~~~แค่รถพับไม่ต้องดูลมยางหรอก บีบๆเอา ถ้านิ่มก็ค่อยเติม~~~

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
superjeeppe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Doppelganger211, Brompton

~~~แค่รถพับไม่ต้องดูลมยางหรอก บีบๆเอา ถ้านิ่มก็ค่อยเติม~~~

โพสต์ โดย superjeeppe »

เรื่องมันมีอยู่ว่า เราก็มือใหม่เพิ่งออกรถพับ DG211 มาคะ ถึงราคาอาจจะไม่แพง แต่ใจมันรักก็อยากดูแลรักษา และทำให้มันสามารถขับขี่ได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด เพราะว่าน้องเรา คุณพ่อก็เอาไปขี่เล่นด้วย
เรารู้สึกว่าลมมันอ่อน เลยออกไปซื้อที่ปั๊มลมมาร้านแถวเทพประสิทธิ์ พัทยาคะ
บอกตรงๆเราผิดเองที่ไม่ศีกษาดีๆ ไปถามเจ้าของร้านเจ้คนนั้นเอง

เรา: พี่คะ รถพับ ล้อ 20" ควรเติมลมเท่าไหร่ค่ะ

เจ๊เจ้าของร้าน: แค่รถพับไม่ต้องดูลมยางหรอก บีบๆเอา ถ้านิ่มก็ค่อยเติม
เรา: อ้อคะ :|

คือถ้าร้านไม่ได้อยู่ใกล้ๆบ้าน จะไม่ไปเหยียบเลยคะ แต่เจอแบบนี้ก็คงไม่ไปอีกแล้วคะ เสียความรู้สึกมากกกก

ก็เข้าในว่าร้านนี้กลุ่มลูกค้าหลักคือต่างชาติเพราะรถมีแต่ใหญ่ๆ แต่ว่าถ้าวันนึงต่างชาติมาเที่ยวไทยลดลง หรือคนที่เคยอยู่ก็กลับประเทศ ร้านเค้าก็ต้องอาศัยลูกค้าคนไทยนะคะ

อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะคะ แค่อยากระบาย และอยากให้รับรู้ว่า คุณทำงานบริการก็ควรรักที่จะบริการ
I can't make heads or tails of it.
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: ~~~แค่รถพับไม่ต้องดูลมยางหรอก บีบๆเอา ถ้านิ่มก็ค่อยเติม~~~

โพสต์ โดย toop »

ส่วนใหญ่ ที่ตัวยางนอก จะมีตัวเลขบอกแรงดันลมสูงสุดไว้ครับ ก็เติมตามนั้นเลยครับ แต่สูบลมต้องเป็นรุ่นที่มีเข็มบอกแรงดันลมด้วยครับ ยางนอกแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ จะแนะนำแรงดันลมสูงสุดไม่เท่ากันครับ

:D :D :D
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

Re: ~~~แค่รถพับไม่ต้องดูลมยางหรอก บีบๆเอา ถ้านิ่มก็ค่อยเติม~~~

โพสต์ โดย tarin »

ปกติจะ 40 - 60 นะครับ แต่อย่างที่ข้างต้นว่า ที่ขอบยางจะมีบอกไว้
superjeeppe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Doppelganger211, Brompton

toop เขียน:ส่วนใหญ่ ที่ตัวยางนอก จะมีตัวเลขบอกแรงดันลมสูงสุดไว้ครับ ก็เติมตามนั้นเลยครับ แต่สูบลมต้องเป็นรุ่นที่มีเข็มบอกแรงดันลมด้วยครับ ยางนอกแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ จะแนะนำแรงดันลมสูงสุดไม่เท่ากันครับ

:D :D :D
ขอบคุณมากๆคะ
I can't make heads or tails of it.
superjeeppe
สมาชิก
สมาชิก

tarin เขียน:ปกติจะ 40 - 60 นะครับ แต่อย่างที่ข้างต้นว่า ที่ขอบยางจะมีบอกไว้
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ :)
naae
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: cadillac

โพสต์ โดย naae »

