองชั่งแล้ว ทำไมนนเบากว่า dahon หมืีนกลางกลาง อะไรทำให้ต่าง แล้วขี่ดีไหม

meadow movelite 11-11,5kg

lks drakonk

k rock alloy
ไฟล์แนบ
7cd292179684ecb2de98196441ad3808.jpeg (75.86 KiB) เข้าดูแล้ว 1164 ครั้ง
DSC00194.JPG (151.1 KiB) เข้าดูแล้ว 1164 ครั้ง
KR.A2008AH2-500x500.jpg (36.32 KiB) เข้าดูแล้ว 1164 ครั้ง
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Matt, Tern Link P7i
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iPDevil »

ไม่ใช่เซียน ครับแต่เพิ่งถอยรถพับมาเลยพอมีข้อมูลให้ประกอบพิจารณาหน่ะครับ ผิด/ถูก ไม่ทราบได้ครับ

มันน่าจะเกี่ยวกับวัสดุ ที่ใช้ และความสมดุลของตัวรถครับ

ต้องถามว่าถามเบาแล้วเราจะทำอะไรต่อครับ ... จะแบกหรือป่าว ถ้าใช่แบกไปไหน แบกขึ้นรถไฟฟ้าหรือป่าว ถ้าใช่ถ้าพับแล้วไม่เล็กอย่าง Brompton ยังเกะกะทุกยี่ห้อครับ Brompton เองยังใหญ่ไปเลยสำหรับรถไฟฟ้า

10 - 12 รวมๆ แล้ว เดินคลองถมก้อไม่รอดเหมือนกันครับ ยังไงก้อถือไม่ไหว ลากได้แบบ Brompton (Easy Wheel) ยังไม่รอด เพราะเดินตัวป่าวยังเบียด แต่ถ้าคิดจะเข็น แบบยี่ห้ออื่นๆ ผมลองแล้วครับ ทุลักทุเลกันสุดๆ (ผมใช้ Tern เค้ามีอุปกรณ์แต่งให้ใช้ลากได้ สะดวกขึ้นครับสำหรับจอดใต้ตึกลากขึ้น Office แล้วพับเก็บ)

สรุปรถพับ คือรถพับครับสะดวกตอนเก็บ ใช้พื้นที่น้อย ไม่ว่าจะเก็บในบ้าน เก็บในรถ เก็บที่ใดๆ

รถพับไม่ใช่รถลาก ไม่ใช่รถเข็น ถ้าไม่มี Easy Wheel ลำบากพอควรครับ

ยี่ห้อดังๆ แพงเพราะ ยี่ห้อที่ต้องอาศัยประสบการณ์ การพัฒนา การบริการต่างๆครับ ผมว่าน้ำหนักเป็นส่วนนึงที่เค้าพยายามลด แต่คงทำไปได้ระดับนึงหากลดน้ำหนักแล้วไม่แข็งแรงเค้าก้อคงไม่กล้าทำครับ
HIPSTER สายกลาง
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

เท่าที่เคยมีประสบการณ์มา ผมเคยซื้อรถพับแบบถูกเพราะคิดว่าไม่จำเป็นต้องแพง มันก็ปั่นได้ดีนะเพราะไม่มีอะไรมาเทียบ แต่พอไปลองปั่นรถแพงขึ้นมันก็ดีกว่าจริงๆ ทั้งความรู้สึกในการปั่นและการพับเก็บหรือขนย้าย ก็เลยมาจบที่รถพับที่แพงขึ้นมาหน่อยในพวกตระกูลดาฮอน หรือยี่ห้ออื่นที่มีราคา 10000-20000 บาท แต่คงไม่ไปถึงพวกของดีราคาแพงที่เอื้อมไม่ถึง

ผมเคยแนะนำเพื่อนๆ ที่เริ่มปั่นว่า 6-7000 ก็พอละ แต่พอไปปั่นด้วยกัน, เค้าลองปั่นรถของเรา เค้าก็บอกว่าน่าจะแนะนำให้ซื้อของดีซะแต่แรก ตะได้ปั่นด้วยความสนุกเพราะทั้งลื่นทั้งนุ่มนวล งานสีก็ดีกว่ารถถูกด้วย
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

kasemkwan เขียน:
ก.กล้า เขียน:

รูปภาพ

ที่เห็นน่าจะเป็น coyote star นะครับ
ลิ้งเดียวกับที่ อ.โล ลงไว้อะครับ http://hd-bike.plazathai.com/show780181/
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”