Jifo / Crius หรือตัวเลือกอื่นสำหรับรถพับเล็กๆคล่องตัว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
turin
สมาชิก
สมาชิก

Jifo / Crius หรือตัวเลือกอื่นสำหรับรถพับเล็กๆคล่องตัว

โพสต์ โดย turin »

เวลาไปเที่ยวผมชอบเดินเล่น ค่อยๆสำรวจเมืองไปเรื่อยๆมากกว่าไปตามจุดท่องเที่ยว แต่การเดินบางทีมันก็ช้าไปหน่อยทำให้ครอบคลุมพื้นที่ได้ไม่มากนัก เลยคิดว่าจะหารถพับ single speed เอาไว้ใส่ติดท้ายรถ หรือ เอาขึ้นเครื่องไปขี่เที่ยว

โจทย์คือรถที่คล่องตัว ไม่เน้นเร็วแต่ขอให้มั่นคงหน้าไม่ไว(เท่าที่รถพับจะให้ได้) น้ำหนักเบา

ตัวเลือกที่ดูเหมือนจะเข้าข่ายเห็นจะมี Jifo Crius ไม่ทราบว่ามีความเห็นอย่างไรบ้างครับ หรือว่ามีตัวเลือกอื่นที่น่าใช้และถูกกว่าก็สนใจนะครับ (แอบเห็น Trinx 1401 ก็เบากระเป๋าดี น้ำหนักก็พอๆกับ Jifo)

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ปล จะซื้อ 2 คันสำหรับผม(สูง 167) กับแฟน(สูง 155)ครับ บอกไว้ก่อนเผื่อบางรุ่นช่วงท่อบนยาว
รูปประจำตัวสมาชิก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: Jifo / Crius หรือตัวเลือกอื่นสำหรับรถพับเล็กๆคล่องตัว

โพสต์ โดย shpiak »

พับเรียบร้อยก็จิโฟครับ แต่หาของแต่งและอะไหล่บางชิ้นยากกว่าเพราะข้อจำกัดของเฟรมและรูปแบบการพับ ส่วนตัวผมเชียร์ crius เพราะราคาจิโฟมือหนึ่งแพงกว่า crius ตัวท็อปแต่ crius เบากว่ามากอัดของแต่งมาเต็มสูบ พับแล้วถ้าเล็กเพียงพอจะใส่รถได้พร้อมสัมภาระ ยังไง crius ก็คุ้มกว่า แต่ถ้าไม่แคร์น้ำหนักมากหน่อย trinx ก็คุ้มค่าคุ้มราคามากเลยครับ

ปล.น้ำหนักหกโลกว่าของ crius นี่ถ้าเป็นหมอบน้ำหนักเท่ากันนี่ว่ากันเป็นแสนครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: Jifo / Crius หรือตัวเลือกอื่นสำหรับรถพับเล็กๆคล่องตัว

โพสต์ โดย lotus »

Crius เหมือนกัน แต่ถ้าไม่เน้นเบา

http://hd-bike.plazathai.com/show558564/

http://www.k-bike.net/product/199/%E0%B ... er-smart-2
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ผมสูง 168
แฟนผม 155 แต่ก่อนปั่นขำๆ พอมาโดน crius เดี๋ยวนี้ปั่นทุกครั้งที่มีโอกาสครับ โดน bike fever ไปเลย

แต่ถ้าซื้อสองคัน ผมเชียร์ crius และ jifo อย่างละคันครับ :D มีรถให้เลือกปั่นดีครับ
pison
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8976969
Bike: รถพับ

โพสต์ โดย pison »

.

:D Crius Crius 6 กิโลกรัม (สูง 167) (สูง 155)สบายทั้งคู่
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

ถ้า 2 ตัวนี้ single speed ผมชอบ Jifo ถึงเดิม ๆ จะหนักกว่า Crius 1.6 kg ก็ตาม
เพราะได้ล้อใหญ่กว่า, พับดีกว่า, พับแล้วบางกว่า (ครีอุสพับในไม่มีทางบางได้ถึง 25.5 แน่)
อีกอย่างพับแนวตั้ง เวลาวางน่าจะใช้พื้นที่พอ ๆ กัน หรืออาจจะน้อยกว่า Crius ที่พับแนวนอน
แต่ถ้าเปลี่ยนใจอยากได้มีเกียร์แล้วเบา ขนาดพับไม่เป็นไร ล้อ 14 เชียร์ Crius ครับตัว 3 speeds หนัก 8.6 kg

Jifo ล้อ 16, 9.2 kg, พับ 25.5 x 60.7 x 59.5 cm
Crius ล้อ 14, 7.6 kg, ขนาดพับ ไม่รู้
turin
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย turin »

ขอบคุณ ทุกท่านครับ
ตอนนี้แอบเล็ง kick scooter ไว้เป็นอีกทางเลือกนึงครับ เพราะยังก็ไม่ได้กะจะเดินทางไกลๆอยู่แล้ว
Oxelo town 3 สองคันหนัก 8 กิโล ราคาก็แค่ 6,000 กว่าๆเอง ไม่งั้นก็ Oxelo town 9 / Xootr Mg แพงกว่าหนักกว่าแต่มีเบรคที่มือด้วย มีใครเคยใช้ไหมครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

คิกสกูตเตอร์ล้อแปดนิ้วทำผมกลิ้งมาสองรอบแล้วครับ ล้อเล็กๆแข็งๆไม่เหมาะกับพื้นถนนกทม.ครับ ถ้าล้อลมสักสิบนิ้วขึ้นไปค่อยน่าสน
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
chilife
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-6006696
Bike: mini folding bike
ตำแหน่ง: โชคชัยภ กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chilife »

รถเล็กแต่เบานี่อันตรายนะครับผมเลิกขี่ล้อ 14 มานานแล้วเพราะเป็นคนไม่ค่อยระมัดระวัง คือถ้าไม่ต้องยกบ่อยก็ไม่ต้องเน้นเบามากนะครับ

แต่รูปโปรไฟล์ผมยังเป็น dove อยู่เลย 55 :P :P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”