(อีก)โปรเจคค์เปลี่ยนชุดจาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

(อีก)โปรเจคค์เปลี่ยนชุดจาน

โพสต์ โดย mod_gb! »

อีกโครงการที่ผมเตรียมจะทำกับรถคือการเปลี่ยนชุดจานครับ

ทีนี้ส่วนใหญ่เปลี่ยนใส่ litepro เอาเบากันใช่มั้ยครับ
แน่นอนว่าผมก็อยากลดน้ำหนักรถเช่นกันครับ เพียงแต่...
ผมกลับคิดว่าชุดจานยี่ห้อนี่ไม่สวย (คหสต.)
แต่ที่สวยสำหรับผมกลับเป็นจานหมอบไซส์สแตนดาร์ดทั่วไป ไม่ว่าจะ tiagra, 105, rival หรือ force
(ถอดจานเล็กเก็บออกไม่ใช้)

แต่ด้วยความที่ไม่มีเงินมากมายนัก คงจับได้แต่สองตัวแรก เพราะยังพอหาซื้อแยกจากกรุ๊ปได้ แล้วเอาไปทำสีเอา
(อยากให้ดำเหมือนรถ ซึ่ง tiagra ไม่มี แต่พอเอาไปทำสีราคาคงพอๆ กับ 105 ...ส่วน 105 มีดำเลยไม่ต้องทำแล้วแต่แพงกว่า)

ทีนี้มาถึงปัญหาที่อยากถามแล้วครับ...
กะโหลกที่แถมมากับชุดจาน tiagra, 105
ขนาดเท่าไหร่ครับ สามารถดาฮอนได้มั้ยครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

Re: (อีก)โปรเจคค์เปลี่ยนชุดจาน

โพสต์ โดย Paddock »

แต่ก่อนผมก็งงโคตรๆแบบนี้ละ

สรุปเอาง่ายๆ

คือกระโหลกกลวงค่าย ที่เป็น GXP จะใส่ได้

จริงจานหน้าเอาแค่ Sora ก็พอครับ

แต่เกรงว่า จานหน้าพวกนี้สูงสุด แค่ 53 ฟันเอง

ซึ่งพวก Literpro นี่ฟัน 56 กระมั้งครับที่เลือกมาใส่กัน

เพราะ 53 ฟันปั่นไม่ทันใจนะซิครับ ความเร็ว 35+ ผมไม่ค่อยอยากนึก

http://www.bikeloves.com/webboard/00169.shtml

http://pantip.com/topic/30401420

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=664618
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

Re: (อีก)โปรเจคค์เปลี่ยนชุดจาน

ขอบคุณมากๆ ครับ ช่วยได้ดีเลย
ลิ้งค์เรื่องกะโหลกใน bikelove นั้น เคยอ่านหลายรอบแล้วครับ แต่ยิ่งอ่านยิ่งงง (เบาปัญญาจริงเลยผม :oops: )
ส่วนอีกสองลิ้งค์ จะลองศึกษาดูนะครับ

คราวนี้ก็เลยสงสัยอีก ว่าค่ายไหนเป็น GXP
(แถมยังเข้าใจไปอีกว่า dahon ถ้าอยากใส่กะโหลกกลวง
ก็ต้องเป็น GXP ...อันนี้ไม่รู้เข้าใจถูกรึป่าว)

ส่วน sora เคยเห็นแต่ 50T น่ะสิครับ
(ทั้งที่หน้าตาเอย สีเอย ราคาเอย ผ่านหมด)
ผมเองกะใส่ 53T ให้ใกล้ของติดรถ
(จำไม่ได้อีก ว่าที่ปั่นอยู่ทุกวัน มัน 52T หรือ 53T :? )

ใจจริงก็อยากลอง 56T ครับ
แต่รถผมเป็น single speed แถมยังเป็น coaster brake (dahon speed uno)
เลยไม่รู้ว่าจะออกตัวไหวมั้ย กับมาเร็วๆ จะเบรกทันตำตูดรถคันหน้ารึป่าว
(พึ่งไปเห็น FSA VERO 55T หน้าตาดีมาด้วยซิครับ [แต่เป็นกะโหลกเหลี่ยม (ถ้าเข้าใจไม่ผิด)] ผมนี่อยากโดนไม่น้อยเลย :mrgreen: )
แก้ไขล่าสุดโดย mod_gb! เมื่อ 27 ม.ค. 2015, 20:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

http://www.pantip.com/topic/30808129
เจอกระทู้นี้เข้า
เกือบจะสาเหตุเดียวกับผมเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย mod_gb! เมื่อ 27 ม.ค. 2015, 20:48, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
...

