~~~แค่รถพับไม่ต้องดูลมยางหรอก บีบๆเอา ถ้านิ่มก็ค่อยเติม~~~

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

Re: ~~~แค่รถพับไม่ต้องดูลมยางหรอก บีบๆเอา ถ้านิ่มก็ค่อยเติม~~~

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

ดูแรงดันที่เหมาะสมตามที่ระบุไว้ข้างยางครับ แล้วเติมตามนั้นโดยดูปริมาณแรงดันจากเกจวัดแรงดันที่สูบ มั่นสูบบ่อยๆเช่น 2-3 สัปดาห์ก็สูบสักครั้ง ในกรณีปกติที่ยางไม่ได้รั่วหรือซึม
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

Re: ~~~แค่รถพับไม่ต้องดูลมยางหรอก บีบๆเอา ถ้านิ่มก็ค่อยเติม~~~

โพสต์ โดย Bluewhite »

Marathon Racer ผม 68 ก็เหลือเฟือแล้ว 160 โหดจังครับ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ยางในบางประเภทเจอสูบลมที่ไม่ลงรอยกัน วัดลมยากจังครับ

หัวจุ๊ป Dunlop ยางทนหัวทนเก็บลมได้นานจริง แต่วัดลมไม่ค่อยเที่ยงครับ
หัวเล็ก Presta วัดง่าย อัดลมได้เยอะสุด แต่พอปล่อยก็ปล่อยหมดเหมือนกัน
หัว Shrader เหมาะกับยางอ้วนๆใส่ลมเยอะๆแต่แรงดันต่ำ

รูปภาพ

พอเรารู้ต้องเติมแค่ไหน บีบๆถ้าไม่รู้ นั่งทับรถดูก็ได้ครับ ตัวเลขขอบยางผมว่าเค้าให้เป็นแนวทางครับ จะเป็นช่วง min-max ถ้าต่ำกว่า min ขอบล้อกับยางนอกมีโอาสงับกัดยางในรั่วได้เวลากระแทก ถ้าสูงกว่า max ยางอาจระเบิดหรือเสื่อมปริเป็นลายงา

ปัจจัยที่ต้องคำนึงถึงยังมี 1. น้ำหนักของคนปั่น 2. สภาพทาง ครับ
Dukdik
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda ALR5

โพสต์ โดย Dukdik »

ผมเองปั่นทั้งเสือภูเขา ไฮบริด ก็ทำแบบนั้นครับ ก่อนจะออกไปปั่นผมก็บีบยางดู ถ้าอ่อนก็สูบเติมทำแบบนี้มาหลายปีที่ร้านเขาพูดก็ไม่ผิดนะครับ..
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamzkub »

ตามที่เจ๊แกบอกเลยครับ
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

ยางที่ผอมๆบางๆ จำเป็นต้องอาศัยแรงดันอากาศที่มากขึ้น เพื่อรองรับน้ำหนักครับ

ยางที่อัดลมน้อยที่จริงแล้วคือ โครงสร้างมันแข็งแรงอยู่แล้ว อัดแรงดันไม่ต้องเยอะ ก็มากเพียงพอรับน้ำหนักทั้งรถทั้งคนได้

ยางที่อัดลม160ได้ ไม่ใช่ยางวิเศษ เพียงแต่โครงสร้างมันบาง เลยต้องเอาแรงดันลมมาช่วยพยุงในการรับน้ำหนักให้ได้เท่าๆกับยางหนาอัดลมน้อย
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

ใหม่ๆ วัดตามเกจวัดแรงดัน ตามตัวเลขข้างยาง แล้วเอามือบีบดู.........ทำอย่างนี้ทุกครั้ง
ต่อจากนั้น 3 เดือนผ่านไป คุณจะรู้น้ำหนักลมในยางเวลาเอามือบีบ
แล้วคุณจะใช้เกจวัด หรือ ใช้มือบีบตามสะดวกครับ(ตามที่เจ้ร้านจักรยานบอกครับ)
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
J9
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Dr.hon visc 18p,Mu n360,Oyama dolphin,Wheeler protron 220,chevrolet f1 16",Cannondale f2000sl optimo
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย J9 »

บ่อยครั้งผมก็ใช้บีบเอา โดยเฉพาะรถพับ ตามสเป็คยางยังมีช่วงสูงสุดต่ำสุดห่างกันพอควร
แล้วแต่เราอยากได้ความรู้สึกแบบใหน ขอให้มีความสุขกับการปั่นนะครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ยางรถพับ ที่บางคนบอกให้ดูสูบ
เพราะเรื่องน้ำหนักรถด้วยนะครับ
รถพับเหล็ก มันหนักมาก
ยางไทยทั่วๆไปรับได้แค่30 40ซึ่งถึงจัmaxแล้ว แต่เวลาปั่นมันก็แบนอยู่ดี
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
in2it
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: Small bike family,Mbct
