ซ่อมเกียรฺN Dahon MU 24

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

Re: ซ่อมเกียรฺN Dahon MU 24

โพสต์ โดย GoPee »

sertsathu เขียน:เริ่มสนใจรถพับ ได้ dahon mu 24 มา รู้สึกเกียร์หน้าไม่ปกติที่เกียร์ 1 และ 3 คงใช้ได้แค่เกียร์ 2 ( ตอนซื้อไม่ได้ลองและไม่มีความรู้ ) ขอความกรุณาท่านผู้ที่มีความรู้ช่วยแนะนำและชี้เป้าช่างตรวจซ่อมให้ด้วย จักขอบพระคุณยิ่ง (หากผิดกฏการตั้งกระทู้ กราบขออภัย)
เข้าใจว่ามือบิดเกียร์ทางซ้ายที่ตำแหน่งที่ 2 น่าจะสปีดที่ 3 ของเกียร์ดุม เนื่องจากสายเกียร์ดุมตึงเกินไปครับ จึงขึ้นต่อไปไม่ได้ และ จะลดเกียร์ก็ย่อนไม่พอลงไม่ถึงสปีดที่ 2 ครับ

เห็นกระบอกเกลียวสายเกียร์ จะมีมะยมล็อกด้านล่างของกระบอก ให้คายมะยมล็อกออกแล้วหมุนกระบอกเกลียวยืดออกที่ละนิด...........หมุนมือบิดที่แฮนด์ด้านซ้ายไปที่ตำแหน่งที่ 3 ค่อยๆคายกระบอกเกลียว กับ หมุนมือบิดไปที่ตำแหน่งที่ 3 จนเข้าแก็กพอดี แล้วล็อกมะยมกระบอกเกลียว ก็น่าจะใช้ได้ทั้ง 3 ตำแหน่งแล้วครับ

ลองปั่นจักรยานดูว่าเข้าเกียร์ลื่นไหม ถ้ายังบิดแข็งๆตึงๆก็คายเกลียวออกนิดหนึ่งครับ...........ลองดูนะครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
sertsathu
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย sertsathu »

GoPee เขียน:
sertsathu เขียน:เริ่มสนใจรถพับ ได้ dahon mu 24 มา รู้สึกเกียร์หน้าไม่ปกติที่เกียร์ 1 และ 3 คงใช้ได้แค่เกียร์ 2 ( ตอนซื้อไม่ได้ลองและไม่มีความรู้ ) ขอความกรุณาท่านผู้ที่มีความรู้ช่วยแนะนำและชี้เป้าช่างตรวจซ่อมให้ด้วย จักขอบพระคุณยิ่ง (หากผิดกฏการตั้งกระทู้ กราบขออภัย)
เข้าใจว่ามือบิดเกียร์ทางซ้ายที่ตำแหน่งที่ 2 น่าจะสปีดที่ 3 ของเกียร์ดุม เนื่องจากสายเกียร์ดุมตึงเกินไปครับ จึงขึ้นต่อไปไม่ได้ และ จะลดเกียร์ก็ย่อนไม่พอลงไม่ถึงสปีดที่ 2 ครับ

เห็นกระบอกเกลียวสายเกียร์ จะมีมะยมล็อกด้านล่างของกระบอก ให้คายมะยมล็อกออกแล้วหมุนกระบอกเกลียวยืดออกที่ละนิด...........หมุนมือบิดที่แฮนด์ด้านซ้ายไปที่ตำแหน่งที่ 3 ค่อยๆคายกระบอกเกลียว กับ หมุนมือบิดไปที่ตำแหน่งที่ 3 จนเข้าแก็กพอดี แล้วล็อกมะยมกระบอกเกลียว ก็น่าจะใช้ได้ทั้ง 3 ตำแหน่งแล้วครับ

ลองปั่นจักรยานดูว่าเข้าเกียร์ลื่นไหม ถ้ายังบิดแข็งๆตึงๆก็คายเกลียวออกนิดหนึ่งครับ...........ลองดูนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ ยังไม่กล้าทำอะไรกลัวเสียเพิ่ม วันนี้เอาไปร้านเบิร์ดก็ผิดหวังเที่ยงแล้วยังไม่เปิดร้าน ทราบจากวินมอร์ไซด์บอกเปิดสี่โมงเย็น อะฮ้ารถกำลังติสะบั้นเลยกลับก่อน คนแก่แต่ใจรุ่นต้องรอไปก่อน 555555
จริงใจ ไม่เสแสร้ง
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

