รบกวนช่วยแนะนำจักรยานพับ ปั่นไปทำงาน งบประมาณ 30000 บ. ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Eddosnebit
สมาชิก
สมาชิก

Re: รบกวนช่วยแนะนำจักรยานพับ ปั่นไปทำงาน งบประมาณ 30000 บ. ครับ

โพสต์ โดย Eddosnebit »

wannabe เขียน:crius shadow 16 เห็นมาสักพักครับ เหมือนเอา 20 มาแปลง คงไม่นำเข้าหรือเปล่า?

รูปภาพ
หล่อจัง
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

Re: รบกวนช่วยแนะนำจักรยานพับ ปั่นไปทำงาน งบประมาณ 30000 บ. ครับ

โพสต์ โดย O'Pern »

ถ้าเป็นผม จะเลือก Strida ครับ
fear is a mind killer
didE1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835302323
team: คนเดียว เที่ยวไปเรื่อย ๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย didE1234 »

เห็นมีงบอยู่ 30,000เติมได้อีก ถ้ายังไม่รีบผมว่าให้รอ แหม่มมือสองปีเก่า ที่เริ่มมีมาในราคา 30K ปลาย ๆหรือ 40Kต้น ๆจะดีกว่าครับ

ที่ขี่ดีกว่าหมวยมาก ที่สำคัญน้ำหนักเบากว่าหมวยแน่นอนครับ

หรือถ้าไม่มายนด์กับของมือสอง ให้ลองหา นีโอไบค์ 16 นิ้วแล้ว up ล้อจากขนาด 16 เป็น 16 1 3/8 นิ้ว ขนาดเดียวกับล้อบรอมพ์ตัน จะได้เบากว่า ขี่นิ่งและมั่นคงกว่าหมวยอีก

การup นีโอ ทั้งล้อและเกียร์

เงินที่ว่า 30,000++

มีทอนกว่าครึ่งครับผม

อีกอย่างหนึ่งครับตั้งแต่ปั่นนีโอมา รู้สึกไม่มึความอยากจะคบกับบรอมพ์ตัน(หมวย)อีกเลย

สำหรับแหม่ม (ไม่แน่!!) :mrgreen:
Eddosnebit
สมาชิก
สมาชิก

didE1234 เขียน:เห็นมีงบอยู่ 30,000เติมได้อีก ถ้ายังไม่รีบผมว่าให้รอ แหม่มมือสองปีเก่า ที่เริ่มมีมาในราคา 30K ปลาย ๆหรือ 40Kต้น ๆจะดีกว่าครับ

ที่ขี่ดีกว่าหมวยมาก ที่สำคัญน้ำหนักเบากว่าหมวยแน่นอนครับ

หรือถ้าไม่มายนด์กับของมือสอง ให้ลองหา นีโอไบค์ 16 นิ้วแล้ว up ล้อจากขนาด 16 เป็น 16 1 3/8 นิ้ว ขนาดเดียวกับล้อบรอมพ์ตัน จะได้เบากว่า ขี่นิ่งและมั่นคงกว่าหมวยอีก

การup นีโอ ทั้งล้อและเกียร์

เงินที่ว่า 30,000++

มีทอนกว่าครึ่งครับผม

อีกอย่างหนึ่งครับตั้งแต่ปั่นนีโอมา รู้สึกไม่มึความอยากจะคบกับบรอมพ์ตัน(หมวย)อีกเลย

สำหรับแหม่ม (ไม่แน่!!) :mrgreen:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ (30000 เต็มที่แล้วจ้า แหะๆ)
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ปั่นรถพับ แพงๆ ใช้งานประจำ เส้นทางเดิมๆ ไม่ปลอดภัย นัก

เพื่อนจ้องขอยืมไปใช้ แถมเจ็บตัว อีก
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงภพ เมื่อ 10 ม.ค. 2015, 08:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
=*vincent*=
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864305439
team: หาอยู่ครับ
Bike: Dahon P18 / merida cx3 / Intenso

โพสต์ โดย =*vincent*= »

แนะนำ MitCycle ครับ ล้อ 16 นิ้ว เป็นอลู น้ำหนักใกล้เคียง Brompton
กลไกการพับแบบ Brompton มีเกียร 8 sp
มีตะแกรงและล้อช่วยเข็น ราคา 2x,xxx
bigsky
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon & Gan Well
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigsky »

ผมเลือก Crius Smart 2 ล้อ 14" หนักตามสเปค 6.9 กิโล ผมคิดว่าตอบโจทย์ที่ตั้งไว้ได้
เพราะน้ำหนักเบามากขนาดกะทัดรัดเมื่อพับยกขึ้นลงรถเมล์คล่องตัวสุด และไม่น่าเกะกะมากตอนวางข้างที่นั่งหรือบนตัก
ระยะ 5-6 กิโล ปั่นบนทางเท้าไม่ต้องเร็ว ปั่นชิลๆ เหงื่อซึมๆ สบายเลยครับ

