ระหว่าง Horize กับ Speed Falco เลือกอะไรดีคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
phansawhut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0886080888
team: Bike Thailand / Phoenix Bike Club
Bike: Gary Fisher / Ridley Fenix
ติดต่อ:

ระหว่าง Horize กับ Speed Falco เลือกอะไรดีคับ

โพสต์ โดย phansawhut »

ประเด็นคือ ชอบ 2 สีนี้ทั้งคู่ แต่ชอบชมพูมากกว่านิดหน่อยครับ
ก่อนหน้านี้เคยปั่น Speed Falco แต่หมอบมาแล้ว ปั่นดีมาก ไหลสุดๆ ระยะทาง 100-150 โลสบายเลย แต่ก็ขายไป
ตอนนี้อยากกลับมาใหม่ แต่คงไม่แต่งหมอบ อยากได้ฟิลลิ่งปั่นสบาย ทางใกล้ไกลได้

ไม่เคยปั่น Horize ไม่รู้ฟิลลิ่งเป็นยังไงครับ
แนวทางการลดน้ำหน้ก ตัวไหนลดได้เยอะกว่าคับ
ปั่นทางไกล Horize สู้ Falco ได้มั้ยคับ
โดยปกติ ไม่ค่อยสปิ๊น กระชากอยู่แล้ว ชอบปั่นเรื่อยๆ ออกทริปชิลครับ

รูปภาพ รูปภาพ
theerayt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894172512
Bike: LA Blueline 2005
ติดต่อ:

Re: ระหว่าง Horize กับ Speed Falco เลือกอะไรดีคับ

โพสต์ โดย theerayt »

รูปทรง ฟอลโก เข้าตามากกว่า
แต่ไม่เคยปั่นทั้งคู่ครับ ได้ปั่นแต่เฮลิออสกับบนร์ดวอล์ค :mrgreen:
นายธีรยุทธ ชาญนุวงศ์
ภาควิชาฟิสิกส์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40002
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ระหว่าง Horize กับ Speed Falco เลือกอะไรดีคับ

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

Horize ได้ความนุ่มนะครับ ผบ ผมใช้อยู่

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

สเปคสองรุ่นนี้ใกล้เคียงกันมากครับ ชุดขับอัลตุส เฟืองหน้า 53 ฟันเท่ากัน
รูปทรงผมว่าแล้วแต่ชอบ ฮอไรซ์ดูล่ำ ๆ แข็งแรงแต่ฟัลโก้ดูโฉบเฉี่ยว
ฟัลโก้ยาง 1 1/8 นิ้ว ส่วนฮอไรซ์ 1 1/2 นิ้ว โตกว่าฟัลโก้ 3 หุน
ดูขนาดยางฟัลโก้จะออกแนวเน้นเร่งเร็วตามชื่อสปีดฟัลโก้ ส่วนฮอไรซ์เน้นปั่นลื่นไหลมั่นคง
ผมปั่นฮอไรซ์ ผมว่ามันนุ่มแน่นปั่นไหลลื่นดี แต่ไม่เคยลองฟัลโก้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย athi เมื่อ 23 ก.พ. 2015, 08:40, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ไม่คิดเปรียบเทียบเฟรมอลู กับ chromoly บ้างหรือ?

ปั่นยาวๆ ระดับ Audax น่าจะไปทาง Chromoly นะครับ จะได้ไม่ล้ามาก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เรื่องเฟรมโครโมกับอลูสำหรับรถพับท่อโตๆมีจุดพัยกลาง ผมว่าไม่ต่างกันแบบรู้สึกได้ชัดนะครับผมปั่นมาแล้วทั้งบอร์ดวอล์คและ mu slx ปัจจัยเรื่องนุ่มคือยางนอกกับแรงดันลมยางครับ สองคันนี้ผมว่าเน้นที่ขนาดระยะต่างๆของรถ ว่าพอเหมาะสรีระเรามากกว่ากัน ไปลองปั่นที่นาวาไบค์เลยครับทั้งคู่ แต่เรื่องที่ต้องคำนึงคือขนาดล้อ ล้อ 451 ยางมีจำกัดมากกว่า 406 แต่ได้ขนาดโตกว่าเหมือนได้เกียร์เพิ่มมาหนึ่งเกียร์(ที่อัตราจานหน้าและเฟืองหลังเท่าๆกันกัน 406) ถ้าขี่ไกลต้องทำความเร็วแม้จะไม่สปริ้นท์หรือกระชาก 451 ได้เปรียบกว่านิดๆครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

โพสต์ โดย Bluewhite »