เข้ามาเอาใจช่วยคุณพี่เจ้าของกระทู้ครับ
ผมว่า ลองหาร้านตัวแทนจำหน่ายใกล้บ้านครับ
sertsathu
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกกำลังใจ พยายามต่อไป ฮิ ฮิ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

ผมอยู่แถวบางบัวทอง หากอยู่ไม่ไกลกัน จะไปลองปรับตั้งให้ก่อนเลยครับ

:D :D :D
โฟล์กฟาร์ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8488820
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก
Bike: จักรยานเก่า

โพสต์ โดย โฟล์กฟาร์ม »

GoPee เขียน:

ลองทำตามคุณ GoPee แนะนำดูก่อนสิครับ ระหว่างตัดสินใจเดินทางไปหาช่างอีกครั้ง
ตามที่เล่าอาการมาน่าจะแก้ไขได้ตามนั้นนะครับ เอาใจช่วยและติดตามให้พี่ได้รถมาออกกำลังกายครับ
:D
sertsathu
สมาชิก
สมาชิก

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณในไมตรีจิตจากสมาชิกทุก ๆ ท่าน ที่หยิบยื่นให้ด้วยความจริงใจ อย่างที่บอกไง คนแก่แต่ใจวัยสรุ่น ได้เก็บข้อมู้มูลที่ได้รับคำชี้แนะ เช้านี้ลงมือจัดการด้วยตนเอง โดยเอา sonax ฉีกตรงน๊อตล๊อคเกลี่ยวเล็ก ๆ ตรงสายดึงเกียร์ล้อหลัง ใชีคีมขยับเกลียว ขยับเข้า - ออก ประมาณสองสามเกลียวแล้วลองปั่นเปลี่ยนเกียร์ดู ปรากฏว่าระหว่าง 2 กับ 3 ซึ่งเคยติดขัดไหลลื่นขึ้น ส่วน 2 กับ 1 มีสะดุดนิดหน่อย ถือว่า ok. ระดับหนึ่ง ไม่มีแท่นแขวนใช้เชือกแขวนแล้วลองปั่นดู เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะเอารถไปลองปั่น แล้วจะมารายงานผลให้ทราบต่อไป ถึงอย่างไรก็ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ ขอบคุณคร๊าบ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

sertsathu เขียน:ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณในไมตรีจิตจากสมาชิกทุก ๆ ท่าน ที่หยิบยื่นให้ด้วยความจริงใจ อย่างที่บอกไง คนแก่แต่ใจวัยสรุ่น ได้เก็บข้อมู้มูลที่ได้รับคำชี้แนะ เช้านี้ลงมือจัดการด้วยตนเอง โดยเอา sonax ฉีกตรงน๊อตล๊อคเกลี่ยวเล็ก ๆ ตรงสายดึงเกียร์ล้อหลัง ใชีคีมขยับเกลียว ขยับเข้า - ออก ประมาณสองสามเกลียวแล้วลองปั่นเปลี่ยนเกียร์ดู ปรากฏว่าระหว่าง 2 กับ 3 ซึ่งเคยติดขัดไหลลื่นขึ้น ส่วน 2 กับ 1 มีสะดุดนิดหน่อย ถือว่า ok. ระดับหนึ่ง ไม่มีแท่นแขวนใช้เชือกแขวนแล้วลองปั่นดู เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะเอารถไปลองปั่น แล้วจะมารายงานผลให้ทราบต่อไป ถึงอย่างไรก็ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ ขอบคุณคร๊าบ
ทำตามวิธีที่พี่ๆแนะนำไปก่อนก็ดีครับพี่ หากแก้ไขไม่ได้จริงๆ ก็ค่อยเอาไปให้ช่างปรับตั้งให้ใหม่ หากแก้ไขได้ เราก็ประหยัดเวลา ประหยัดตังค์ แล้วยังได้ความรู้เพิ่มเติมที่มาพร้อมกับความภูมิใจครับ มีแต่ได้กับได้ครับพี่
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