ปกติผมปั่น Dahon 20" ไปทำงาน ทางระยะ 12 กิโล เส้นทางสะดวกมาก ปั่นแบบไปช้าๆ หล่อๆ ไม่เอาเหงื่อเยอะ
พอบริษัทย้ายที่ตั้งใหม่เข้าใกล้ใจกลางเมือง เพิ่มระยะทางขึ้นอีกแค่ 5 กิโล แต่เส้นทางโหด (เส้นเลียบด่วน)
ต้องผ่านสี่แยกที่ต้องขึ้นสะพาน หรือเอาปลอดภัยก็ยกขึ้นสะพานคนข้าม ถึงที่ทำงานก็พับใส่ถุงสะพายขึ้นที่ทำงาน
บางวันก็พับกลับรถไฟใต้ดิน ชีวิตเปลี่ยนเลย รถผมหนักสิบโลต้นแต่ต้องบวกกับตะแกรงท้ายกระเป๋าติดรถเก็บอุปกรณ์ปะยาง
กระติกน้ำเป้ของใช้และโน๊ตบุครวมก็ประมาณ 18 กิโล ยกสะพายเดินนี้หนักมากไม่ไหวเลยว่าจะจัด Crius Smart 2
มาใช้ปั่นต่อด้วยรถไฟใต้ดิน คิดว่าคงสบายตัวขึ้นครับ
เหมือนโดนสะกดจิตทุกครั้งที่อ่านรีวิวจักรยาน
Eddosnebit
สมาชิก
สมาชิก

bigsky เขียน:ผมเลือก Crius Smart 2 ล้อ 14" หนักตามสเปค 6.9 กิโล ผมคิดว่าตอบโจทย์ที่ตั้งไว้ได้
เพราะน้ำหนักเบามากขนาดกะทัดรัดเมื่อพับยกขึ้นลงรถเมล์คล่องตัวสุด และไม่น่าเกะกะมากตอนวางข้างที่นั่งหรือบนตัก
ระยะ 5-6 กิโล ปั่นบนทางเท้าไม่ต้องเร็ว ปั่นชิลๆ เหงื่อซึมๆ สบายเลยครับ

ปกติผมปั่น Dahon 20" ไปทำงาน ทางระยะ 12 กิโล เส้นทางสะดวกมาก ปั่นแบบไปช้าๆ หล่อๆ ไม่เอาเหงื่อเยอะ
พอบริษัทย้ายที่ตั้งใหม่เข้าใกล้ใจกลางเมือง เพิ่มระยะทางขึ้นอีกแค่ 5 กิโล แต่เส้นทางโหด (เส้นเลียบด่วน)
ต้องผ่านสี่แยกที่ต้องขึ้นสะพาน หรือเอาปลอดภัยก็ยกขึ้นสะพานคนข้าม ถึงที่ทำงานก็พับใส่ถุงสะพายขึ้นที่ทำงาน
บางวันก็พับกลับรถไฟใต้ดิน ชีวิตเปลี่ยนเลย รถผมหนักสิบโลต้นแต่ต้องบวกกับตะแกรงท้ายกระเป๋าติดรถเก็บอุปกรณ์ปะยาง
กระติกน้ำเป้ของใช้และโน๊ตบุครวมก็ประมาณ 18 กิโล ยกสะพายเดินนี้หนักมากไม่ไหวเลยว่าจะจัด Crius Smart 2
มาใช้ปั่นต่อด้วยรถไฟใต้ดิน คิดว่าคงสบายตัวขึ้นครับ
ตอนปั่น dahon 20" 12+5 กม. ต่อเที่ยว ใช้ระยะเวลาประมาณเท่าไรครับ
bigsky
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon & Gan Well
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigsky »

Eddosnebit เขียน:
bigsky เขียน:ผมเลือก Crius Smart 2 ล้อ 14" หนักตามสเปค 6.9 กิโล ผมคิดว่าตอบโจทย์ที่ตั้งไว้ได้

ตอนปั่น dahon 20" 12+5 กม. ต่อเที่ยว ใช้ระยะเวลาประมาณเท่าไรครับ
ประมาณชั่วโมงครึ่ง AV ประมาณ 15 ครับ ไม่ปั่นเร็วค่อยๆ ไป ไม่อยากเอาเสื้อผ้าไปเปลี่ยนให้ยุ่งยากครับ
เหมือนโดนสะกดจิตทุกครั้งที่อ่านรีวิวจักรยาน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”