รบกวนช่วยตัดสินใจ ระหว่าง Dahon Route กับ Java Dacaf TT หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
klazzix
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O 8 8 - O 9 9 - 4 3 5 9
team: R.11 Bike
Bike: เทรค มาโดน สอง เทรคแฟคโตรี่ เรซซิ่ง / ไจแอนท์ เอสเคฟ ซิตี้

รบกวนช่วยตัดสินใจ ระหว่าง Dahon Route กับ Java Dacaf TT หน่อยครับ

โพสต์ โดย klazzix »

อยู่ในช่วงตัดสินใจครับ มีเวลาหาข้อมูลน้อย ต้องขอรบกวนพี่ๆอาๆหน่อยนะครับ

ระหว่าง Dahon Route ราคา 10900 บาท
กับ Java Dacaf TT ราคา 8900 บาท
สองตัวนี้ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
การใช้งาน ผมจะขี่ไปกลับที่ทำงานเที่ยวละราวๆ 10-15 กิโล ไม่ซีเรียสความเร็วเท่าไหร่ครับ

ส่วนสูงผม 175 ปัจจุบันขี่หมอบเสือหมอบไซส์ 54 ช่วงขาวัดจากกึ่งกลางกะโหลก ถึงปลายเบาะ 76 เซ็นติเมตรครับ
วิธีเซ็ทความสูงหลักอานนี่ต้องเท่ากับเสือหมอบปกติหรือไม่จำเป็นครับ
และหลักอานปกติที่มากับรถนี่ยาวพอมั๊ยครับหรือต้องเปลี่ยนหลักอานครับ

รายละเอียดครับ
รูปภาพ
20" / 7speed
- อัพเกรด 7 เกียร์ พร้อมแม่เหล็ก
- เฟรมอลูมิเนียม
- ชุดขับเคลื่อน Shimano
- คอปรับระดับ
Specification
Frame: Dalloy Sonus Aluminum, ViceGrip technologies
Fork: Integrated, patented Fusion technology
Handlepost: Radius, adjustable, Inside folding, H:340-440mm, 8deg.
Handlebar: MTB-110PP, flat bar, 560mm, φ25.4mm
Grips/Bartape: XHH
Saddle: Dahon easy comfort saddle
Seatpost: SuperOversize, 6061 aluminum, 33.9×580mm
Brakes: Winzip, aluminum
Brake Levers: Winzip
Hub/F: Aluminum, 3/8"×14G×28H
Hub/R: Aluminum, freewheel, 3/8"×14G×28H
Rims: Aluminum
Tires: Kenda, Kwest 20"×1.50, A/ V
Crankset: 52T, double chainguard
Derailleur/F: N/A
Derailleur/R: Shimano RD-FT35 SS, 7spd
Shifter: Microshift MS-25-7R, Twist Right
Cassette: 7speed, 13-28T
Pedals: Wellgo, Crmo folding pedal
Kickstand: Aluminum
Clip System: Magnetix system
Luggage Bracket : N/A
Others: Mudguards
Color: Yellow, Black, White, Polish, Blue, Red

รูปภาพ

รถจักรยานพับ JAVA DECAF TT
จำนวนเกียร์ : Shimano 7เกียร์
เฟรม : JAVA Special Aluminum
ตะเกียบ : Aluminum
ชุดคอ : ปรับสูงต่ำได้ Aluminum
ชิฟเตอร์ : Shimano SIS
ตีนผี : Shimano Tourney
เฟือง : Shimano TZ21
จานหน้า : 46T
เบรค : ดิสเบรค SEAGULL
ยาง : 20x1.5
สี : ดำ, แดง, ขาว, น้ำเงิน, ไททาเนียม
น้ำหนัก : 11.64Kg.(ไม่รวมบันได)
นั่งดูหนัง อาร์ ไป วัน วัน
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