ต้องเอามาทิ้งไว้ครับพี่ อาจต้อง รื้อ เกียร ดุมออกมา เช็ค ทิ้งไว้ 2- 3 วัน เพราะ งานเยอะครับ
ให้ รอ รับเลยไม่ได้ แน่นอน ครับ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
sertsathu
สมาชิก
สมาชิก

bird8850 เขียน:ต้องเอามาทิ้งไว้ครับพี่ อาจต้อง รื้อ เกียร ดุมออกมา เช็ค ทิ้งไว้ 2- 3 วัน เพราะ งานเยอะครับ
ให้ รอ รับเลยไม่ได้ แน่นอน ครับ
ขอบคุณมากครับที่ยังห่วงใย เดี๋ยวรอจังหวะเหมาะจะเอาไปขอความอนุเคราะห์ครับ
sertsathu
สมาชิก
สมาชิก

ลืมไปไม่ได้ตอบ คุณ toop ถูกต้องครับผมอยู่ใกล้สี่แยกถนนสาธุประดิษฐ์ ยานนาวา ด้านถนนพระราม 3 ครับผม
sertsathu
สมาชิก
สมาชิก

ถึงอย่างไร ก็ต้องยกย่อง คุณ toop อีกอยู่นั่นแหละ วันนี้ได้พบตัวเป็น ๆ ที่งานจักรยาน tot ตอนบ่ายโมงแก่ ๆ หลังจากทักทายกันได้ไม่กี่คำ ก็พากันไปดู mu 24 ทันที ทั้ง ๆ ที่แดดร้อนจัด ท่านได้จัดแจงปรับโน่นปรับนี่ แล้วทดลองขี่ ผลปรากฏปรกติ ทำให้หายกังวลเป็นปลิดทิ้ง ทั้งที่หงุดหงิดมาหลายวัน สาเหตุเกิดจากตัวกระผมเองใช้ไม่เป็น ไปเปลี่ยนเกยร์ด้านซ้ายมือเวลาออกแรงปั่น ท่านแนะว่าให้หยุดการปั่น ค่อยเข้าเกียร์แล้วปั่นต่อ ความเข้าใจเดิมคิดว่าเปลี่ยนเหมือนเกียร์ข้างขวาต้องปั่นด้วยเกียร์จึงเปลี่ยน ( โง่เองครับ ) ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว อย่างว่านั่นแหละคนไม่เคยก็เป็นเช่นนี้แล ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

sertsathu เขียน:ถึงอย่างไร ก็ต้องยกย่อง คุณ toop อีกอยู่นั่นแหละ วันนี้ได้พบตัวเป็น ๆ ที่งานจักรยาน tot ตอนบ่ายโมงแก่ ๆ หลังจากทักทายกันได้ไม่กี่คำ ก็พากันไปดู mu 24 ทันที ทั้ง ๆ ที่แดดร้อนจัด ท่านได้จัดแจงปรับโน่นปรับนี่ แล้วทดลองขี่ ผลปรากฏปรกติ ทำให้หายกังวลเป็นปลิดทิ้ง ทั้งที่หงุดหงิดมาหลายวัน สาเหตุเกิดจากตัวกระผมเองใช้ไม่เป็น ไปเปลี่ยนเกยร์ด้านซ้ายมือเวลาออกแรงปั่น ท่านแนะว่าให้หยุดการปั่น ค่อยเข้าเกียร์แล้วปั่นต่อ ความเข้าใจเดิมคิดว่าเปลี่ยนเหมือนเกียร์ข้างขวาต้องปั่นด้วยเกียร์จึงเปลี่ยน ( โง่เองครับ ) ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว อย่างว่านั่นแหละคนไม่เคยก็เป็นเช่นนี้แล ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
ยินดีด้วยครับพี่ และยินดีที่ได้รู้จักครับ เป็นคนรักการออกกำลังกายด้วยกันปั่นจักรยานเหมือนกันครับ พี่ไม่รู้ไม่ได้แสดงว่าพี่โง่หรอกครับ ผมก็เคยเป็นแบบนี้มาก่อนครับ เรื่องเทคนิคต่างๆ เราเรียนรู้กันได้ครับ ผมว่าบางเรื่องที่พี่รู้และชำนาญ ผมอาจจะไม่มีความรู้ในเรื่องนั้นเลยก็เป็นได้ครับ หากมีข้อสงสัยใดเพิ่มเติมที่ไม่เข้าใจ หากผมทราบ ผมยินดีแนะนำให้ได้ครับพี่