เห็นด้วยเหมือนคุณ shpiak ครับ
tongtong647
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801120939
team: -
Bike: MTB Bianchi Jab รถพับ BF pocket rocket, dahon horize
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tongtong647 »

speed falgo ล้อเดิม :D :ugeek: เป็น 451 ใช่ไหมครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ถ้าใช้งานปั่นชิลๆ Horize น่าจะเหมาะกว่านะครับ ล้อรุ่นนี้เข็นตรงดีด้วย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

tongtong647 เขียน:speed falgo ล้อเดิม :D :ugeek: เป็น 451 ใช่ไหมครับ
Falco 451, Horize 406 ครับ
Cookiebike เขียน:ถ้าใช้งานปั่นชิลๆ Horize น่าจะเหมาะกว่านะครับ ล้อรุ่นนี้เข็นตรงดีด้วย
ชิล ๆ หรือ ยาว ๆ ผมว่า Horize ไปได้สวยครับ
phansawhut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0886080888
team: Bike Thailand / Phoenix Bike Club
Bike: Gary Fisher / Ridley Fenix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phansawhut »

theerayt เขียน:รูปทรง ฟอลโก เข้าตามากกว่า
แต่ไม่เคยปั่นทั้งคู่ครับ ได้ปั่นแต่เฮลิออสกับบนร์ดวอล์ค :mrgreen:
เข้าตาผมด้วยครับ ^^
กฤษณ์ TKT เขียน:Horize ได้ความนุ่มนะครับ ผบ ผมใช้อยู่

รูปภาพ
ถ้าได้ความนุ่มนวลยิ่งดีเลยคับ
athi เขียน:สเปคสองรุ่นนี้ใกล้เคียงกันมากครับ ชุดขับอัลตุส เฟืองหน้า 53 ฟันเท่ากัน
รูปทรงผมว่าแล้วแต่ชอบ ฮอไรซ์ดูล่ำ ๆ แข็งแรงแต่ฟัลโก้ดูโฉบเฉี่ยว
ฟัลโก้ยาง 1 1/8 นิ้ว ส่วนฮอไรซ์ 1 1/2 นิ้ว โตกว่าฟัลโก้ 3 หุน
ดูขนาดยางฟัลโก้จะออกแนวเน้นเร่งเร็วตามชื่อสปีดฟัลโก้ ส่วนฮอไรซ์เน้นปั่นลื่นไหลมั่นคง
ผมปั่นฮอไรซ์ ผมว่ามันนุ่มแน่นปั่นไหลลื่นดี แต่ไม่เคยลองฟัลโก้ครับ
ถ้าปั่นแล้วไหล ยิ่งน่าสนใจคับ
lotus เขียน:ไม่คิดเปรียบเทียบเฟรมอลู กับ chromoly บ้างหรือ?

ปั่นยาวๆ ระดับ Audax น่าจะไปทาง Chromoly นะครับ จะได้ไม่ล้ามาก
เคยเอา speed falco ไป audax 300 เขาใหญ่เหมือนกันครับ แต่ไปได้แค่ 180 กิโลเองคับ
shpiak เขียน:เรื่องเฟรมโครโมกับอลูสำหรับรถพับท่อโตๆมีจุดพัยกลาง ผมว่าไม่ต่างกันแบบรู้สึกได้ชัดนะครับผมปั่นมาแล้วทั้งบอร์ดวอล์คและ mu slx ปัจจัยเรื่องนุ่มคือยางนอกกับแรงดันลมยางครับ สองคันนี้ผมว่าเน้นที่ขนาดระยะต่างๆของรถ ว่าพอเหมาะสรีระเรามากกว่ากัน ไปลองปั่นที่นาวาไบค์เลยครับทั้งคู่ แต่เรื่องที่ต้องคำนึงคือขนาดล้อ ล้อ 451 ยางมีจำกัดมากกว่า 406 แต่ได้ขนาดโตกว่าเหมือนได้เกียร์เพิ่มมาหนึ่งเกียร์(ที่อัตราจานหน้าและเฟืองหลังเท่าๆกันกัน 406) ถ้าขี่ไกลต้องทำความเร็วแม้จะไม่สปริ้นท์หรือกระชาก 451 ได้เปรียบกว่านิดๆครับ
เด๋วต้องไปลองของจริงบ้างล่ะคับ
tongtong647 เขียน:speed falgo ล้อเดิม :D :ugeek: เป็น 451 ใช่ไหมครับ
ใช่แล้วครับ
Cookiebike เขียน:ถ้าใช้งานปั่นชิลๆ Horize น่าจะเหมาะกว่านะครับ ล้อรุ่นนี้เข็นตรงดีด้วย
ตอนนี้เริ่มเอนเอียงมาทาง horize ล่ะคับ
tongtong647
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801120939
team: -
Bike: MTB Bianchi Jab รถพับ BF pocket rocket, dahon horize
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tongtong647 »

:D
ไฟล์แนบ
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA หนัก14.8

โพสต์ โดย benzd »

เอา falco ไปงานหัวหินมา สนุกมากครับ ยิ่งถ้ามีหัวลากเป็นหมอบ หมก30 ได้ยาวๆเลย
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA หนัก14.8

โพสต์ โดย benzd »

ความนุ่มไม่รู้เพราะไม่เคยลอง Horize เฟรมอลูที่หลายคนบ่นว่ากระด้าง แต่ falco มันได้เหล็กโครโม แต่เทียบกับหมอบ ridley a20 มันก็ไม่นุ่มเท่าไรครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”