รบกวนสอบถามเรื่อเกียร์ดุมครับ ว่าจะใส่รถรุ่นไนภาพจะต้องใช้แบบไหนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
elouis
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 300
ตำแหน่ง: ปทุมธานี,กทม.

รบกวนสอบถามเรื่อเกียร์ดุมครับ ว่าจะใส่รถรุ่นไนภาพจะต้องใช้แบบไหนครับ

โพสต์ โดย elouis »

รบกวนสอบถามเรื่อเกียร์ดุมครับ ว่าจะใส่รถรุ่นไนภาพจะต้องใช้แบบไหนครับ พอจะมีแนะนำไหมครับ
รูปภาพ
muanchon
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ปั่นไปเรื่อย

Re: รบกวนสอบถามเรื่อเกียร์ดุมครับ ว่าจะใส่รถรุ่นไนภาพจะต้องใช้แบบไหนครับ

โพสต์ โดย muanchon »

เกียร์ดุม 3 speed หรือรุ่นอื่น ๆ ใส่ได้สบายครับ ถ้าขนาดดุมพอดีกันหรือมากสักหน่อย
สำหรับงานดัดแปลงแบบนี้ ติดต่อโปรตี้ เลยดีกว่าครับ
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

Re: รบกวนสอบถามเรื่อเกียร์ดุมครับ ว่าจะใส่รถรุ่นไนภาพจะต้องใช้แบบไหนครับ

โพสต์ โดย iamsu »

หาเกียร์ดุมที่ เฟืองเกียร์เป็นแบบเรียบ ครับ แล้วใส่เฟือง 12T เพราะคันนี้อัพจานหน้าไม่ได้มาก โซ่จะติดเฟรม
ผมใส่เกียร์ชิมาโน่ เฟืองหยัก 14T จะเปลี่ยนเฟือง 12T ก็ไม่ได้ครับ ถามโปรตี๋มาแล้ว 12T มันเป็นเฟืองเรียบใส่ด้วยกันไม่ได้
ถ้าเกียร์สเตอมี่รุ่นเฟืองเรียบ ถึงจะเปลี่ยน 12T ได้

ถ้าได้ชิมาโน่ตัวเฟือง 13T หาร้านใกล้ ๆ บ้านขึ้นดุมให้ก็ได้ครับ โปรตี๋อาจจะต้องต่อคิวไปรับล้ออีกวันครับ
elouis
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 300
ตำแหน่ง: ปทุมธานี,กทม.

โพสต์ โดย elouis »

ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล ไม่ทราบว่าพอจะมีร้านขายเกียร์ดุมเเนะนำไหมครับ
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

จานหน้าใส่ได้ไม่เกิน 48 ฟัน จะตีตะเกียบหลังข้างบน..................ภาพบน
จะให้ดีก็ 46 ฟัน จึงต้องมาใช้ขาจานฟิกเกียร์ ( 46T 165 อลู )..........ภาพล่าง

ล้อหลังขึ้นเกียร์ดุมแล้ว สามารถใส่ลงเฟรมรองแหวนบางๆ ข้างละตัวก็พอดี
ไม่ต้องถ่างตะเกียบหลังครับ (เฟรมน่าจะตัวเดียวกัน)
ไฟล์แนบ
P1070891.jpg (109.32 KiB) เข้าดูแล้ว 716 ครั้ง
DSC07922.jpg (117.39 KiB) เข้าดูแล้ว 716 ครั้ง
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

iamsu เขียน:หาเกียร์ดุมที่ เฟืองเกียร์เป็นแบบเรียบ ครับ แล้วใส่เฟือง 12T เพราะคันนี้อัพจานหน้าไม่ได้มาก โซ่จะติดเฟรม
ผมใส่เกียร์ชิมาโน่ เฟืองหยัก 14T จะเปลี่ยนเฟือง 12T ก็ไม่ได้ครับ ถามโปรตี๋มาแล้ว 12T มันเป็นเฟืองเรียบใส่ด้วยกันไม่ได้
ถ้าเกียร์สเตอมี่รุ่นเฟืองเรียบ ถึงจะเปลี่ยน 12T ได้

ถ้าได้ชิมาโน่ตัวเฟือง 13T หาร้านใกล้ ๆ บ้านขึ้นดุมให้ก็ได้ครับ โปรตี๋อาจจะต้องต่อคิวไปรับล้ออีกวันครับ

ใส่เฟืองเรียบ12ฟันกับเกียร์shimanoได้ครับ รถเล็กๆหลายๆคันของผมก็ใส่ได้ครับ เฟืองshimanoก็ใช้กับเกียร์sturmeyได้โดยเจียร์เขี้ยวล๊อกออก3เขี้ยวครับ
เฟืองshimanoหยักเพื่อให้เฟืองห่างจากbodygearใช้เฟืองเรียบใส่โซ่singleโซ่จึงสีถูกbody แก้ไขได้โดยใช้โซ่speedแล้วเจียร์เฟืองให้ฟันบางลง
หรือรองแหวนให้ห่างขึ้นเล็กน้อยติดปัญหาก็แก้ไขใช้ได้ครับ
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

super bike เขียน:
iamsu เขียน:หาเกียร์ดุมที่ เฟืองเกียร์เป็นแบบเรียบ ครับ แล้วใส่เฟือง 12T เพราะคันนี้อัพจานหน้าไม่ได้มาก โซ่จะติดเฟรม

ใส่เฟืองเรียบ12ฟันกับเกียร์shimanoได้ครับ รถเล็กๆหลายๆคันของผมก็ใส่ได้ครับ เฟืองshimanoก็ใช้กับเกียร์sturmeyได้โดยเจียร์เขี้ยวล๊อกออก3เขี้ยวครับ
เฟืองshimanoหยักเพื่อให้เฟืองห่างจากbodygearใช้เฟืองเรียบใส่โซ่singleโซ่จึงสีถูกbody แก้ไขได้โดยใช้โซ่speedแล้วเจียร์เฟืองให้ฟันบางลง
หรือรองแหวนให้ห่างขึ้นเล็กน้อยติดปัญหาก็แก้ไขใช้ได้ครับ
รบกวน pm แนะนำที่ปรับแต่งให้หน่อยได้ไม๊ครับ
ผมไปขึ้นเกียร์ดุมชิมาโน่ล้อ 12 แล้วไม่จบ เพราะไม่ได้เฟืองหลัง 12T นี่แหละ :(
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”