Rookie.MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rookie.MTB »

สวัสดีคับพี่ ผมไพรัช เป็นเจ้าของเก่าMu p24 คันที่พี่ซื้อต่อไปนะคับ

พอดีช่วงนี้ผมไปปั่นหมอบ เลยไม่ได้เข้ามาในห้อง รถพับเลย เพิ่งเข้ามาอ่านวันนี้เอง (12/2/58 )
เลยเพิ่งรู้ว่าพี่มีปัญหาเรื่องเกียร์รถ อ่านแล้วตกใจมากเลย เพราะรถมันปกติคับ รถคันนี้ปรับตั้งเกียร์โดยพี่ บอย บรอมตั้น
ปรมจารย์ รถล้อเล็ก ทั้งหลาย เพราะบ้านผมอยู่ใกล้บ้านเค้าคับ ( ปากเกร็ด )
ดีว่าพี่ Toop มาแก้ให้พี่แล้ว ไม่งั้นสงสัยผมงานเข้า พี่คงว่าผมเอารถเกียร์ พังไปขายให้พี่แหงเลย
พอดีวันนั้นรีบๆไปธุระด่วน เลยไม่ได้สอนให้พี่ใช้เกียร์ ต้องขอโทดด้วยคับ ส่วนเบอร์พี่ผมน่าจะลบไปแล้ว ยังไงขอเบอร์พี่อีกทีนะคับ
หรือต่อไปถ้ารถมีปัญหาอะไรโทรมาหาผมได้เลยคับ 087-123-7859 คับ ขอบคุณครับ
Line ID : tor0871237859
โทร. 0871237859
สมาชิก

Rookie.MTB เขียน:สวัสดีคับพี่ ผมไพรัช เป็นเจ้าของเก่าMu p24 คันที่พี่ซื้อต่อไปนะคับ

พอดีช่วงนี้ผมไปปั่นหมอบ เลยไม่ได้เข้ามาในห้อง รถพับเลย เพิ่งเข้ามาอ่านวันนี้เอง (12/2/58 )
เลยเพิ่งรู้ว่าพี่มีปัญหาเรื่องเกียร์รถ อ่านแล้วตกใจมากเลย เพราะรถมันปกติคับ รถคันนี้ปรับตั้งเกียร์โดยพี่ บอย บรอมตั้น
ปรมจารย์ รถล้อเล็ก ทั้งหลาย เพราะบ้านผมอยู่ใกล้บ้านเค้าคับ ( ปากเกร็ด )
ดีว่าพี่ Toop มาแก้ให้พี่แล้ว ไม่งั้นสงสัยผมงานเข้า พี่คงว่าผมเอารถเกียร์ พังไปขายให้พี่แหงเลย
พอดีวันนั้นรีบๆไปธุระด่วน เลยไม่ได้สอนให้พี่ใช้เกียร์ ต้องขอโทดด้วยคับ ส่วนเบอร์พี่ผมน่าจะลบไปแล้ว ยังไงขอเบอร์พี่อีกทีนะคับ
หรือต่อไปถ้ารถมีปัญหาอะไรโทรมาหาผมได้เลยคับ 087-123-7859 คับ ขอบคุณครับ
โอ๊ย ... ตกใจหมดเลย นึกไม่ถึงในสังคมยุคปัจจุบันจะมีคนมีน้ำใจเช่นนี้ บอกตรงไม่คิดตำหนิอะไรเพราะผมเป็นฝ่ายขอซื้อ เมื่อมีปัญหาก็พยายามหาทางแก้ไข ถึงอย่างไรก็ขอขอบคุณมากที่ยังห่วงใย ขอฝากชื่อคุณไพรัช ไว้ในกลุ่มรถพับด้วย ขอบคุณครับ อ้อลืม เบอร์ 081 - 928 - 1337
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”