ขอความรู้หน่อยครับ ผมสงสัยมานานแล้วครับว่าการวัดลมยางนั้นจักรยานกับมอไซค์เหมือนกันไม๊ครับ เห็นเติมกัน40-60มั่งบางคนเติม65อะไรอย่างงี้ในขณะที่มอไซค์เติมแค่30-32ก็แข็งแล้ว บางคันก็45 สงสัยจังว่าตัวเลขมันเหมือนกันไม๊ครับ ไม่รู้จริงๆครับ
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ผมว่า ร้านค้า เจ้ เขาพูดถูกนะครับ
ผมใช้รถพับ มาหลายปี มีเพื่อนใช้รถพับ ก็หลายคน ทุกคนสูบลมรถพับ ก็อาศัย บีบๆ เอา ทั้งนั้น
ไม่เคยใช้เกย์วัด ปั่นไปก็รู้ว่าลมอ่อนไปหรือเปล่า แข็งหรือเปล่า
ยิ่งตอนขึ้นเขา ลงเขา บ้างทีต้องจอด ปล่อยลมยางหน้า หน่อยหนึ่ง เพราะหน้ามันไวเกิน
ส่วนใหญ่ใช้ความรู้สึก แบบ บีบ ๆ ทั้งนั้นแหละครับ

ปั่นไปนาน ๆ เดี่ยวเข้าใจ รถพับ เอง ว่าใช้อย่างไร คุ้มค่า และปลอดภัยที่สุด
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ยางใหญ่ใช้ปริมาณลมในการรับน้ำหนัก แรงดันไม่ต้องมากก็รับได้ แต่ยางหน้าแคบใช้แรงดันลมในการรับน้ำหนัก ล้อ 7/8" รถผมลม 120 ครับ ลองถามเจ๊แกดูว่าบีบทดสอบยังไง
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

มีรถพับสองคันก็ไม่เคยวัดลมยาง บีบๆ เอาเหมือนกัน ถ้ามันไม่แข็งก็เติม ทำแบบนี้มา 6 ปีแล้ว สำหรับคันแรก
in2it
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: Small bike family,Mbct
Bike: เสือหมอบ,เสือภูเขา,ทัวร์ริ่ง,รถเล็ก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย in2it »

naae เขียน:ขอความรู้หน่อยครับ ผมสงสัยมานานแล้วครับว่าการวัดลมยางนั้นจักรยานกับมอไซค์เหมือนกันไม๊ครับ เห็นเติมกัน40-60มั่งบางคนเติม65อะไรอย่างงี้ในขณะที่มอไซค์เติมแค่30-32ก็แข็งแล้ว บางคันก็45 สงสัยจังว่าตัวเลขมันเหมือนกันไม๊ครับ ไม่รู้จริงๆครับ

ใช้มาตราในการวัดเดียวกัน เป็นปอนด์ต่อตารางนี้วครับ ส่วนเติมมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่ที่สเปคที่เขียนอยู่ที่หน้ายางและขึ้นอยู่ที่การใช้งานครับ
ยางคุณภาพสูงสามารถรับแรงดันได้สูงมาก ยางจักรยานบางตัวรับแรงดันได้เกือบ200ครับ

ส่วนที่เจ้พูดนั้นคือหลักท้่วๆไปของการใช้งานครับ รถเล็กที่ผมใช้ประจำจะออกปั่นทุกครั้งผมก็ต้องบีบยางครับเพื่อให้รู้ว่าแรงดันขนาดที่บีบมันอ่อนไปหรือไม่
ถ้าออกรอบที่ต้องการคุณภาพยางเต็มที่ผมต้องเติมใหม่ทุกครั้งตามสเปคยาง รถผมเติม160ครับ
barnanabee2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 3rensho sr litage HARO mtb neobike16/20 strida grandtech24 PARKPRE DG301
ติดต่อ:

โพสต์ โดย barnanabee2 »

เติมมากไปก็แข็งกระด้าง
เติมน้อยก็หนืด
ขี่ไปเยอะ ๆ ก็จะรู้ว่าก้นของเราชอบความแข็งประมาณไหน
ลักษณะการขี่แต่ละคนไม่เหมือนกัน
พอชำนาญบีบยางก็จะรู้ละว่าต้องเติมอีกเท่าไหร่
นิ่มไปก็เติม แข็งไปก็ปล่อย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1236681

ผลิตกระเป๋าจักรยาน ทัวริ่ง adventure
line id: 0840556215
line id: 0891577343
superjeeppe
สมาชิก
สมาชิก