Re: รบกวนช่วยตัดสินใจ ระหว่าง Dahon Route กับ Java Dacaf TT หน่อยครับ

โพสต์ โดย Gakman »

เชียร์ Dahon ครับ ชอบเฟรมโดยเฉพาะรุ่นปี 2015 สวยกว่ารุ่นเก่า ถ้าอยากให้สวยก็ถอดบังโคลนออกก็ซิ่งแล้วครับ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
chatupol
สมาชิก
สมาชิก

Re: รบกวนช่วยตัดสินใจ ระหว่าง Dahon Route กับ Java Dacaf TT หน่อยครับ

โพสต์ โดย chatupol »

dahon ครับ
-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

น้ำหนักพอๆกันครับ
ถ้าเรื่องพับคงยังต้องยกให้ DAHON พับเรียบร้อย มีแม่เหล็ก
แต่ถ้าไม่ต้องพับอะไรมาก ก็จัด JAVA ได้ ประหยัดไปสองพัน แถมได้ดิสเบรคดูหล่อกว่าวีเบรคหน่อยครับ
รอด้วยซิ
klazzix
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เทรค มาโดน สอง เทรคแฟคโตรี่ เรซซิ่ง / ไจแอนท์ เอสเคฟ ซิตี้

ขอบคุณทุกคนมากครับผม
ถ้าใครมีความเห็นอีก ลงได้เลยนะครับ
:mrgreen: :mrgreen:
SidewinderZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda SL 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SidewinderZ »

ผมไม่แน่ใจว่า dahon รุ่นนี้หรือเปล่า

คนรู้จักใช้บอก พับแล้วเข็นยากไปหน่อย
ไปด้วยแรงขา
klazzix
ขาประจำ
ขาประจำ

SidewinderZ เขียน:ผมไม่แน่ใจว่า dahon รุ่นนี้หรือเปล่า

คนรู้จักใช้บอก พับแล้วเข็นยากไปหน่อย
เดี๋ยวผมจะไปลองพับแล้วเข็นดูเทียบกันอีกทีน่าจะดีเนอะคับ ^^
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

SidewinderZ เขียน:ผมไม่แน่ใจว่า dahon รุ่นนี้หรือเปล่า

จริงหรอครับ รถพับ ผม เข็นง่าย มาก
แก้ไขล่าสุดโดย bird8850 เมื่อ 08 ม.ค. 2015, 01:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ถ้าเน้นความรู้สึกในการขี่ ผมเลือก Java อย่างไม่ลังเล เพราะตัวนี้พับแล้วเข็นได้ แค่พับแล้วไม่เรียบร้อย

ถ้าพับบ่อยเลือกต้องติดตัวเลือก ดาฮอนเลยครับ

และคุณต้องถามย้อนตัวเองว่าทำไมถึงอยากได้รถพับ จำเป็นต้องพับเก็บข้างโต๊ะ จำเป็นขึ้นลิฟต์สำนักงาน จำเป็นต้องต่อรถลงเรือ แบบนั้นดาฮอนดีกว่า

แต่ถ้าเน้นปั่นไปในเมือง แล้วจอดที่ทำงานได้แบบไม่ต้องแบกขึ้น ออฟฟิศ ก็เลือกจาวาครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

Route พับตรงเป๊ะ เข็นง่ายมาก แต่ติดล้อเสริมด้านล่างแบบรุ่นอื่นไม่ได้ แล้วก็ทำจานหมอบ 2 ชั้นไม่ได้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

เชียร์ดาฮอนครับ รายละเอียดต่างๆของตัวรถมันออกแบบมาแตกต่าง(อยากบอกว่าดีกว่า)จากรถพับทั่วไป เช่นชุดคอ หลักอาน ตะเกียบ ซึ่งเป็นองค์ประกอบหลักที่สำคัญในความคิดผมนะครับ
klazzix
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคับ เดี๋ยวผมคงเอาดาฮอนคับผม
ขอบคุณมากๆนะคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”