Bike: เสือหมอบ,เสือภูเขา,ทัวร์ริ่ง,รถเล็ก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย in2it »

shpiak เขียน:ถ้าล้อรถพับยางใหญ่ทั่วๆไปใช้การบีบคร่าวๆได้ แต่กับยางเล็กแรงดันสูงๆจะมีค่าสูงสุดกับต่ำสุดที่แข็งเกินกว่าที่มือจะบีบรู้เรื่องแล้วครับ เช่น 80-120 ซึ่งถ้าเติมลมแบบไม่มีเกจ์วัดแล้วค่าสูงหรือต่ำไปจากค่ามาตรฐาน จะมีผลต่อความปลอดภัย หรือเกิดความเสียหายกับยางได้ ยังไงซื้อสูบเลือกที่มีเกจ์ด้วยดีกว่า หรือถ้ามีสูบอยู่แล้ว ก็หาซื้อเกจ์วัดลมเผื่อไว้ด้วยจะดีกว่ามากครับ จริงๆไม่ว่ายางแรงดันสูงหรือแรงดันต่ำก็ควรจะสูบลมตามสเปคที่กำหนดเพื่อถนอมอายุยางครับ กับยางทั่วๆไปที่ใช้แรงดันต่ำเช่นพวกไม่เกิน 35 ถ้าสูบแข็งไปบ่อยๆจะสังเกตุได้ว่าจะแตกลายงาบริเวณแก้มยางเป็นเส้นๆตามยาวรอบวงล้อครับ

ว่าแต่พี่ in2it ใช้ยางรถพับอะไรเหรอครับ อัดลมได้โหดมาก 160 แน่ะ

คนที่เล่นจักรยานปั่นมานานๆ ทุกครั้งที่จะออกปั่นก็ต้องบีบยางทั้งสองเส้นเพื่อเช็คความพร้อมครับ
(เพราะเมื่อวานที่ออกปั่นอาจทับสิ่งแหลมคม ทำให้ยางซึมได้) เติมใหม่ทุกครั้งผ่านเกจ์วัด ให้ได้ค่ามากสุดตามสเปค
จากนั้นทุกครั้งที่ออกปั่น ก็จะบีบเช็คความพร้อม หากประสพการณ์ถึงการบีบเช็คทุกครั้งจะรู้ได้ว่ายางอ่อนไปหรือไม่ครับ

ผมใช้ Moulton ล้อ406 ยางใช้ Ultremo zx ลงสนามผมเติม160ครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

:shock: :o :shock: :o ultremo zx สองเส้นสี่พันกว่า อัดได้โหดดีครับร่วมกับกันสะเทือนของ am สุดๆไปเลย (ผมมียางรุ่นนี้ใส่หมอบคาร์บอน เบาและเร็วกว่ายางติดรถมากเลยครับ แต่กับรถพับยังไม่เคยลองเลย)
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
superjeeppe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Doppelganger211, Brompton

โพสต์ โดย superjeeppe »

ขอบคุณพี่ๆ รวมถึงเพื่อนๆชาว ThaiMTB ทุกท่านนะคะ สำหรับคำแนะนำทุกข้อความเลยคะ

ถ้าหนูตั้งกระทู้ผิดพลาดไป ด้วยความไม่รู้ก็ดี หรือรู้ก็ดี ต้องขอโทษด้วยคะ ด้วยความมือใหม่หัดปั่น ความรู้ยังน้อย

ขอบคุณอีกครั้งคะ :D :D :D :D
I can't make heads or tails of it.
46g
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 910 0287
team: -
Bike: สองล้อ

โพสต์ โดย 46g »

ยางรับได้ 160 psi แต่ขอบล้อแบบงัดจะไปก่อนนะครับส่วนมากแล้วออกแบบไว้ไม่เกิน 120 psi ถึงแม้ยางจะบอกค่าไว้สูงก็ตามเพราะต้องเผื่อน้ำหนักผู้ขี่ แรงกระแทกผิวถนนจากความเร็วอีกครับ หากต้องการเเข็งกว่า 120 psi ต้องยาง Tubular ครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

superjeeppe เขียน:ขอบคุณพี่ๆ รวมถึงเพื่อนๆชาว ThaiMTB ทุกท่านนะคะ สำหรับคำแนะนำทุกข้อความเลยคะ

ถ้าหนูตั้งกระทู้ผิดพลาดไป ด้วยความไม่รู้ก็ดี หรือรู้ก็ดี ต้องขอโทษด้วยคะ ด้วยความมือใหม่หัดปั่น ความรู้ยังน้อย

ขอบคุณอีกครั้งคะ :D :D :D :D
สำหรับผม ถือว่าเป็นกระทู้ที่ดี มีสาระนะครับ มีพี่ๆ เพื่อนๆ มาให้ความรู้กันเยอะเลยครับ ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

:D :D :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ปรกติผมไม่สูบmaxครับ จะเหลือไว้หน่อยซัก-5 -10Psi
ยกเว้นเอาไปซิ่งไกลก็อีกเรื่องครับ
ผมไม่มีปัญหากับยางนอกยางแพงไม่ฉีกง่ายๆ ส่วนยางถูกฉีกก็ซื้อใหม่

แต่ ยางในผมมันชอบแตกเวลาอัดmax เพราะไม่ได้ใช้ยางในราคาแพงเหมือนยางนอก
โดยเฉพาะอัดmaxแล้ว ไต่ขึ้นลงฟุทบาท หลายๆทีเข้า ยางรอบจุกลมมันฉีก ต้องทิ้งอย่างเดียวเลยปะไม่ได้
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”