ขอขอบคุณทุกๆความรู้ และคำแนะนำในการปฏิบัติ รวมถึงการตรวจสอบโดยทั่วไปด้วยคะ

หนูอาจจะคิดมากไปในแง้ที่ได้รับคำตอบแบบนั้น เพราะหนูคาดหวังในคำตอบคะ พอได้รับคำตอบแบบนั้น หนูเลยรู้สึก fail

ขอบคุณพี่ๆใจดีทุกคนนนะคะ :D :D
thetum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: XDS ,Dr.Hon , Merida , Brompton

โพสต์ โดย thetum »

ลุงภพ เขียน:ผมว่า ร้านค้า เจ้ เขาพูดถูกนะครับ
ผมใช้รถพับ มาหลายปี มีเพื่อนใช้รถพับ ก็หลายคน ทุกคนสูบลมรถพับ ก็อาศัย บีบๆ เอา ทั้งนั้น
ไม่เคยใช้เกย์วัด ปั่นไปก็รู้ว่าลมอ่อนไปหรือเปล่า แข็งหรือเปล่า
ยิ่งตอนขึ้นเขา ลงเขา บ้างทีต้องจอด ปล่อยลมยางหน้า หน่อยหนึ่ง เพราะหน้ามันไวเกิน
ส่วนใหญ่ใช้ความรู้สึก แบบ บีบ ๆ ทั้งนั้นแหละครับ

ปั่นไปนาน ๆ เดี่ยวเข้าใจ รถพับ เอง ว่าใช้อย่างไร คุ้มค่า และปลอดภัยที่สุด
ส่วนตัวครับ รถจักรยานมา ก็อาศัยบีบๆ ครับ อ่อนกว่าที่เคยจับก็จับสูบทีนึง
zeecanza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย zeecanza »

การวัดด้วยการลองบีบยางดู มันก็เป็นวิธีที่คนโดยมากจะใช้กัน เพราะขี้เกียจดูเกจ์วัดน่ะครับ...

แต่วิธีนี้มีข้อเสียคือ "แรงบีบแต่ละคนไม่เท่ากัน"

อย่าง จขกท. เป็นผู้หญิง แรงบีบก็อาจจะน้อยกว่าผู้ชาย เกิดลมยางอ่อนๆ แต่บีบไม่ลง ก็นึกว่าลมยางแข็งแล้ว

ดังนั้นร้านที่ดีก็ควรจะแนะนำเรื่องลมยางเบื้องต้นด้วยนะครับ เพราะไม่ใช่ทุกคนมีแรงบีบเท่ากัน
ชีวิตก็เหมือนกับจักรยาน.....อยากไปข้างหน้าก็ต้อง "ปั่น"
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ถ้าล้อรถพับยางใหญ่ทั่วๆไปใช้การบีบคร่าวๆได้ แต่กับยางเล็กแรงดันสูงๆจะมีค่าสูงสุดกับต่ำสุดที่แข็งเกินกว่าที่มือจะบีบรู้เรื่องแล้วครับ เช่น 80-120 ซึ่งถ้าเติมลมแบบไม่มีเกจ์วัดแล้วค่าสูงหรือต่ำไปจากค่ามาตรฐาน จะมีผลต่อความปลอดภัย หรือเกิดความเสียหายกับยางได้ ยังไงซื้อสูบเลือกที่มีเกจ์ด้วยดีกว่า หรือถ้ามีสูบอยู่แล้ว ก็หาซื้อเกจ์วัดลมเผื่อไว้ด้วยจะดีกว่ามากครับ จริงๆไม่ว่ายางแรงดันสูงหรือแรงดันต่ำก็ควรจะสูบลมตามสเปคที่กำหนดเพื่อถนอมอายุยางครับ กับยางทั่วๆไปที่ใช้แรงดันต่ำเช่นพวกไม่เกิน 35 ถ้าสูบแข็งไปบ่อยๆจะสังเกตุได้ว่าจะแตกลายงาบริเวณแก้มยางเป็นเส้นๆตามยาวรอบวงล้อครับ

ว่าแต่พี่ in2it ใช้ยางรถพับอะไรเหรอครับ อัดลมได้โหดมาก 160 แน่ะ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”