รถพับเป็นดิสเคเบิลมาจะเปลี่ยนเป็น BB7 ดีหรือไปดิสน้ำมันดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

รถพับเป็นดิสเคเบิลมาจะเปลี่ยนเป็น BB7 ดีหรือไปดิสน้ำมันดีครับ

โพสต์ โดย green_t »

รถพับเป็นดิสเคเบิลมาจะเปลี่ยนเป็น BB7 ดีหรือไปดิสน้ำมัน(ชิมาโน M445)ดีครับ :) :?:
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

Re: รถพับเป็นดิสเคเบิลมาจะเปลี่ยนเป็น BB7 ดีหรือไปดิสน้ำมันดีครับ

โพสต์ โดย demolisher »

เดิมมีปัญหาอะไรอยู่อะครับ ?

ถ้าไม่เน้นหน้าตาน้ำหนักหรืออยากใช้เบรกน้ำมันแน่ๆ ผมว่าเปลี่ยนขนาดจานหน้า (ถ้าหา adaptor ได้) ก็ประสิทธิภาพดีขึ้นพอควรนะครับ อันที่จริงเบรกสายเหมือนกันขนาดจานเท่ากันก็มักจะประสิทธิภาพไม่ต่างกันมากเนาะ เพียงแต่ความนิ่มมือบ้างความเงียบความสะเทือนมือบ้างที่อาจจะรับรู้ได้ต่างกันนิดหน่อย (มักจะมาจากรุ่นผ้าเบรก) อะไรเงียะครับ

(ผมเริ่มปั่นได้ซักสัปดาห์แล้วนะครับแต่ยังไม่แข็งแรงเพราะไม่ได้ออกกำลังเดือนกว่าเนาะ เอ็นน่าจะต่อดีละแต่ยังเจ็บเพราะยืดหยุ่นไม่ดีครับ)
istormcatcher
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085x459xx4
team: บัฟฟาโลว์ฮิลล์
Bike: หมอบสับถัง สโลว์ไลฟ์
ตำแหน่ง: เมืองเชียงราย
ติดต่อ:

Re: รถพับเป็นดิสเคเบิลมาจะเปลี่ยนเป็น BB7 ดีหรือไปดิสน้ำมันดีครับ

โพสต์ โดย istormcatcher »

ความเห็นส่วนตัว กับรถเล็ก เบรคสาย กับน้ำมัน ประสิทธิภาพไม่ต่างกันเลย อยู่ที่ว่าเราชอบ
bb7 ดูแลรักษาง่ายกว่า ตอนนี้รถเล็กผมใช้ V break หมดเลย XT :D XTR สวยๆ :mrgreen:
"จงสนุกกับมัน... "
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

demolisher เขียน:เดิมมีปัญหาอะไรอยู่อะครับ ?

ถ้าไม่เน้นหน้าตาน้ำหนักหรืออยากใช้เบรกน้ำมันแน่ๆ ผมว่าเปลี่ยนขนาดจานหน้า (ถ้าหา adaptor ได้) ก็ประสิทธิภาพดีขึ้นพอควรนะครับ อันที่จริงเบรกสายเหมือนกันขนาดจานเท่ากันก็มักจะประสิทธิภาพไม่ต่างกันมากเนาะ เพียงแต่ความนิ่มมือบ้างความเงียบความสะเทือนมือบ้างที่อาจจะรับรู้ได้ต่างกันนิดหน่อย (มักจะมาจากรุ่นผ้าเบรก) อะไรเงียะครับ

(ผมเริ่มปั่นได้ซักสัปดาห์แล้วนะครับแต่ยังไม่แข็งแรงเพราะไม่ได้ออกกำลังเดือนกว่าเนาะ เอ็นน่าจะต่อดีละแต่ยังเจ็บเพราะยืดหยุ่นไม่ดีครับ)
เดิมไม่มีปัญหาอะไรครับ แค่คัน อิอิ กลับมาแข็งแรงไวๆนะครับ
istormcatcher เขียน:ความเห็นส่วนตัว กับรถเล็ก เบรคสาย กับน้ำมัน ประสิทธิภาพไม่ต่างกันเลย อยู่ที่ว่าเราชอบ
bb7 ดูแลรักษาง่ายกว่า ตอนนี้รถเล็กผมใช้ V break หมดเลย XT :D XTR สวยๆ :mrgreen:
มันขายพร้อมจาน 3000+ ผมเลยลังเล เพราะน้ำมัน สองพันเอง แต่ว่าถึงการดูแล แบบสายก็ดูแลเองง่ายดีครับ
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ถ้าคันก็เปลี่ยนเถิดครับ :P

สำหรับผมแล้ว ดิสสาย BB5 BB7 หยุดได้ดีเกินไปสำหรับล้อเล็กแล้วครับ เบรคยังไงก็อยู่
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

โพสต์ โดย demolisher »

green_t เขียน:
demolisher เขียน:เดิมมีปัญหาอะไรอยู่อะครับ ?