...
...

Faisanae
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812554886
team: Bike-Thailand
Bike: FUJI SST 1.0

โพสต์ โดย Faisanae »

:) ผมขอตอบที่ถามมาในข้อความนะครับเกี่ยวกะจkนหน้า Sram Force
จาน Sram ที่สามารถใส่กะจักรยาน Dahon ได้ ต้องเป็น แกนกลางแบบ GXP ไม่ใช่ ฺฺBB30 นะครับ ส่วนลูกปืนกะโหลก ผมใช้ของ Sram ที่เป้นเกลียวอังกฤษ สำหรับขาจาน GXP แต่ผมจำรหัสไม่ได้ แต่ถ้าถามคนที่ขายชุดเกียร์ Sram คงหยิบให้ถูกครับ กะโหลกราคาประมาณ 900-1000 บาทครับ
ไฟล์แนบ
P_20150125_075641.jpg (243.6 KiB) เข้าดูแล้ว 1184 ครั้ง
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

รถพับผมใส่จานจานหมอบของshimano รุ่นnon series 52-39T กระโหลกรุ่นBB24
เฟืองหลัง8สปีด 11-32T ปรกติจะใช้สปีดที่6 กับจานหน้า52 ก็ปั่นสนุกดีครับ แต่เบาขาไปนิดหนึง
แต่ถ้าใช้สปีดที่7 กับจาน52 ก็จะหนักขาไปนิดหนึง แต่ถ้าเจอลม ต้องกลับไปใช้สปีดที่6
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อร้ายยยย (แต๋วแตกเลยผม :lol: :lol: :lol:)
shimano non series
หาจากไหนครับ พึ่งรู้จัก
หน้าตาดี น่าคบหา ราคาไม่น่าสูงด้วย
อยากได้ 52T-53T (ไม่เกิน 55T) นี่แหละครับ
รบกวนชี้เป้าครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านครับ 8-)
...

...
...

Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ซื้อในห้องซื้อขายนี่ละครับ 1800บาท ถ้าจำไม่ผิด รวมกระโหลกultegra ส่งถึงบ้าน สภาพใหม่กริ๊ป
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

mod_gb! เขียน:อร้ายยยย (แต๋วแตกเลยผม :lol: :lol: :lol:)
shimano non series
หาจากไหนครับ พึ่งรู้จัก
หน้าตาดี น่าคบหา ราคาไม่น่าสูงด้วย
อยากได้ 52T-53T (ไม่เกิน 55T) นี่แหละครับ
รบกวนชี้เป้าครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านครับ 8-)

สรุปค่ายไหน เป็น GXP

มีทั้ง Sram,Shimano มีทั้งนั้น

แต่ Sram จะมีแบ่งเป็น BB30 ด้วยซึ่งใช้ไม่ได้แน่นอน (มันอยู่ในเฟรมหมอบซะมาก)

ตัว Non-series เห็นขายหลายเจ้ามากมาย Aimbike ก็มีครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ทุกท่านครับ
เรื่องนึงที่ผมไม่เคยถาม (แต่คิดไปเองว่าไม่มีปัญหาใช้ปั่น) คือ...
ถ้าผมกลั้นใจใช้ชุดจานหมอบที่คุยไ กัน
แต่เหลือใช้ไว้ที่ใบใหญ่ ใส่รถพับ
ส่วนใบเล็กถอดเก็บไว้
...
มันจะใช้งานได้จริงๆ ใช่ไหมครับ
...

...
...

Panu.s
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 038407000ต่อ7741
team: ยูนิไทย แหลมฉบัง
Bike: M5carbon2010

โพสต์ โดย Panu.s »

IMG_6591.JPG (41.29 KiB) เข้าดูแล้ว 601 ครั้ง
ถ้าชอบเร็วๆจาน 58ฟัน กระโหลกกลวง 3100บาท
IMG_6590.JPG (41.4 KiB) เข้าดูแล้ว 601 ครั้ง
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

Panu.s เขียน:
ถ้าชอบเร็วๆจาน 58ฟัน กระโหลกกลวง 3100บาท
คันนี้สวยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”