ใช้กระโหลกแกนยาว 103 mm. ใส่แทนกระโหลกแกนยาว 118 mm. จะได้หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

ใช้กระโหลกแกนยาว 103 mm. ใส่แทนกระโหลกแกนยาว 118 mm. จะได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย iamsu »

ตอนซื้อไม่ได้วัดของเดิมก่อน เห็นเป็นรถพับเล็กๆ เกียร์เดียวเลยซื้อขนาด 68x103 มา
ผมจะถอดชุดจาน 46T ออกด้วย แล้วเอา 50T กับกระโหลก 68x103 ลงแทน แบบนี้จะใส่ได้หรือเปล่าครับ

รถต้องใช้งานทุกวันจะลองถอดดู เวลาก็ไม่พอครับ แค่เปลี่ยนแกนล้อหน้าธรรมดาให้เป็นแบบแกนปลดเร็ว ทำตั้งแต่เช้าเพิ่งเสร็จตะกี้เอง :oops: :oops:
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ใช้กระโหลกแกนยาว 103 mm. ใส่แทนกระโหลกแกนยาว 118 mm. จะได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ถ้าใช้ขาเดิม จานหน้าจะแคบลงเจ็ดมิลครึ่ง ซึ่งถือว่าเยอะ
แต่ถ้าเปลี่ยนขาใหม่ ก็ต้องไปวัดกันที่ขาใหม่ ซึ่งอาจพอดีหรือไม่ก็ได้

อีกคำถามนึง ของเดิมที่ใส่อยู่ แนวโซ่ตรงดีอยู่หรือไม่ ขาจานได้ระยะถูกต้องอยู่หรือเปล่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

Re: ใช้กระโหลกแกนยาว 103 mm. ใส่แทนกระโหลกแกนยาว 118 mm. จะได้หรือเปล่าครับ

น้องหนึ่ง เขียน:ถ้าใช้ขาเดิม จานหน้าจะแคบลงเจ็ดมิลครึ่ง ซึ่งถือว่าเยอะ
แต่ถ้าเปลี่ยนขาใหม่ ก็ต้องไปวัดกันที่ขาใหม่ ซึ่งอาจพอดีหรือไม่ก็ได้

อีกคำถามนึง ของเดิมที่ใส่อยู่ แนวโซ่ตรงดีอยู่หรือไม่ ขาจานได้ระยะถูกต้องอยู่หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ขาจานของเดิมยาว 165 จานเป็นเหล็กติดกับขาอลู ขาจานที่จะเปลี่ยนใหม่ 110 BCD ยาว 165 เท่าเดิมครับ
ของเดิมที่ใส่อยู่ วันนี้ได้ตั้งจี๋ให้แนวโซ่ตรงแล้วครับ (เปลี่ยนเฟืองหลังจาก 18T เป็น 16T)
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ขาจานแต่ละอันมีออฟเซ็ตไม่เท่ากัน ใส่กระโหลกเดียวกันก็ไม่แน่ว่าแนวโซ่จะเท่ากัน ถ้าไม่มีคู่มือก็ต้องลองใส่ดูแล้วปรับความยาวกระโหลกเอา ไม่เกียวกับความยาวขาหรือขนาดรูยึดใบจานครับ

งงอีกนิด ว่าทำไมถึงไปตั้งจี๋ให้แนวโซ่ตรงกับจานหน้า ปกติต้องให้จี๋สองข้างเท่ากัน เว้นที่ให้แกนล้อเท่ากัน แล้วตั้งซี่ลวดให้ขอบล้ออยู่ตรงกลางจี๋สองด้าน
สำหรับรถเกียร์เดียวทั่วไป เมื่อตั้งระยะถูกต้องกลางเฟืองจะอยู่ห่างจากกลางรถประมาณสี่สิบเอ็ดมิลิเมตร หลังจากนั้นจึงจัดให้จานหน้าอยู่ห่างเป็นระยะเท่ากันด้วยการปรับขนาดแกนกระโหลกเหลี่ยม

ตอนนี้อยากให้กลับไปตรวจสอบว่าหางหลังกว้างเท่าไหร่ ตั้งล้อได้ศูนย์ดีหรือไม่ หรือถ้าไม่อยากคิดมาก เอาแค่ล้อหมุนได้จบ ก็วัดระยะเฟืองหลังว่าเท่าไหร่ แล้วใส่กระโหลกให้จานอยู่ตรงกันเท่านั้นก็พอไหวครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ

ที่ไม่เท่ากันเพราะตอนเปลี่ยนเฟืองหลังผมไม่รู้ดันไปหมุุนน๊อตยึดจี๋กับแกนล้อเล่นครับ มันก็เลยเบี้ยว
วันนี้จะแก้ก็ไม่ทันแล้ว เลยทำแค่ให้แนวโซ่มันตรง แกนไม่เท่ากันไม่เป็นไร ใช้ไปก่อน
เพราะผมรออะไหล่จะเปลี่ยนดุมหลังเป็นแบบปลดเร็ว ซึ่งต้องรื้อมาประกอบใหม่อยู่ดี ก็เลยจะรอทำทีเดียวครับ
ที่ผมกังวลเรื่องกระโหลกคือ กลัวว่าระยะแกนกระโหลกที่สั้นลง จะทำให้ฟันจาน 50T ไปขูดกับเฟรมครับ
อีกอย่างก็กลัวว่าอาจจะทำให้ขาจานไปขูดกับสลักยึดบานพับของรถครับ

กระโหลก 68x103 อันใหม่เป็นแบบปิดเปลี่ยนแกนไม่ได้ แต่อันเก่า 68x118 มันเปลี่ยนแกนได้
ถ้าใส่แล้วมีปัญหาจะได้สั่งเฉพาะแกนไททาเนี่ยมเอามาเปลี่ยนกับกระโหลกอันเดิมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”