เดิมไม่มีปัญหาอะไรครับ แค่คัน อิอิ กลับมาแข็งแรงไวๆนะครับ
istormcatcher เขียน:ความเห็นส่วนตัว กับรถเล็ก เบรคสาย กับน้ำมัน ประสิทธิภาพไม่ต่างกันเลย อยู่ที่ว่าเราชอบ
มันขายพร้อมจาน 3000+ ผมเลยลังเล เพราะน้ำมัน สองพันเอง แต่ว่าถึงการดูแล แบบสายก็ดูแลเองง่ายดีครับ

คือถ้าเราต้องลงเขาความเร็วสูงสัมภาระเยอะก็เรื่องนึงเนาะ แต่ในบางมุม เบรกหยุดดีเกินไปก็น่ากลัวนะครับ เช่น ดีกว่าความฝืดระหว่างยางกับถนน (ปูน ดิน ลูกรัง ทราย ฯลฯ) มากๆ หรือเบรกในภาวะลื่น (พื้นเปียก พื้นมีทราย) หรือปุบปับบีบเต็มมือ เป็นต้นครับ เอาที่ไม่เกินใช้ดีกว่าครับผม
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ

demolisher เขียน:
green_t เขียน:

คือถ้าเราต้องลงเขาความเร็วสูงสัมภาระเยอะก็เรื่องนึงเนาะ แต่ในบางมุม เบรกหยุดดีเกินไปก็น่ากลัวนะครับ เช่น ดีกว่าความฝืดระหว่างยางกับถนน (ปูน ดิน ลูกรัง ทราย ฯลฯ) มากๆ หรือเบรกในภาวะลื่น (พื้นเปียก พื้นมีทราย) หรือปุบปับบีบเต็มมือ เป็นต้นครับ เอาที่ไม่เกินใช้ดีกว่าครับผม
ครับ คงจบที่ BB7 ครับ ดูแลง่าย คงไม่มีแรงเบรกหนักหน่วงกว่าของเดิมเท่าไร :D
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

Disc brakeสาย ปัญหาน้อยและแก้ไขเฉพาะหน้าง่ายกว่า. Disc brakeน้ำมันใช้กับรถพับ เวลาพับบ่อยๆอาจมีปัญหากับท่อน้ำมันเบรคแตกหักได้
หากไม่มีประสพการณ์ไม่สามารถแก้ไขได้ เบรคติด (เบรคบางตัวเช่นHayesแกนกระบอกสูบ บวมจากน้ำม้นเบรค ทำให้ติดกระบอกปั้มส่งผลให้ผ้าเบรคไม่คายตัว)
กับอีกปัญหาที่พบ เวลาปั่นในทางราบใช้ได้แต่ไปลงเขาชันๆpressureหาย เบรคจมเอาไม่อยู่ (ผมเคยไปลงห้วยตึงท่าวที่เชียงใหม่ ยังดีที่เอาแขนคว้าต้นไม้ไว้ได้ทันแขนถลอกแต่ไม่เกิดอะไรร้ายแรงครับ)

รถเล็กผมมองDisc brakeเป็นเพียงแฟชั่นมากกว่า ใช้V-brakeก็เอาอยู่แล้วครับ
รถพับน้ำหนักมาก ใส่V-brakeทำให้น้ำหนักเบาขึ้น v-brakeตอนนี้เป็นCNCสวยๆ น้ำหนักเบากว่าDisc brakeมากครับ

ข้อดีของV-brake(รวมเบรคหมอบ) แรงเบรคที่ขอบล้อไปยางสู่พื้นโดยตรง ส่วนDisc brakeแรงเบรคที่จานเบรคผ่านซี่ลวดไปล้อยางสู่พื้น
จึงตอบสนองช้ากว่าและแรงกระทำต่อรัศมีV-brakeมากกว่าครับ การใช้งานโดยทั่วไปV-brakeเอาอยู่แล้วครับ

มีข้อควรระวังสำหรับรถล้อเล็ก เวลาลงเขาเร็วๆล้อเล็กหมุนเร็วมาก เวลาเบรคนานๆอาจทำให้ล้อcarbonคุณภาพต่ำร้อนมากจนล้อแตกกระจายได้
จึงควรเลือกใช้ล้อcarbonคุณภาพสูงหรือเลี่ยงใช้ความเร็วสูงมากๆขณะลงเขาสูงชันครับ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ถ้าเป็นผม ดิสเบรคสายผมหา ตัวปรับสายแบบ inline adjuster มาใช้ก่อนเลยครับ ทำให้ช่วยปรับเบรคละเอียดง่ายขึ้นครับ

รูปภาพ

ในราคาชุดละ 1,500 ต่อล้อ BB7 มีตัวเบรค มีจานพร้อมน๊อต มีตัวปรับสายคล้ายในภาพ มีอแด๊ปเตอร์ติดตั้ง 2ตัว(หน้า-หลัง) ประแจ torx สำหรับไขน๊อตและปรับเบรคด้วยครับ แถมสติ๊กเกอร์สวยๆด้วยถึงเป็นดิสเบรคสายที่คุ้มค่ามากๆๆครับ
Chalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811233265
team: เข้าแก๊งไหนหัวหน้าตายหมด
Bike: MERIDA MATT5
ตำแหน่ง: นนท์

โพสต์ โดย Chalee »

ถ้าใช้น้ำมันสายจะขาดง่ายไหมครับ เวลาพับเข้าออก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”